Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#CES20: Trên tay LG gram 14" 2-in-1: laptop màn hình lật 360 độ nặng chỉ 1,1 kg; Intel Core gen10

ND Minh Đức
11/1/2020 10:29Phản hồi: 163
#CES20: Trên tay LG gram 14" 2-in-1: laptop màn hình lật 360 độ nặng chỉ 1,1 kg; Intel Core gen10
Dòng laptop đem lại nhiều dấu ấn cho LG đã có phiên bản màn hình gập 360 độ kích thước 14 inch. LG gram 14” 2-in-1 vẫn là chiếc MTXT nhẹ nhất của LG, hỗ trợ thêm màn hình cảm ứng và bút stylus, đồng thời nó cũng được nâng cấp lên nền tảng vi xử lý Core i thế hệ thứ 10.

Về cơ bản, chiếc máy sở hữu màn hình cảm ứng 14 inch với tấm nền IPS độ phân giải Full HD được bảo vệ bằng kính cường lực Gorilla Glass 5. Màn hình vẫn có phần viền hai bên mỏng theo xu hướng thiết kế chung, phần phía trên hơi dày hơn để chứa webcam hay cảm biến. Bên viền dưới có logo của LG được nằm chìm dưới lớp kính bảo vệ.

Với thiết kế xoay 360 độ, người dùng có thể sử dụng máy trong nhiều trường hợp khác nhau. Vì vậy phần bản lề sẽ có sự khác biệt so với phiên bản có thiết kế truyền thống.

Khối lượng của LG gram 14” 2-in-1 chỉ vào khoảng 1,1 kg, rất nhẹ so với kích thước của nó. LG đã sử dụng lớp vỏ phù hợp để magne để khiến cho máy vừa nhẹ, vừa bền theo tiêu chuẩn quân đội, giảm thiểu hư hại khi máy bị rơi, va đập.

Bàn phím của LG gram với bố cục đầy đủ, cảm giác gõ nhẹ nhàng, phím nguồn có cảm biến vân tay một chạm, bàn rê chuột lớn nếu so với nhiều dòng laptop cùng kích thước. LG thu gọn kích thước các phím function ở phía trên, cũng như tách rời vị trí các phím điều hướng ở góc phải phía dưới giúp người dùng định vị sử dụng tiện lợi hơn.

LG gram 14” 2-in-1 có thể sử dụng thêm bút cảm ứng stylus để ghi chú, vẽ vời trên màn hình cảm ứng, tương tự như những mẫu laptop dạng convertible hỗ trợ màn hình cảm ứng. Dù có trọng lượng nhẹ nhưng mình nghĩ nếu cần viết vẽ thì chúng ta vẫn nên đặt trên một mặt phẳng để dễ thao tác hơn. Ngoài ra nó cũng không đem đến cảm giác khó chịu gây ra bởi bàn phím khi cầm kê lên tay như cuốn sổ.

tren_tay_lg_gram_2in1_tinhte-3.jpg tren_tay_lg_gram_2in1_tinhte-4.jpg

Về cổng kết nối, LG gram 14” 2-in-1 có đầy đủ các cổng cần thiết, bao gồm 2 USB-A ở hai bên, cổng âm thanh 3.5mm, khe đọc thẻ microSD, HDMI tiêu chuẩn cũng như cổng Thunderbolt 3 USB-C. Cổng sạc dành riêng cho dòng máy LG gram vẫn có mặt, không bị lượt bỏ và thay bằng cổng khác.

Quảng cáo

LG gram 14” 2-in-1 phiên bản 2020 đã được nâng cấp lên nền tảng vi xử lý Core i thế hệ thứ 10. Tên mã của dòng sản phẩm này 14T90N, phiên bản Core thế hệ thứ 8 là 14T990. Thời lượng pin của dòng máy này vẫn ở mức 72 Wh đem đến thời gian sử dụng liên tục có thể lên đến 21 tiếng (theo công bố của nhà sản xuất).

163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Techsavvy20
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có bài rồi mà trích bày dưới video hay sai vậy
@Techsavvy20 Còn kiếm ăn trên YouTube nữa chứ ;))
@Techsavvy20 Cho những ai trong giờ làm việc k thể mở video thì có thể đọc bài.
noMacLe
CAO CẤP
4 năm
Hóng bản 14Z90N bán ở Việt Nam 😁
@noMacLe Cùng mình hehe. T3 thì phải đó bạn
@noMacLe Con này cho pre-order rồi, bạn mua chưa
noMacLe
CAO CẤP
4 năm
@Sammari Nguyen Chưa bạn. Khi nào bán thì mua luôn chứ mình không khoái đặt trước, mấy món quà tặng trị giá 6 triệu thông cũng không có món nào mình thích 😀
1,1 ký, nhẹ tưng, ngày nào cũng bưng con lap 2,5 ký của mình, quải
@micheal9000 Tớ xài đến nỗi tróc cả sơn máy cụ ạ. Tớ mua về để dùng mà. Pin tã rồi, các cổng làm mát sứt sẹo tùm lum. Dfang tính mua con LG gram 2017 nhưng chả biết ổn k nên vào đây hóng thông tin.
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@Theodore Long Bạn dùng thử Thinkpad X1 thì bản khỏi nghĩ vậy nữa. Trừ khi muốn mỏng nhẹ, mà đòi rẻ, thì bác sẽ phải mua máy chậm lởm.
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@micheal9000 5 năm là hạn bảo hành của SSD, chả có nhà SX nào lại ngu đến mức bảo hành đến lúc toàn bộ thiết bị tèo, vậy nó nuôi báo cô ông à.

5 năm hầu hết SSD còn sống khỏe, còn sống nhắn răng. Nếu bạn dùng bình thường thì người ta ước tính ổ SAMSUNG rẻ tiền cũng có tuổi thọ cỡ 100 năm.

https://www.compuram.de/blog/en/the-life-span-of-a-ssd-how-long-does-it-last-and-what-can-be-done-to-take-care/
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@micheal9000 5 năm là hạn bảo hành của SSD, chả có nhà SX nào lại ngu đến mức bảo hành đến lúc toàn bộ thiết bị tèo, vậy nó nuôi báo cô ông à.

5 năm hầu hết SSD còn sống khỏe, còn sống nhắn răng. Nếu bạn dùng bình thường thì người ta ước tính ổ SAMSUNG rẻ tiền cũng có tuổi thọ cỡ 100 năm.

https://www.compuram.de/blog/en/the-life-span-of-a-ssd-how-long-does-it-last-and-what-can-be-done-to-take-care/
Quietman85
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đẹp quá, nếu mua laptop nhất định phải mua con này thôi.
14 inch to quá nhỉ, làm dạng này thì dưới 13 inch là vừa. Cho em xin like lấy quà với ạ 😃
@thaonhu1503 Đã lai, trả lại em nhá 😁
quicky
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhiều khi đi công tác chỉ thích mấy con mỏng nhẹ này chứ vác con lap bây giờ đúng là cực hình. Pin thì hẻo 😔. Tiền vợ cầm hết rồi. Haizzzz
huyhoangjo
TÍCH CỰC
4 năm
@quicky phải có quỹ đen phong thân chứ bác,kkk
quicky
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huyhoangjo quỹ đen cho đồ công nghệ thì không bao giờ là đủ bác ơi 😆
@quicky Bác làm con xps đi. Pin trâu lắm, xps 15 tầm 1,7kg à, nặng nề gì đâu
N.H.D.12
TÍCH CỰC
4 năm
@quicky Em đang xài Acer Swift có 0.9kg nè bác, đi công trình mang thoải mái =)))
mình vẫn đang type bằng con vaio i5 đời 3 đó chời
@Hoa96 con mình i5 đời 3 chip M còn mấy con đời 4 mà chạy chip U thì chậm hơn thật
@bienlyber từ hồi em dc cấp để làm việc 4-5 năm nay hình như chỉ mở loa ngoài đếm trên đầu ngón tay
@palmtj27 Mình còn con laptop Dell inspiron i3 đời đầu 370M, gắn ssd vẫn xài ổn mà :")
@songoku_1206 Em dùng SSD 4-5 năm nay rồi bác. Ngon quá nên chưa thấy cần đổi
tronghai92
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dạo này thích mấy em 13" hơn
Ôi ngon quá. Hữu dụng hơn bọn màn gập
Trên lý thuyết là 21h , thực tế chưa có máy nào vượt qua mốc 15h, tùy vào cách dùng cũng như sử dụng vào mục đích gì.
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@Lê văn zyx Lo gì, họ bảo cắm sạc thì chạy cả ngày vô tư.
huynhkhoabt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lê văn zyx Nó cho mình chọn chế độ sử dụng mà, nếu dùng phần mềm nhẹ thì chọn chế độ tiết kiệm pin thấy cũng khá lâu
tronghai92
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giờ mấy con 13" cấu hình cũng khủng mà lại gọn nhẹ, còn ưng máy đồ họa thì chủ yếu ngồi nhà r
huedo84
TÍCH CỰC
4 năm
Nhìn mấy con thiết kế kiểu này đẹp thật
Dòng gram của LG thực sự ấn tượng về trọng lượng
alex.hn
CAO CẤP
4 năm
Vẫn thích LG GRAM nhưng mình cực ghét các thiết bị “lai”. Thiết kế xoay về cơ bản ko an toàn để làm việc, làm hàng thì được. Dùng màn hình cảm ứng trên thiết bị được gọi là laptop với mình là quá thừa: nó ko tự nhiên,lại thêm mớ tiền cho màn hình cảm ứng.
Congcu
CAO CẤP
4 năm
Nặng, tốn pin, tăng giá, phức tạp
HD6969
TÍCH CỰC
4 năm
@alex.hn Chuẩn bác. Cảm ứng trên windows thua trackpad trên macbook nữa thì méo hiểu để làm gì. Nếu vẽ vời thì nên mua con Wacom.
Pop-up
TÍCH CỰC
4 năm
@alex.hn đã dùng màn hình cảm ứng và vô hiệu hóa vì thấy nó quá vô dụng. Trên đời này chỉ có những dòng tách rời được bàn phím như Surface mới thấy chức năng đấy hữu dụng
huynhkhoabt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@alex.hn Mình hay trình chiếu nên thấy màn cảm ứng lại khá tiện, cần zoom hay scroll cực kỳ tiện luôn
_Kenzi_
TÍCH CỰC
4 năm
xu thế laptop màn hình lật 360 độ
GigoloXXX
TÍCH CỰC
4 năm
target năm nay của mình là XPS 13 2020, ngoại hình quá xuất sắc
@GigoloXXX Mua max thì phí vì k tận dụng dc cấu h8nhf nó, mình dùng đa số office thôi, chắc lượm em này ra Tết
@Sammari Nguyen làm gì có con mỏng nhẹ nào nâng đc RAM 😃
DELL còn cho nâng SSD là ngon rồi
@vanlinh2905 Bạn đọc Lg gram đi sẽ nâng tầm
@Sammari Nguyen LG Gram chưa đủ tầm cao cấp 😃
Bền thôi chứ độ hoàn thiện còn kém so vs Macbook và Lap Win cao cấp
mrphan
TÍCH CỰC
4 năm
Rất thích em LG gram mà chưa có điều kiện đã quất.
namnao
TÍCH CỰC
4 năm
Anh em có hay dùng càm ứng ở laptop không nhỉ ? Mình trước có dùng 1 con asus mà ít khi động vài. Sau chuyển qua mac rồi thôi hẳn
namnao
TÍCH CỰC
4 năm
@If you dont mind Ừ, chắc nó hợp với nghề mỗi ngài nữa. Surface dùng sướng ko bác ?
namnao
TÍCH CỰC
4 năm
@mokuniu Ha ha chuẩn luôn!
@namnao hợp với nghề giáo, nghề nói nhiều bác ơi
@namnao cảm ứng trên laptop với mình thì vô dụng 😁
bangtoto
TÍCH CỰC
4 năm
Cổng nhiều quá, làm mất đẹp
zdng12
TÍCH CỰC