Chế độ Cân bằng Trắng (WB)

vietthanh
25/9/2007 9:54Phản hồi: 45
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

manhanhso
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình làm trong studio.cũng đang găp trường hợp này.pro nao có thể chỉ cách cân bằng trắng thật chi tiét ko.mình cũng dung tờ giấy trắng .rồi chụp.ko hiểu sao.lúc set xanh lét let.
trong Studio dùng giấy cũng được, nhưng phải đảm bảo giấy chiếm 2/3 khung hình. cách đơn gian hơn và chính xác hơn và 1 người cầm miếng mốp trắng hắt sáng ở vị trí cần chụp, set đèn như chụp thật, rồi dùng custom WB để chụp (tùy máy tùy hãng)
Topic rat bo ich,thanks.
Ôi nắng hạn gặp mưa rào, xin cám ơn rất nhiều.
Bạn thử các cách này xem
Cách 1 Dùng chế độ AWB sẽ đúng trong khoảng 90% các trường hợp
Cách 2 Dùng chế độ K(cân bằng trắng theo nhiệt độ màu) thí dụ nếu chụp trong nhà bằng Flash thì đặt khoảng 4600-4800K.Lưu ý độ K càng lớn càng nhiều màu xanh(Blue trong RGB) càng nhỏ càng tăng đỏ.Ngoài trời đặt 5200K là ổn.
Cách 3 Bạn chụp ở định dạng RAW thì không cần quan tâm đến WB nữa mà chụp xong về cân bằng lại bằng phần mềm đi kèm máy.Cách này hay nhất nhưng bạn phải biết cách dùng phần mềm
Chúc thành công!
Có lẽ bạn đang bị nhầm lẫn đấy. độ K càng thấp màu càng ám xanh (tone lạnh), K càng cao càng ám đỏ (tone nóng). nGoài trời tùy điều kiện ánh sáng, mây, thời tiết mà đặt độ K cho phù hợp, chứ đặt 5200oK có mà chết à.

1 số thông số tham khảo

2500-3500 K ánh sáng của đèn dây tóc
3000-4000 K ánh sáng của mặt trời mọc lặn, sử dụng khi bầu trời trong không mây
4000-5000 K ánh sáng đèn huỳnh quang
5000-5500 K đèn flash của máy
5000-6500 K ánh sáng bầu trời ban ngày, sử dụng khi trời không mây
6500-8000 K ánh sáng bầu trời u ám và có mây
9000-10000 K trời tối hay u ám, nhiều mây

(lưu ý cũng chỉ mang tính tham khảo)
Thanks các bạn đã chia sẻ kiến thức.
rat bo ich, thank pro./
hx100
CAO CẤP
12 năm
nắp cân bằng trắng rất rẻ, trên dg camera bán giá chỉ từ $3 -> $5 tùy từng kích thước to nhỏ, hiện có bán cả gray card giá 250
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
em toàn để auto 😔
Chụp file RAW để AWB rồi dùng DPP của Canon cân bằng trắng lại,nếu thấy chưa chính sác
Chụp file RAW để AWB rồi dùng DPP của Canon cân bằng trắng lại,nếu thấy chưa chính sác
sieukid
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các bác chỉ giúp máy Nikon D90 thì chỉnh manual White balance thế nào ạ ? em thấy có mode Preset Manual nhưng ko hiểu cách chỉnh thế nào ?
Hơi mất công đây,trước tiên bạn chụp 1tờ giấy trắng ở môi trương bạn tác nghiệp,(nếu ở trong nhà thì chụp bàng đèn ở chế độ TTL).Sau đó vào Preset Manual load cái ảnh vừa chụp ra rồi nhấn Set(or OK).Lưu ý mỗii khi đổi môi trường ánh sáng khác thì lại phải làm lại như vậy.Khuyên bạn không lưu đè lên preset d-0 sẽ mất mặc định của nhà sản xuất.Nếu d-0 máy bạn đã có sẵn màu trấng hoặc Xám thì bạn cứ dùng luôn Preset này khỏi phải làm gì nhiều cho phức tạp.Thân
Cách chuẩn nhất thì vẫn là custom WB! Bạn có thể dùng gray card 18% để đo, hoặc tấm bìa trắng cũng được! Hoặc hiện nay trên thị trường có bán loại nắp cân bằng trắng, lắp thẳng vào lens!
shevactc3
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quanss78 Đo sáng người ta cũng dùng tấm gray 18%. Vậy đo sáng và cân bằng trắng liên quan với nhau như thế nào vậy bác?
Slump
ĐẠI BÀNG
12 năm
@shevactc3 Đo sáng để hiệu chỉnh cân bằng trắng của máy được chuẩn --> ảnh ra màu sắc thật nhất.
Có 2 kiểu set cân bằng trắng: manual và auto
Phương pháp đo:
máy --> auto --> nhiệt độ màu.
người --> manual --> nhiệt độ màu hoặc đo sáng manual ( Custom WB).
Em cám ơn các bác, kiến thức rất hữu ích ạ
Mình dùng Canon 550D thấy có tuỳ chỉnh WB shift, vậy cho mình hỏi công dụng của tuỳ chỉnh này, nó có dùng để chỉnh WB không, sao không thấy ai nhắc đến mấy nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019