#CES19: Bose QuietComfort Road Noise Control - hệ thống triệt tiêu tiếng ồn trong carbin xe

Knah
9/1/2019 12:5Phản hồi: 34
#CES19: Bose QuietComfort Road Noise Control - hệ thống triệt tiêu tiếng ồn trong carbin xe
Tại CES 2019, Bose mới đây vừa giới thiệu hệ thống triệt tiêu tiếng ồn trong carbin xe oto với tên gọi QuiteComfort Road Noise Control (RNC). Với nhiều năm kinh nghiệm trong việc sản xuất các tai nghe chống ồn, Bose cho hay đã cung cấp giải pháp này cho các nhà sản xuất nhằm mang lại không gian yên tĩnh trên các xe oto, xe tải ....

Có rất nhiều tiếng ồn bên trong carbin xe do nguyên nhân như tiếng động cơ xe, tiếng ồn do ma sát của lốp xe với mặt đường,v..v. Trong hệ thống của mình, Bose sử dụng các gia tốc kế để đo các rung động tạo ra tiếng ồn trên xe. Sau đó, Bose sẽ sử dụng các micro, kết hợp với phần mềm độc quyền của mình để phát ra các tần số ngược pha và triệt tiêu tiếng ồn.

tinhte_QuietComfort Road Noise Control.png

Bose cho biết hiện họ đang trực tiếp làm việc với các nhà sản xuất để đảm bảo được tính thẩm mỹ cũng như độ chính xác của hệ thống. Họ hị vọng công nghệ khử ồn của mình sẽ được tích hợp sẵn vào hệ thống các xe vào nằm 2021.
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huyhoangjo
TÍCH CỰC
5 năm
Không hiểu nó triệt tiêu tn nhỉ hi.triệt tiêu sao mà còi xe khác cũng không nghe đc lun,hay đôi lúc xe chuẩn bị cán ai ngta hét để mình biết dừng lại cũng méo nghe thì cũng mệt.hi.
huyhoangjo
TÍCH CỰC
5 năm
@duyta oh cảm ơn người dân chủ nhé mở rông thêm tí kiến thức.bạn lên xem trên google có bao nhiêu tai nạn chết giãy đành đạch khi ngta hét mà tài xế vẫn cứ tiếp tục đó bên tư bản dân chủ đó.youtube miến phí có tính tiền đâu
Sison
TÍCH CỰC
5 năm
@huyhoangjo Trong bài có nói rõ rồi đấy, ko phải tiếng ồn nào cũng triệt tiêu đâu
duyta
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huyhoangjo YouTube công nghệ cao quá mình chưa update kịp, để mình ráng học.
Mà mình thấy trên đó có chỉ cách chữa ung thư và nhiều loại bệnh nữa. Hay ghê! Nhà bạn nếu có ai bị bệnh gì thì xem trên đó rồi chữa chứ đi bác sĩ tốn tiền lắm
giaman
TÍCH CỰC
5 năm
@duyta Dạo này đu càng được mấy phút rồi ?
Ford Everest 2019 đang bán tại Việt Nam đã có hệ thông triệt tiêu tiếng ồn chủ động này rồi, nghe bảo giảm ồn rất hiệu quả.
@tranvutruong bữa mới coi bên xehay, khen nứt đất 😁
@DuongHoangKhang Thực sự con này dẫn đầu công nghệ và nhiều trang bị nhất phân khúc mà. Đi địa hình cũng quá đơn giản.
taducanh
TÍCH CỰC
5 năm
@tranvutruong Vẫn ồn hơn mấy con Santafe , Sorento cũ, dù đã có cn chống ồn chủ động. Xưa có Honda Accord cũng xài mà vẫn ồn hơn Ford Mondeo Apec
sáng tạo với ý tưởng thật mới và lạ. Hay thật
Xe sau bấm còi sao nghe ta.
@Võ Thành Quân được bình thường nha bác
Sức sáng tạo của loài người là vô hạn.
kemkem87
TÍCH CỰC
5 năm
nếu như thế này thật thì ko cần phải mua xe xịn để có cách âm tốt à các thím 😁
IPAD II
TÍCH CỰC
5 năm
@kemkem87 Bạn sẽ nghe tiếng Á Á trong xe
Florentino
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu cái này triệt tiêu tiếng ồn tốt thì sẽ là lựa chọn tuyệt vời cho những người đi xe cỏ mà muốn êm ái yên tĩnh như đi xe sang.
IPAD II
TÍCH CỰC
5 năm
Ford có hệ thống này trên Everet, ranger , ranger Raptor.
IPAD II
TÍCH CỰC
5 năm
@kemkem87 Bạn sẽ nghe tiếng Á Á trong xe
Mấy bạn bớt nghĩ. triệt tiêu tiếng ồn này là tiếng ù động cơ, kiểu âm thanh có tần số ổn định như sóng trong hình đó, nó phát lại âm thanh đối nghịch để triệt tiêu tiếng đó. Hiệu quả thấy rõ trong triệt tiêu tiếng ù động cơ, tiếng ù lốp.
Còn dạng tiếng ồn biến động liên tục ko theo một chu kỳ nhất định thì nó ko có triệt tiêu đâu, tiếng nói, tiếng động, tiếng còi.. ko triệt tiêu
bach060687
ĐẠI BÀNG
5 năm
Người ta đang phải giả lập tiếng ồn cho xe điện để cảm giác lái xe thật hơn. Đằng này lại đi nghiên cứu giảm tiếng ồn. Thời đại của xe điện rồi.😃😃
Chống ồn ccủ động 😁
taducanh
TÍCH CỰC
5 năm
Cứ bật nhạc lên nó ắt bớt tiếng ồn thôi. Ở VN đường xấu nên ồn gầm vọng lên là chủ yếu. Chơi lốp Mit mềm là đỡ ồn nhất nhưng leo trèo ko ngon lắm.
Xe mình (Lincoln Navigator) cũng có rồi, tiếng máy thì gần như ko nghe thấy còn tiềng ồn từ mặt đường thì ko thể tránh được, đỡ chứ vẫn rõ. Nói thêm là nó triệt tiêu tiếng ồn (noise), chứ còi xe khác hay có thằng bấm còi thì nghe bt
dùng cái triệt tiêu này nó ong ong tai không các bác nhỉ😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019