Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Chăm Sóc Xe] Hướng dẫn cách vệ sinh phanh đĩa xe máy

Vua Lười
2/6/2016 17:28Phản hồi: 66
[Chăm Sóc Xe] Hướng dẫn cách vệ sinh phanh đĩa xe máy
Mùa mưa đã đến và đòi hỏi chúng ta phải chăm sóc xe kỹ càng hơn. Hệ thống phanh đĩa là một hệ thống có chỉ số an toàn cao và rất bền. Tuy nhiên với điều kiện đường sá tại Việt Nam thì đòi hỏi chúng ta phải chăm sóc hệ thống này thường xuyên hơn. Chắc ai trong số chúng ta đều đã từng gặp trường hợp khi chạy xe phát hiện ra tiếng kêu két két phát ra từ hệ thống phanh đĩa. Có hai khả năng dẫn đến tiếng kêu này, hoặc là do hết bố phanh, hoặc là do hệ thống phanh bị dơ và bám nhiều bùn đất. Hết bố phanh thì phải thay, còn nếu dơ thì mình phải vệ sinh. Và sau đây mình sẽ hướng dẫn các bước đơn giản để vệ sinh hệ thống phanh đĩa để giải quyết vấn đề tiếng kêu gây khó chịu này.

Để làm việc này dễ dàng hơn các bạn cần chuẩn bị như sau:
- Một cọ dùng để sơn, các bạn nói với người bán cọ 5 phân là vừa, nên chọn cọ tốt để sau khi dùng xong mình có thể sử dụng làm những việc khác và bền hơn, ít bị rụng lông cọ.
- Một bàn chải nhỏ. Trong video thì mình sử dụng một loại cọ lông nhựa, các bạn cũng có thể mua cọ giống mình dùng, rất tiện.
- Một ít nước rửa chén pha sẵn với nước.
- Tuýp mở ốc giữ heo dầu.

Đầu tiên các bạn dùng tuýp mở 2 ốc giữ heo dầu của thắng đĩa ra. Có thể xác định đơn giản bằng cách nhìn vào heo dầu thấy 2 ốc nào dính với heo dầu và kích thước lớn nhất là ốc giữ heo dầu. Sau khi mở hai ốc này ra thì kéo heo dầu theo phương dọc với chiều dài xe rồi lấy heo dầu ra khỏi đĩa thắng. Đến giai đoạn này thì các bạn đã có thể kiểm tra được bố phanh còn nhiều hay ít, nếu bố phanh hết thì bạn cần phải thay bố phanh (trong bài này mình chưa hướng dẫn các bạn cách tự thay bố phanh - hẹn các bạn ở video sau).

vesinhthangdia (1 of 5).jpg

Sau đó các bạn dùng cọ mềm nhúng vào dung dịch nước rửa chén rồi quét đều - hơi mạnh tay- vào khoảng giữ 2 bố phanh, sao cho sạch hết đất cát chính giữa hai bố phanh. Sẵn tiện tay thì các bạn cũng dùng cọ quét sạch tổng quan bên ngoài heo dầu cho sạch một lần luôn. Với những cục bùn đất cứng đầu các bạn có thể dùng bàn chải hoặc cọ lông nhựa chà mạnh tay là được.

vesinhthangdia (2 of 5).jpg

Với đĩa phanh thì các bạn dùng cọ mềm quét đều và quét sạch ở những lỗ có trên đĩa phanh là được. Vệ sinh bằng xà bông rửa chén xong thì các bạn dùng nước sạch rửa lại.

vesinhthangdia (3 of 5).jpg

Đến công đoạn dễ gây suy nghĩ đó là trả về vị trí cũ. Bạn có thể sẽ gặp trường hợp là hai bố phanh bị ép chặt vào nhau và không nhét vào đĩa phanh được. Hãy dùng một tua vít dẹp, đưa vào giữa hai bố phanh rồi dùng lực tay tách hai bố phanh ra, các bạn phải dùng tua vít to một chút vì có thể làm cong tua vít nếu dùng lực quá mạnh.

vesinhthangdia (4 of 5).jpg
Sau khi đã nhét heo dầu vào lại vị trí ban đầu thì các bạn canh chuẩn lại hai lỗ bắt ốc lúc đầu mình tháo ra rồi lắp lại hai con ốc giữ heo dầu là xong. Khi lắp lại các bạn siết ốc vừa tay và đều 2 ốc chứ đừng siết quá nặng có thể làm tuôn răng ốc.

Quảng cáo

vesinhthangdia (5 of 5).jpg

Đây là cách xử lý mình thường hay làm, có thể không phải là cách tốt nhất. Nếu bạn nào có cách tốt hơn có thể để lại comment bên dưới để mình bổ sung vào bài và giúp các bạn khác giải quyết vấn đề tốt hơn.
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái phanh đĩa 10 năm m chưa bjo chăm sóc. Vẫn ngon lành
ohlalaoh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vietnew2128 10 năm không chăm sóc vẫn ngon.... chắc tại bạn hên!
@ohlalaoh Ý m là tự chăm sóc thôi. Còn bảo dưỡng toàn bộ ko bít nó có sờ đến ko. Rồi thay săm thay lốp...
Meolusy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tks ad, cơ mà làm bài hướng dẫn vệ sinh thắng đĩa xe ga luôn đi..
Ví dụ AB 125 chẳn hạn
@Meolusy Xe số hay xe ga thì thắng đĩa cũng như nhau thôi.
ngnhutnam
ĐẠI BÀNG
8 năm
xe mình chạy lâu cũng k bh vệ sinh cả. có cái là thường sau khi rửa xe xong thì bóp thắng kêu két két nhưng khô r thì thôi hết kêu, lại chạy tiếp 😆))
ime762
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không đồng ý với cách tách 2 bố thắng ra dùng tuavit của bạn khi lắp vào, tuavit tiets diện bé có thể làm mẻ, vỡ bố thắng.. đơn giản nhất là chỉ lắp bố đĩa 1 bên, bắt heo dầu vào vị trí cũ & dùg tay ấn heo dầu vào..

Những vị trí quan trọng nhất trên bộ phanh đĩa cần bảo dưỡng, vệ sinh đó là các lỗ trên đĩa (bị bám cát, bụi từ má phanh mòn, dùng bàn chải chọt sạch cùng nước), 2 rãnh trên má phanh cũng tương tự, thân piston heo dầu (khi tháo ra bóp phanh nhiều lần cho piston đùn ra, lau rửa sạch sẽ & vào 1 chút mỡ), 2 trục cố định heo dầu (là hành trình để heo dầu chạy ra vào trơn tru, tháo ron cao su, rửa sạch lau khô & vào mỡ)
@ime762
Mèo Rio
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đang RẤT RẤT RẤT cần bài viết này
manh_lhm
ĐẠI BÀNG
8 năm
3 năm chưa tháo ra vệ sinh lần nào, cảm giác vẫn còn tốt lắm
nininana
TÍCH CỰC
8 năm
@manh_lhm Vậy bạn thử sờ vào cái đĩa xem trên cái đĩa nó đã có các đường rãnh gồ ghề chưa. Nếu có rồi thì chúc mừng bạn đc thay cái đĩa mới. Mình ko thích những người mua xe về chỉ đổ xăng rồi chạy. )))))
TitNguyenOz
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình hay lười chỉ tháo con ốc nhỏ nhỏ cố định hai cái bố rồi rút ra. Đỡ phải tháo hai cái ốc to, chỉ khi nào lâu lâu cần bduong bên trong thì mới tháo. Mà bác thớt tháo nvay sao không tra mỡ vào các trục luôn, còn khi piston chạy ra quá thì dùng hai cái tuavit đẩy nó vào. Nhưng lúc đó chưa lắp bố thắng vội nhaz
Mai sẽ tháo ra vệ sịnh 6 năm chưa vệ sinh lần nào.
MÌnh thấy nên thao banh heo dầu ra hết vs cho sạch hơn
hungvq.com
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em thấy nếu chỉ vậy thì ra tiệm rửa xe xịt kỹ chỗ thắng tí là xong.
huykho
ĐẠI BÀNG
8 năm
vệ sinh như vầy vẫn chưa kĩ lắm. con heo dầu này nếu ko tháo 2 lá bố thắng ra để vệ sinh 2 cái piston, lâu ngày cặn nó đóng dễ kẹt thắng lắm. có lần mình vệ sinh con heo dầu 1 piston của HonDa con bé nó vô tình bóp thắng một phát thế là lúc sau không thể nhét hai lá bố vô được luôn. chạy qua hỏi thằng thợ gần nhà, nó bày lấy cáu khăn rồi kẹp cái kềm vô cái piston rồi xoay theo chiều kim đồng hồ, vừa xoay vừa ấn là được ngay .
Thế là có một bài riêng cho vệ sinh thắng đĩa nhé. Xe mình thì mua 5 năm rồi, ra thợ thay bố chứ chưa bào giờ tháo ra vệ sinh như thế
Mấy cái topic này hay nè
tưởng cứ vài hôm rửa xe là được chứ nhỉ
Hôm trước để nick vua lười hôm nay đổi nick rồi hả bạn
Hôm trước hướng dẫn vs bộ lọc gió hôm nay vs thắng đĩa
Vài ngày nữa vs tolet luôn nha bạn
Thank
ohlalaoh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vodanh_vohinh Coment xong thấy vui, thấy sướng không bạn ? Có lẽ bạn ấy nên làm một bài hướng dẫn vệ sinh đầu óc cho một số ... thì phù hợp.
@ohlalaoh Cho bạn chẳng hạn
Lắm chuyện
Kall4Me
TÍCH CỰC
8 năm
Ở khu nào nhiều ctrinh xây dựng quá mới dính thôi, chứ nhiều xe cả đời xe chẳng bị bao giờ
@kegiaumat007 về nông thôn sình lầy nhiều thì mới có hiện tượng kẹt cát bụi bên trong. mà chạy đường sạch vài hôm thì nó cũng tự ra hết
vào mùa mưa thì việc vệ sinh phanh với rửa xe nó vô nghĩa lắm, nhất là dòng xe thể thao 😁
nhamdl
ĐẠI BÀNG
8 năm
xe máy thôi, độ chính xác cao, chứ phải xe điện hàng tàu khựa, chỉ có khóc thôi
nininana
TÍCH CỰC
8 năm
@nhamdl Chắc cái đĩa nó mỏng như lá lúa rồi. ))))))))). Xe mình mới đi 40k km mà bóp có cảm giác bị trượt nhiều hơn lúc mới mua tháo ra thấy bố thắng zin bị chai rồi mua về thay hết 32k thôi.
giọng nghe hay quá, lần sau đừng cho a này lên sóng nữa e lại tắt tiếng,
klq nhưng quán rửa xe nó xịt sạch hết ý mà
@trần hữu phú Cảm ơn bạn.
@Vua Lười xin lỗi bạn nhé, đụng chạm rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019