[Chăm sóc xe] Hướng dẫn vệ sinh sên - xích xe máy

Vua Lười
2/11/2016 13:53Phản hồi: 147
147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

newslove
TÍCH CỰC
7 năm
ông mod này lúc nào demo củng dùng chiếc xe dơ, nếu là mình thì sẽ rửa xe thật sạch , đẹp, bóng để cho video chuyên nghiệp hơn. Cẩu thả và mì ăn liền quá
realvn
TÍCH CỰC
7 năm
@newslove Vệ sinh xong còn chả thèm bôi trơn lại, thời gian làm clip vừa đủ đưa cái chai Thunder lên để quảng cáo. Thôi kệ trách gì được, mod tên Vua Lười mà lại :v

Tự làm phải phải tuyệt đối không nổ máy khi vệ sinh xích.
Nhiều bác mất ngón tay quá.Thấy ghê.
Em toàn mang ra ngoài cho người ta làm rồi rửa xe luôn.
Đơn giản một ít sunlight và những thứ có sẵn trong nhà.
@RC213v Thế là toi mất cái chổi rồi :v
kida7
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dùng dầu hỏa làm sạch cho tiết kiệm chi phí 😆 . Thiếu công đoạn xịt dưỡng sên thì phải

Em bé này nói có gì sai sai. Chỉ xịt mỗi con lăn là chưa đủ, phải xịt vào cả chốt sên nữa chứ.
nanchen503
ĐẠI BÀNG
7 năm
mất cái này không tốt bằng nhớt đau. mình có mua 1 chai về xịt thay nhớt 1 tuần xịt 2 lần.
đã mua 1 chai về xịt thử thay cho nhớt , 1 tuần xịt khoãng 2 lần .và cuối cùng cái xên nó xuất hiện mấy viết rĩ sét . giờ xài lại nhớt cho nó trơn. nó chỉ có tác dụng làm sạch thôi chứ nói bôi trơn tốt hơn nhớt thì chắc bạn chưa xài rồi
Phụng Sồ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nanchen503 cái này có 2 chai khác nhau á bạn, 1 chai vệ sinh/làm sạch với 1 chai bôi trơn. Chai bôi trơn của nó chống bám bẩn tốt hơn nhớt, có điều cũng phải vệ sinh với bôi nó thường xuyên, chứ đi sên trần thì 1 tuần là xác định. Mình cũng xài chai chain lube 2 trăm mấy đó. Chắc tùy giá nữa
nanchen503
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Phụng Sồ mình xài chai này Liqui Moly Rapid Cleaner 3318 500ml . hình như tẩy rửa thôi thì phải ? không tác dụng bôi trơn

Phụng Sồ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nanchen503 đúng rồi bác, chai cleaner là tẩy rửa. chain lube là bôi trơn
riverlong
TÍCH CỰC
7 năm
xem hết clip thấy a ấy chỉ vệ sinh phần thấy đc, còn phía bên kia của nhông và dĩa thì, vậy chỉ có 90% làm tạm sạch. Vậy thì vệ sinh cũng bằng thừa, làm thì làm cho tới luôn, chứ còn xíu nữa mà k làm thì nói chí
Các bác ơi có thể tư vấn cho em có được không ạ?
Em là Nam cao 1m73, nặng 70kg. Em muốn mua 1 chiếc xe máy ( mới hoặc cũ đi được 10 nghìn km đổ lại) để đi trong nội thành Hà Nội. Yêu cầu cần bền, tiết kiệm xăng, máy khỏe chút. Tầm tiền là 25 triệu quay đầu.
Nên mua xe nào ạ?!
Phụng Sồ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Việt Phát Xít Sirius FI, Suzuki viva Fi(tiết kiệm xăng nhất trong cả đám) mới hoặc cũ/future cũ/jupiter cũ
Về độ bốc thì mình đánh giá sirius bốc hơn cả jupiter, ko hiểu vì sao
Hoàng Chec
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mấy xe có hộp xích các bạn phải thường xuyên mở ra vệ sinh cạo đất cát ra,còn không cát trong đó mà nhiều còn chóng mòn hơn ko có hộp xích mà hay lau chùi đất cát
valenleo
ĐẠI BÀNG
7 năm
rửa cái xe trước rồi vệ sinh sên ông cũng lười nữa. đúng là vui lười mà:eek:
Lies
TÍCH CỰC
7 năm
Mình toàn mua 10k dầu hôi (dầu hỏa). Đổ hết vô cái khay bánh bích quy, xong tháo mắt sên ra bỏ cả cọng sên vô nhúng nhúng chà chà 😁 sau khi chà xong thì lọc cặn ra r đổ hết dầu vào chai, tuần sau sài tiếp :D
Bác ơi cho mình hỏi dung dịch rữa xe bán ở đâu và trang web nào bán vây bác , và khắn phủ nano cho mũ bão hiêm bán ở đâu vây , khăn 3M nưa , mong bác tư vấn , thank bác
Ra cây xăng Petrolimex mua 15k dầu hoả, về đổ vô cái bình tưới cây dạng phun ấy. Phun đều lên sên, lấy bàn chải cũ ra chà và cọ sên, nhông, đĩa. Rồi dùng nước rữa chén rữa sạch lại lần nữa. Lau khô rồi xịt chai dưỡng sên vào. Xe chạy y như mới mua lại ít tốn kém. Tiếc là mùa mưa làm đc vài hôm lại dơ !
OptiMuc
TÍCH CỰC
7 năm
@danchoi_saigon1 Không chỉnh được tí nào 😁
@OptiMuc thì nó chỉ có vậy thôi
vệ sinh thì băng dầu hoả sạch, dầu DO cũng được
dưỡng sên rẻ nhất thì làm chai thunder 400ml 80k, muốn thử hàng ngon thì top1 chain wax 82ml 60k. có đk thì chơi hẳn motul
Em thấy vài người nói là nên mua ware rsx fi vì máy bốc và tiết kiệm xăng. Không biết thông tin đúng không bác ? :eek:
Phụng Sồ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Việt Phát Xít mình không đánh giá cao độ bốc của các dòng honda. Riêng con rsx (đời mới nhâts) thì ko hiểu sao dắt cảm thấy rất là nhẹ, khác hẳn với đời cũ, ko biết chạy có đầm hay không. Tiết kiệm xăng thì vẫn hơn các dòng yamaha. Với giá tiền của bác mình nghĩ nên mua xe mới. Mua xe cũ khó và mất thời gian để chọn được chiếc mà mình ưng ý lắm.
suzuki viva 115fi: tiết kiệm xăng nhất trong đám, dáng ko đẹp
honda wave rsx fi: dáng đẹp, gọn, vừa mới thêm 1 số màu mới dễ lựa chọn
sirius fi: bốc, dáng xấu.
Để cân bằng các yếu tố bác có thể chọn wave rsx(theo ý kiến chủ quan của mình)
@Phụng Sồ cảm ơn nhiệt tình ạ!
còn jupiter fi bác thấy thế nào?
Phụng Sồ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Việt Phát Xít mình đang chạy ju fi đây, vẫn k cảm thấy bốc hơn sirius. Tuy nhiên xe chạy đầm, tiết kiệm xăng. Ghét cái là dàn nhựa ya nó build hơi lởm. làm cái yếm như ngày xưa thì ngon rồi, tự nhiên làm cái kiểu j không hiểu, sớm muộn nó cũng bị rơ. Chạy ở tốc độ thấp hay kêu te te nghe bực mình.
Mà giá ju fi hiện tại khoảng 31 củ, bao giấy
@Việt Phát Xít cái này chỉ có tương đối tùy vào cách chạy xe, đường phố hay đường trường hay kẹt xe các kiểu ..
https://tinhte.vn/threads/ket-qua-thu-nghiem-muc-tieu-hao-nhien-lieu-cua-wave-rsx-fi-110.2303485/
em đắn đo quá, xe nào chạy bốc, tiết kiêm xăng và bền đây ạ 😁
Phụng Sồ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Việt Phát Xít Có list tiêu hao xăng ở trên đó bạn. 1 phần cũng do mình chăm xe và chạy ntn nữa. Bốc
thì ya vẫn là hơn 2 thằng kia rồi. Bền thì theo mình con nào cũng bền. Xui lắm mới trúng con lỗi. 1 phần nữa của bền cũng do người. Bác cứ ra cửa hàng. Hỏi giá. Nhìn xem con nào ưng ý(ngoại hình). Hỏi thêm tụi đại lý xem có cho chạy thử ko. Nếu có thì cứ chạy. Thấy con nào thích là múc thôi
@Việt Phát Xít bốc thì ya
tiết kiệm (xăng+tiền) thì su viva
bền thì do người dùng chứ đa số th nào cũng như nhau, và mỗi th sẽ có 1 số lỗi hạn chế, khác nhau
Theo như bảng so sánh đưa ra thì e thấy Jupiter Fi là tiết kiệm xăng nhất (y)
Wave nổi tiếng tiết kiệm xăng với hệ thống Fi thì lại hao nhất 😔
mà thằng tiết kiệm nhất lại bốc nhất thì liệu có lạ không ạ?
@Việt Phát Xít aI bảo wave nổi tiếng tiết kiệm xăng? quan niệm đó từ lâu lắm rồi bác ơi
@Kinh Thuyên e có biết gì đâu, nghe mọi người nói vậy thôi ạ!
con ya jupiter Fi có vẻ tiết kiệm phải không bác?
@Việt Phát Xít
thằng Jupiter Fi bốc nhất lại tiết kiệm nhất thì liệu có bất đồng không bác 😁
@Phụng Sồ à là nhà sản xuất đã để nó không khít nên khi chạy bọn nó va vào nhau phát ra tiếng phải không bác 😁
Phụng Sồ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Việt Phát Xít chính xác
@Phụng Sồ mà trong tầm giá đó,còn chiếc nào tốt hơn không bác 😁
Phụng Sồ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Việt Phát Xít Hơn chút nữa thì có future. Thấp hơn chút thì có axelo côn tay. Mình cũng k rõ ưu nhược điểm của 2 con này. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019