Chi tiết hệ thống ống kính của Sony: Hành trình 11 năm

Gia Tường
12/11/2017 6:43Phản hồi: 128
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vubang
TÍCH CỰC
6 năm
Dân quay phim chuyên nghiệp thấy rất rõ, chẳng hạn như Zoom không smooth, đôi khi không điều khiển zoom được, focus ring thì cứng ngắc... Hình dưới là camera Sony dùng lens Fujinon khác
fdtre
TÍCH CỰC
6 năm
cho hỏi sony a7s xài được mấy ống kính cùi của sony dòng rẻ không
tdduong17
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết cho cái nhìn bao quát tuyệt vời. Mình vẫn đang ôm ấp trên tay ống FE 90mm F2.8 Macro mà chưa có body để dùng
4fuongtroi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có ai bán lại ống 18-105 rẻ không 😆
dksilent4r
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác nào giải thích "ống Prime" là ống gì với?
Lens For là len gì nữa?
gabeohp91
TÍCH CỰC
6 năm
@dksilent4r Prime hay còn gọi là ống fix là ống một tiêu cự duy nhất. Ko thể thay đổi tiêu cự. thường có khẩu lớn và chất lượng quang cao học cao hơn ống zoom cùng tầm giá. Lens for là ống kính của một hãng khác (không phải hãng sản xuất máy ảnh) sản xuất ra để phục vụ máy ảnh của các hãng sản xuất máy ảnh. Các hãng sản xuất lens for phổ biến hiện nay có sigma, tamron, zeiss, voigtlander.... Thường có giá thành rẻ hơn lens chính hãng hoặc đặc trưng quang học mà lens chính hãng ko có...
roaches
ĐẠI BÀNG
6 năm
24-105 cho nhu cầu đa dụng đâu ??? Mãi vân ko có
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
6 năm
@roaches https://tinhte.vn/threads/sony-ra-mat-ong-fe-24-105mm-f4-g-oss-nhe-hon-chong-rung-quang-hoc-gia-1299.2739188/
roaches
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Miyasaka E thì nói làm gì, xài Sony A từ 2010, từ A700 tới A99.
Mong mỏi 1 con 24-105/4 cho nhu cầu studio, event mà ko có.
Dòm canon 24-105L mà thèm cái tiêu cự và giá/chất lượng của nó.
Cả ống 85/1.8 cũng ko có nốt.
85ZA lấy nét quá ẹ, 85/2.8 thì cheap quá.
Cũng mơ 85/1.8 như nikon hay canon mà tạch luôn.
Giờ E mount ra quá trời.
Ống kính là thứ khiến A mount chết dần
@roaches Căn bản là A ra để đọ với DSLR của Ca Ni, trong từng đó năm mà 40 ống ngàm A thì cũng không hề ít đâu. Sony mấy năm nay toàn gặp xui trong kinh doanh nên phải tối ưu về lợi nhuận. Nếu xét về kinh tế thì rõ ràng việc bỏ A dang dở để đầu tư cho E là hợp lý.

nếu nhìn vào dàn ống kính E cho máy APS-C thì sẽ thấy cũng hẻo ko kém A. Cá nhân mình thấy có thể dòng ống kính FE cho tỷ lệ lợi nhuận cao hơn và doanh số tốt 😁
roaches
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Gia Tường E rõ ràng đang chiếm doanh số quá lớn. Và nó cũng là hệ thống máy tốt.
Nhưng mà với những người có thói quen cầm 1 cái máy ảnh to và chắc chắn như mình thì việc dùng E là ko dc rồi.
Đành bỏ A qua Nikon. Vì cái build to khoẻ chắc chắn và AF tốt.
@roaches Đoc tới câu cuối là biết bác cần AF nên mới tiếc đám A-mount gương mờ lấy nét qá sướng 😃 Nhưng thôy thời cuộc nên cũng thông cảm cho Sony mà
Sony rất thông minh khi đi mua Minolta lại và kết hợp với Zeiss để làm ống kính. Chỉ có Nikon sắp tan nát do khoảng cách từ lens đến sensor kính quá dài, Mirrorless thì chắc chắn về bét rồi.
Có anh Canon do đã nhận thấy ra điều đó đã làm giảm từ EF sang EF-S Flange distance có thể tồn tại lâu trong thế giới DSLR thôi.
Nikon phải thay đổi lại gấp hạ Flange distance lại, sau đó phải xách cặp đi học Sony mảng mirrorless gấp trước khi chết như Minolta, Kodax, Ricoh.
@shrelax84 Vụ flange distance này có nghe ae đồn rồy mà sao vậy bác ?
@quynhmatroi Flange distance là khoảng cách từ ngàm đến con sensor. Mấy lens của Canikon có khoảng cách này lớn còn lens Sony thì ngắn nên gắn lens Canikon lên máy Sony thì vẫn lấy nét được chứ ngược lại thì không. Điều này giúp những người đang có một mớ lens xịn bên Canikon có thể nhảy qua chơi với body của Sony ngay (thêm cái adaptor) mà không cần bỏ ra mớ tiền mua lại kính.
@Hiệp K Ra là vậy đoa giờ e thấy flange của Canon Nikon nó xa vãi ra cứ tưởng bản chất DSLR DSLT là vậy hông ảnh hưỏng gì, chắc vì vậy mà chỉ toàn thấy ngàm ÈF-E chứ hiếm khi ngược lại @@
cobra83
ĐẠI BÀNG
6 năm
Từ hồi dùng DSLR vẫn dùng máy của Sony từ đó đến giờ. Lens A mount ngon bổ rẻ, chất lượng ko kém các hãng khác mà giá thành chỉ khoảng 1/2
Xài Sony để chụp chơi thôi mà thấy lens cũng đắt quá! Đang dùng còn 50f1.8 thấy cũng hài lòng nhưng mình thích góc rộng hơn chút. Ngoài Sony SEL 35f1.8 ra thì có lens nào ngon nữa không các bác nhỉ. Mình chụp chân dung với ảnh gia đình là chính! Thấy Sigma có 30f1.4 không biết ok không các bác?
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xài sony A6k thì mua ống E hay FE hả các bác????
@huylq89 Chụp bìh thường xài kit Sony 16-50 không tệ, dư kinh phí thì cứ đập mấy con FE là tốt nhất, nhiều lens cho lựa luôn, muốn xóa phông thì có con FE 50 1.8 2nd mấy ông đang bán cỡ 4-5 triệu khá ngon
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bạn nhật Nhưng em thấy con fe nó k có oss. Nó hơn con kia điểm gì bác. Bác cho em hỏi thêm 1 vấn đề. A6000+ bộ kit chụp trong nhà ánh đèn led, và chụp buổi tối ánh đèn phức tạp( đèn biển qc + đèn đường) thì iso bao nhiêu chấp nhận được, iso bao nhiêu bắt đầu bị nhiễu hạt. Nếu được bác show ảnh em xem thì tốt quá, em vạn lần cảm ơn. Vì em đag định mua máy này mà chả quen ai để hỏi để trên tay test cả.
@huylq89 OSS là hệ thống chống rung trong ống kính để hình bớt nhòe, đối vs em không quan trọng vì em toàn để tốc chụp tối thiểu = 1/ tiêu cự nên chẳng sợ rung tay. Em không có ảnh bác ơi, bác cứ ra tiệm mượn ngta cầm thử trên tay cho chắc, mấy con crop đa số em thấy giờ để iso 1600-3200 chụp thiếu sáng thấy khá ổn
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bạn nhật Ok... tks bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019