Châu Âu bắt đầu điều tra Google với cáo buộc vi phạm luật chống độc quyền, có liên quan đến Android

Duy Luân
16/6/2013 0:47Phản hồi: 186
Châu Âu bắt đầu điều tra Google với cáo buộc vi phạm luật chống độc quyền, có liên quan đến Android

Theo một số tài liệu mà trang Financial Times có được, Ủy ban Châu Âu (EC) đã bắt đầu quá trình điều tra Google vì nghi ngờ hãng này vi phạm luật chống độc quyền. Đơn kiện Google được liên minh FairSearch bao gồm Microsoft, Nokia, Oracle và 12 công ty khác nộp lên tòa hồi tháng Tư vừa qua. Họ cáo buộc hãng tìm kiếm lớn nhất thế giới đã cung cấp bản quyền Android cho các nhà sản xuất smartphone với giá "thấp hơn chi phí". Google cũng bị nghi ngờ là đã yêu cầu các hãng làm smartphone hoãn việc ra mắt những thiết bị dựa trên hệ điều hành đối thủ hoặc có cài sẵn những dịch vụ di động cạnh tranh với Google. Chưa hết, EC cũng sẽ điều tra xem liệu Google có thỏa thuận gì với các OEM về việc cài sẵn và bố trí những phần mềm của hãng (ví dụ như YouTube, Google Maps, Gmail) trên các điện thoại Android hay không.

Phản hồi lại vấn đề này, Google nói rằng "Android là một nền tảng mở giúp thúc đẩy tính cạnh tranh. Các hãng làm điện thoại, nhà mạng và người tiêu dùng có thể tự quyết định cách sử dụng Android, bao gồm cả việc chọn những ứng dụng mà họ muốn dùng". Trong thời gian tới, EC sẽ gửi bảng câu hỏi đến các bên có liên quan để điều tra xem Google có thật sự vi phạm như cáo buộc của FairSearch hay không. Nếu Google bị tuyên là có tội, hãng có thể bị phạt đến 10% doanh thu trên toàn cầu.

Ngoài vụ việc với Android, trước đây Google cũng từng bị EC điều tra về việc vi phạm luật chống độc quyền đối với công cụ tìm kiếm của mình. Vụ này đã gần đi đến kết thúc khi Google chấp nhận đưa vào trang web của mình các đường link từ những đối thủ và sẽ trình bày chỉ mục tìm kiếm rõ ràng hơn.

Xem thêm: FairSearch là ai và vì sao họ rất ghét Google

186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

GG giả nhân giả nghĩa, bịp người dùng thôi.
@mkool9x chí lý luôn, bây giờ mà có thằng nào dám vỗ ngực là ko bao giờ dùng gg s thì ai mà tin dc :D, đợi GG ra mắt gg class thì để xem app đáp trả sao đây.
dungmotua
ĐẠI BÀNG
11 năm
@htpcty Bạn đừng nói là chưa bao giờ dùng gg nhé.Còn cáo buộc này chẳng qua chỉ là chiêu thức cạnh tranh hạ uy tín đối thủ mà thôi.Rồi đâu lại vào đấy như bao lần
@dungmotua đến 12 cty kiện thì quá rõ là GG có vi phạm rồi
:oops:😕 EU dạo này khó khăn kinh tế :eek:
lại chi tiền để chạy
rồi lại êm xuôi
dễ vậy quá................
Phải công nhận là điều luật ở EC rất nghiêm khắc và công bằng, chính vì thế mà apple ko ăn dc sam ở EC, chứ đâu điều luật lèm nhèm như US😃
@powenramp Cũng vì EC nó nghiêm nên mới dọa cho SS sợ xanh mặt phải rút lại đơn kiện ko dám đem mấy bằng sáng chế phổ thông đi kiện Apple ở các nước thuộc EU nữa 😁
@powenramp đang là google lại Sam với Apple ở đây là sao? bác đọc bài chưa thế @@
lbrolken
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình ủng hộ GG, GG cố lên!
tranngan1
ĐẠI BÀNG
11 năm
thích android, gmail, tránlate gg
My god ..... EU căng thế
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
11 năm
ủng hộ EU
Các bác Châu Âu dạo này toàn đi kiện cáo loạn hết cả lên nhỉ?
@crazyanywhere tiền hết phải tận thu thôi bác.
Google cung cấp anroid miễn phí, chỉ tính tiền search, map , YouTube chứ có bán đâu mà 'dưới giá thành'

Sent from my HTC Sensation XE with Beats Audio Z715e using Tinhte.vn
intereal
ĐẠI BÀNG
11 năm
@WoodHouse Chính việc cung cấp miễn phí hoặc dưới giá thành mới là vấn đề. Đây là cạnh tranh không lành mạnh. Ở đời chẳng có bữa ăn trưa miễn phí là vậy. Cạnh tranh không lành mạnh để chiếm thế độc quyền, dẫn tới việc người tiêu dùng không còn lựa chọn nào khác và ngăn cản sự phát triển của các sản phẩm khác là điều bị cấm. Nếu không có việc cấm này, Microsoft hoặc Apple đã làm từ lâu rồi và Google sẽ không bao giờ xuất hiện trên đời
boss14420
ĐẠI BÀNG
11 năm
@intereal Miễn phí thì sao ?
Thế nào gọi là "cung cấp dưới giá thành" ? Theo bạn thì phải bán Android với giá bao nhiêu mới được ?
tdinhamj
TÍCH CỰC
11 năm
@WoodHouse kể cũng ngộ thiệt, đại gia Microsoft ... bán phần mềm giá cắt cổ... sao ko bị kiện nhỉ?
open0
CAO CẤP
11 năm
Ôi dào, máy bán ra ko tích hợp sẵn các dịch vụ của google thì người dùng cũng tải về cài từ google play được thôi. Mình rất yêu thích các dịch vụ của google nên làm sao mà bỏ được chứ 😁
@open0 cũng giống như MS tích hợp IE vào windows thôi, ông nào cũng bảo không được lợi lộc gì , nhưng ai tin ? 😆
Stevenytu
TÍCH CỰC
11 năm
Hãng nào chả gian lận, kinh doanh đường đường chính chính khi nào mới phất lên nổi

Gửi từ C6603 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
Thấy người ta giàu là cứ nghĩ người ta làm ăn phi pháp.
Đúng là con người, thấy giàu thì ghét, thấy nghèo thì khinh
ngoc1414
TÍCH CỰC
11 năm
Vãi cả EU, GG phát triển android dưới dạng nguồn mở và free, bọn nào chả lôi về mod với cài trên thiết bị của họ đc, độc quyền vd @_@
@ngoc1414 Bạn đọc lại xem EU sẽ điều tra những gì. Nếu những điều đó là có thật thì dù Android có "free" 100℅ thì cũng bị cho là độc quyền thôi. Đến MS mà thằng EU này cũng cố kiện suốt 1 thời gian rất dài về cái trình duyệt IE, chỉ vì MS dám tự ý cài IE làm mặc định và không có mục........gợi ý về các trình duyệt khác @@", nó dai đến nỗi mà MS cuối cùng chấp nhận luôn cho xong. Vì nói gì đi nữa, đó cũng là những dấu hiệu độc quyền rồi.
ngoc1414
TÍCH CỰC
11 năm
@noinghenah bạn có thể nhìn lại, Kindle của Amazon hay 1 số dòng máy mod của Khựa ko có cái đống mặc định ấy đâu
@ngoc1414
Chịu khó search thêm nhé bạn, 1 trong những lý do Nokia không chơi với Android là vì Google bắt dùng Gmap chứ không được dùng Nokia map đấy.

Lâu lắm mới thấy được một câu nói đúng của bạn này :3
Thích Android ở chỗ nhờ có nó mà Apple có động lực phát triển iOS, ngoài ra chẳng có gì phải ham hđh này.
bsphucthanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@doinho Nhờ có nó mà hàng triệu người tiếp cận với smartphone thật sự đó bạn, người yêu công nghệ thật sự sẽ ko phán như bạn. Mình dùng cả ios,android,blackberry và tất cả đều có ưu nhược điểm
dungdepzai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bsphucthanh Bạn này nói chuẩn nhất này mình cũng nghĩ giống bạn nhưng chưa dùng thử BB bao h.thấy bảo chỉ tốt khi làm việc thôi nên chưa dùng bh.
@bsphucthanh Mỗi người một quan điểm, tôi chỉ nêu cảm nghĩ của tôi về hđh này, còn chuyện tôi có yêu công nghệ hay không thì không tới phiên bạn comment đâu.

Còn về chuyện ưu nhược điểm thì đương nhiên hđh nào cũng có, không ai hoàn hảo cả. Nhưng đứng về mặt kinh doanh thì Apple đang làm rất tốt nhiệm vụ kiếm tiền của mình.
Mở màng cũng vi phạm luật chống độc quyền nữa hả.:eek:
Gg kể cả có bị phạt cũng ko ngủm đc đâu,ae ko phải lo.các bác ko sử dụng sản phẩm của gg cũng ko cần khóc hộ đâu.trước giờ ms cũng bị điều tra suốt có sao.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019