#CES20: Bosch giới thiệu màn che nắng thông minh cho ô tô, dùng AI nhận diện vị trí mắt tài xế

P.W
6/1/2020 7:54Phản hồi: 137
#CES20: Bosch giới thiệu màn che nắng thông minh cho ô tô, dùng AI nhận diện vị trí mắt tài xế
Sản phẩm mà Bosch đem đến CES 2020 món đồ chơi có tên Virtual Visor, với khả năng che ánh nắng mặt trời chiếu trực tiếp vào mắt tài xế, nhưng không chắn hết tầm nhìn như những tấm che nắng kính lái lật xuống từ trần xe như hiện tại. Tấm chắn này là một màn hình LCD trong suốt, chia thành từng khung lục giác nhỏ bên trong. Trí thông minh nhân tạo cùng camera tích hợp trong Virtual Visor sẽ tính toán vị trí khuôn mặt tài xế, cộng với góc chiếu của ánh nắng để làm tối màn hình LCD trong suốt đúng chỗ, theo thời gian thực. Nhờ đó người lái sẽ không phải mất công ngồi chỉnh vị trí tấm chắn nắng nữa.

Jazon Zink, một trong những nhà phát triển kính chắn Virtual Visor của Bosch cho biết: “Chúng tôi phát hiện ra tài xế thường chỉnh tấm chắn nắng kính xe chỉ để che nắng không chiếu thẳng vào mắt họ khi lái xe. Điều này giúp đơn giản hóa quá trình phát triển sản phẩm.” Được biết, Zink cùng hai kỹ sư của Bosch dùng một màn hình LCD cũ bị bỏ sọt rác để tạo ra bản thử nghiệm sản phẩm, trước khi dự án này được Bosch thông qua và tiến hành sản xuất phiên bản thương mại hóa.

137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lạm dụng AI vl. Cái này xử lý ảnh là ra rồi tối ngày clq j cũng AI chém cho cố
Lam Kha Tinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Đa số các ông ở đây là chuyên gia về công nghệ, tuy nhiên câu từ comment cứ như muốn ăn thua đủ lẫn nhau (không biết như vậy skill có tăng lên không ??!).
Sài Gòn đủ mệt mỏi rồi lên tinhte đọc comment mệt mỏi ko kém 😁
Thôi, bỏ đi bác !
@Lam Kha Tinh Mấy cái máy cnc nó rao bán trên Facebook 20 năm tuổi còn công nghệ chắc cũng 40 năm rồi còn dán công nghệ 4.0 vào kìa. Trong khi 4.0 nó không hề có mấy cái máy đó.
@Eldimio có mà chính các ông mới đang thần thánh hoá AI đấy 😃
nó là 1 lĩnh vực rộng và xét cho cùng là các thuật toán thông minh.

đơn giản trong bài này, nó train tập data khuôn mặt cho việc nhận diện cũng có thể gọi là AI rồi
@MustDie mấy app edit ảnh "xàm lông" hay FB nó đều dùng AI train cả đấy 😃
đ biết thì im cmn đi 😃
AI nó phát triển từ những năm 196x rồi chứ k phải bây giờ mới có đâu
rookie
TÍCH CỰC
4 năm
Sáng tạo đấy nhỉ. Tuy nhiên tại sao lại gọi là AI, nếu chỉ là nhận diện vị trí mắt.
@Duong_Act Nếu bạn gọi AI là 1 chương trình thì thôi, chúng ta ko có gì để trao đổi cả. Nhất là khi bạn dứt khoát không thừa nhận 1 tập con không được gọi là 1 phần của 1 tập mà nó nằm trong.
Mình đã hơi mất thời gian với bạn quá rồi. Chào bạn
@dac AI tuỳ theo cái ngữ cảnh mà người ta hiểu là "lĩnh vực AI", công nghệ AI, sản phẩm AI...
Trong chỗ này mọi người đang bàn luận tại sao lại dùng/không dùng AI thì phải hiểu là nói đến công nghệ AI mà kết quả của nó là một phần mềm có sử dụng công nghệ AI.

Cái câu trả lời là liên quan đến ML, CV là AI thì anh em còn đang chưa chắc chắn à.
Nếu anh em nói là đúng thì:
Những người liên quan đến ML, CV mình nói đang không ý thức được công việc và lĩnh vực của mình ? Mình chưa thấy ai mình quen làm những việc liên quan nhận có liên quan đến AI ?
Những công ty đứng đầu về CV công nghiệp như Keyence, Cognex đã thành lập cả vài chục năm mà mới gần đây họ mới công bố có AI. Thế là từ trước giờ họ khiêm tốn à hay họ không ý thức được lĩnh vực của họ ?

Những thiết bị chụp ảnh, sử lý ảnh số từ cái máy ảnh cùi bắp hay những phần mềm như MsPaint, GIMP là AI, trong lĩnh vực AI bởi vì nó cũng nằm trong lĩnh vực CV ?

Thế bạn phân biệt cho mình AI với không AI đi 😃
@Duong_Act Mình ko tranh luận với bạn nữa. Mất công và ko để làm gì cả. Chào bạn
@dac Cũng cảm ơn bạn đã đưa mình vào làm việc trong lĩnh vực AI và đã tạo ra khá nhiều AI.
Một lần nữa cảm ơn bạn.
Thiết thực quá
Ngoài mắt ra...đôi khi nhé...nắng chiếu thẳng vào người cũng rất khó chịu....đôi khi không chiếu vào mắt...mà chiếu vào kính cũng rất khó nhìn....đang lái ngoài nắng mà đc vô bóng mát 1 phát...rất là sướng...có ai như mình k nhỉ
Peaceofday
ĐẠI BÀNG
4 năm
Công nghệ, ko biết sài có bị lỗi ko. Giá thành thế nào.
Disconnect.
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lái xe sẽ nhanh chóng trở thành batman mất.
nemesis96
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mốt có đen đen toàn mặt chừa 2 con mắt 😆))
huedhcs
TÍCH CỰC
4 năm
Quan tâm giá, và thời gian thương mại hóa
nắng .rayban ,okay ?
làm ơn ,thay vì che nắng
nên dùng AI BI con moẹ nó I để hạn chế chùm đèn pha thì tốt hơn nhiều 😔
Cũng hay chớ nhỉ, nhưng em nghĩ cần thử nghiệm nhiều.
PerfectSun
TÍCH CỰC
4 năm
Xài riết mặt như con chồn.
Nhật Bờm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay,
Hay nhỉ khi nào ra mắt thì đợi cho anh em nhà Mì - xào "thiết kế" lại bán với giá phải chăng thì lúc đó mới dám mua dùng . Tầm 2-3 triệu thì ok mắc quá thì thôi đành nuốt nước bọt ực ực trừ vậy. Nói tới dzụ này nhớ lúc trước lâu lắm rồi. MÌnh có dán tấm phim màu sậm hơi to tí trên kính lái , Lúc đó chưa có phim cách nhiệt như bây giờ ở VN . CS nó thổi vô phạt mình vì tội dán kính không đúng quy định an toàn . Mịa
mới dán được 2 ngày phải lột ra và tốn thêm tí "phi" của CSGT . Bây giờ thì không thấy lỗi này nữa trừ khi bạn xâm mình dán hết kính lái thôi . hehehehehehe
Đúng là thời đại công nghệ 4.0
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
4 năm
đợi Mì Xào bán giá rẻ 😆
pvtlen
TÍCH CỰC
4 năm
Sao ko chế nguyên cái mặt
😁 che lỗi thì vui lắm
công nghệ cao, chắc cả đời không được ngó đến
hunggh