Chi tiết về việc Uber trên iOS có thể quay màn hình ngay cả khi đã đóng ứng dụng

bk9sw
7/10/2017 19:36Phản hồi: 130
Chi tiết về việc Uber trên iOS có thể quay màn hình ngay cả khi đã đóng ứng dụng
Các nhà nghiên cứu bảo mật đã phát hiện ra ứng dụng Uber trên iPhone có thể bí mật ghi lại màn hình điện thoại ngay cả khi đã đóng ứng dụng. Uber cho biết sẽ sớm gỡ bỏ các API liên quan nhưng câu chuyện này nhiều uẩn khúc!

Nhà nghiên cứu bảo mật Will Strafach cho biết ứng dụng Uber đã được cấp một quyền riêng tư đặc biệt cho phép ghi hình màn hình điện thoại. Đây là một trong số nhiều quyền cho phép các lập trình viên truy xuất vào các tính năng trên iPhone hoặc iPad mà thông thường sẽ bị Apple giới hạn đối với hầu hết các lập trình viên ứng dụng. Rất nhiều ứng dụng ghi hình màn hình iPhone/iPad sử dụng quyền này mà không được cấp phép, chẳng hạn như iRec vốn chỉ chạy được trên các thiết bị đã jailbreak.

Strafach đã phân tích hàng ngàn mã nhị phân từ nhiều ứng dụng khác nhau và ông nhận ra Uber là ứng dụng phía thứ 3 duy nhất được trao quyền này. Nhiều nhà phát triển ứng dụng cho iPhone và iPad cho rằng đâu là một điều chưa từng có tiền lệ.

Trong khi đó chuyên gia về Apple, nhà phát triển công cụ jailbreak Luca Todesco đánh giá đây là "một tình huống sử dụng cực kỳ nguy hiểm". Theo Todesco thì Uber được cấp một quyền riêng tư rất đặc biệt có tên "com.apple.private.allow-explicit-graphics-priority." cho phép lập trình viên đọc và ghi bộ đệm khung hình trên iPhone. Đây là một phần của bộ nhớ điện thoại chứa dữ liệu điểm ảnh và màn hình. Todesco nói: "Điều này giống như việc cấp cho ứng dụng tính năng keylog vậy!" Thêm vào đó Todesco cũng cảnh báo rằng nếu có được quyền thực thi mã, kẻ tấn công có thể ghi lại thông tin tài khoản người dùng.

Một đại diện của Uber cho biết phần mã lập trình nói trên được sử dụng để cải thiện tính năng render trên ứng dụng Uber cho Apple Watch. Hàm API này cho phép ứng dụng render bản đồ trên điện thoại (dưới dạng chạy nền) sau đó gởi đến Apple Watch. Người này nhấn mạnh rằng trong các bản cập nhật tiếp theo cho Apple Watch, sự lệ thuộc này sẽ bị loại bỏ và Uber cũng sẽ sớm loại bỏ API này hoàn toàn.

Uber từng nhiều lần bị cáo buộc vi phạm quyền riêng tư. Trước đó Uber đã bị tố cáo sử dụng các phần mềm để theo dõi các tài xế của Lyft - một dịch vụ cạnh tranh với Uber cũng như nhiều phần mềm bí mật khác nhằm phát hiện và chống lại lực lượng hành pháp. Hồi đầu năm nay, trên The New York Times, giám đốc điều hành Apple - Tim Cook đã đe dọa sẽ loại bỏ ứng dụng Uber ra khỏi App Store sau khi ứng dụng này bị phát hiện có thể theo dõi iPhone của người dùng ngay cả khi đã bị xóa khỏi máy.

Strafach nói ông không hiểu vì sao Uber trước đó đã phạm luật nhưng vẫn "thuyết phục được Apple để được truy xuất vào các quyền riêng tư." Ông nói: "Dường như họ (Uber) được đối xử đặc biệt và không muốn trực tiếp thừa nhận điều này."

Theo: ZDNet
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Aquila3974
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã gỡ cách đây 2 hôm. Rồi vẫn phải dùng lai.
@Aquila3974 Đọc cho hết câu đi. "ứng dụng này bị phát hiện có thể theo dõi iPhone của người dùng ngay cả khi đã bị xóa khỏi máy"
@hanunglongkaka Thế là ko cần gỡ ra nữa đúng ko, lại cài lại thôi 😆)
@adagioleonard Đúng! Mình thích những người luôn nhìn nhận vấn đề một cách thông suốt suốt 😃 như khi ko mặt đồ mà người ta nhìn thì che mặt hay che chỗ khác? Đó là 1 câu hỏi ko khó nhưng chưa có giải pháp hợp lý đến thời điểm này.
@hanunglongkaka Bạn đọc lại bài cũ đi. Đơn giản là dù bạn xoá uber và cài lại thì uber vẫn biết là bạn cài lại. Chỉ có vậy thôi. Android thì app nó ghi một file log ở đâu đó thì cũng biết đc thôi.
Thật không thể tin nổi! Quá tuyệt vời! 😃
@kkzbanana Nghe nói Apple quản lý rất chặt các ứng dụng?
Dạo này uber vn như hạch rồi, giá mắc hơn, ít khuyến mãi, giờ nào book cũng thấy bị tăng giá. Chắc sắp bị grab nó đè rồi.
@hanunglongkaka Mình chỉ thấy gần đây mấy ảnh quan tâm tới truyền thông lắm, hễ có vụ gì hot là mấy ảnh chỉ đạo rốt rẻng liền. Chớ coi thường truyền thông nha bạn. Mấy ảnh chỉ bóp dc tờ mấy tờ báo, chứ facebook đố mấy ảnh bóp dc. Bóp IP thì dân tình lại đổi dns thôi =))...
@thongphan1989 Nó bóp luôn cả internet nếu cần thiết như Triều tiên chẳng hạn. Còn phanh phui là ý đồ của anh nào có lợi thôi. Bác xem có bao nhiêu hãng ô tô ở đây mà chỉ 1 hãng được nâng tải gắn cẩu còn thuế thì xưa đến nay chẳng cần phải bỏ hay bác tra GG xem đồng chí X tên thật là gì.
@hanunglongkaka X thì đa phần thanh niên trên này biết mà. Ai da bác cứ nói muốn bóp nó dễ lắm ấy, thế thì tại sao nó kg bóp như TQ cấm google và FB đi :p câu hỏi là tại sao nó kg dám thôi? Chứ kg phải là kg làm dc.
glhoanganh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thongphan1989 Grab giờ cũng đắt ko kém taxi rồi, uber thù khỏi nói, vừa đắt, vừa nơm nớp lo ko biết nó tính phí có đúng ko.
Mr_HongHot
TÍCH CỰC
7 năm
May quá, toàn đi máy bay
nguy hiểm vãi nhỉ. may mà mình ko sài
k300123
TÍCH CỰC
7 năm
ặc, vừa cài lại hqua xong, thôi mình lại xóa, từ giờ chuyển qua Grab 😁
@k300123 Tin hay mình cũng xóa luôn chưa đi Uber bao giờ.
@k300123 "ứng dụng này bị phát hiện có thể theo dõi iPhone của người dùng ngay cả khi đã bị xóa khỏi máy"
Thế xóa đi hay cài lại cũng như nhau, thôi lại cài lại vậy 😆)
k300123
TÍCH CỰC
7 năm
@adagioleonard Reset dòng 2 thì nó có theo dõi dc nữa ko nhể ??
mình cài Uber lun, cho nó quay lại màn hình lúc mình xài Grab gọi xe cho nó tức chơi 😁:D:D
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
@Fbiprohj xem jav cho nó thèm chơi :D
linhatm
TÍCH CỰC
7 năm
thằng vinasun sao nó kg làm cái app như thằng U này nhỉ, mấy hôm thấy nó nay nó dán cái băng rôn phản đối U G sau đít thấy kỳ quá.
gis
TÍCH CỰC
7 năm
@linhatm Chắc đc ko ở trong SG rồi
@linhatm Làm rồi mà bạn ơi 😆
@linhatm Nghe nói Vina đã có app rồi. Nhưng cái quan trọng vẫn là giá. Ngoài trừ giờ cao điểm, thằng G, U vẫn rẻ mà còn có khuyến mãi nữa mới chết
MiTH NG
ĐẠI BÀNG
7 năm
@linhatm VINASUN họ cam kết không tăng giá giờ cao điểm! Tuyệt vời luôn vì giá của họ lúc nào cũng bằng giá giờ cao điểm của UBER nên mình khỏi cần phải suy nghĩ ;)
Grab cũng theo dõi quyền riêng tư rất nhiều. Chỉ qua ở các nước Grab hoạt động họ không điều tra thôi.
crisronaldo
ĐẠI BÀNG
7 năm
apple luôn miệng rằng bảo mật tuyệt đối cho khách hàng, vậy sao uber lại có quyền này ??? đang xài iphone và đang thất vọng, hóng coi apple trả lời sao
enix
ĐẠI BÀNG
7 năm
@crisronaldo Cúc là con buôn chứ ko phải Job đâu, giống các IQ cao ở nước ta thôi, phốt càng lớn thì tiền để thỏa thuận càng nhiều, rồi đâu cũng lại vào đấy.
@crisronaldo Cái đó nói để trấn an thôi. Chứ để bán được ở china thì ai cũng hiểu apple phải làm theo chính sách bên đó là cho phép theo dõi thì mới cho bán. Làm gì đơn giản dễ vào đó. Ngoài miệng thì bô bô quan tâm bảo mật khách hàng chứ bên trong thỏa thuận ngầm có trời mới biết.
@crisronaldo Những chú cừu bắt đầu trưởng thành dần
gacon777
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ragefighter Apple nào cho phép chính phủ tàu theo dõi vậy?
@gacon777 Để vào được thị trường TQ, Apple đã bị ép phải đưa mã nguồn để họ phân tích, nên việc bị theo dõi là điều tất nhiên. Apple chỉ cứng được với Mỹ thôi, vì nước nó dân chủ, còn sang tàu thì cứ xác định là bị hãm hiếp đi.
thienbucon
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác nói sao chứ em thấy Uber ngon hơn Grab ở khoản giá, cứ mỗi tuần là có mã tặng 40-45k sau khi hoàn thành 2 chuyến UberX. Còn Grab thì cũng có mã mà cứ đến giờ cao điểm là tịt hay bị báo đã hết số lượng mã trong ngày. Uber em đi Q1,Q.3,Q.5 qua lại toàn 0đ, nếu có bị lố tiền quá khiếu nại phát là được hoàn tiền ngay.

Còn vụ bảo mật ở trên thì để các chuyên gia vào mổ xẻ xem sao o_O
mitd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thienbucon Grab cứ báo khuyến mại nhưng lằng nhằng, không trừ tiền ngay mà lại vào mục khuyến mại gọi xe. Mình đã dừng đi grab và toàn đi uber. Bảo mật thì hóng vậy
@thienbucon Đi vào sân bay, cước Uber chênh so với Grab đúng bằng khoản phí xe ra vào. Chính vì vậy đi Uber trả qua thẻ rất tiện, trong khi Grab thì lại phải móc ví ra đưa thêm ít tiền lẻ. 😁
gacon777
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bên ios mà Uber nó đã như này thì bên android cứ xác định đi nhé 😆
@gacon777 Bác đề cao ios và xem thường android quá rồi 😁
@gacon777 bên android mà có thì đã nói rồi 😃 quên mất đây là iTinhte à. bản thân cũng đang dùng iOS mà thấy ngứa ass với đám Sheeple quá
@canxda Đúng rồi, bên android trước khi cài đặt nó có hiện thị các quyền truy nhập, rồi sau cài xong ko muốn nó truy vào cái nào thì vào cài đặt tích bỏ quyền truy nhập đó. Còn mấy cái app có âm thầm ra sao thì ai mà biết đc khi không phải chuyên gia phân tích!
@gacon777 Túm lại là gà hay cừu?!
Apple đúng là vẫn an toàn hơn Android ít ra còn biết những mối nguy hiểm từ đâu và các app có nguy cơ bị bóc phốt rất dễ bi tẩy chay.
@bomduc ko có cái nào an toàn cả nhé thím. lòng tin chính là sự nguy hiểm nhất
@bomduc Cái này bị xài theo dõi bao lâu mới bị bốc phốt thế? An toàn hay còn bao nhiêu cái chạy ngầm ko ai biết? android thì cực kỳ dễ theo dõi dấu vết gởi data về server nào, có quyền truy cập gì. Thậm chí theo dõi hoạt động hệ thống có cheat hay ko. Còn ios đóng hoàn toàn, muốn theo dõi hoạt động ngầm của app biết được ah?.
@bomduc S.Job đúng là huyền thoại , ông ấy tạo ra 1 công ty mà bị bóc phốt các fan vẫn vào khen :v .
Chym sâu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nó quay trong lúc mình đang gõ mật khẩu thì coi như keylog, quyền này quá nguy hiểm. Và Apple hoàn toàn có khả năng quay màn hình điện thoại của bạn nếu muốn.

Tiên sư mình dùng uber rõ nhiều. Đọc bài này vào kill ngay 2 cái app uber với grab.
Phan - Minh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thucthicongly Phần mềm nào bạn đưa tên tuổi cụ thể hộ mình cái
Bạn nghĩ ios là cái chợ hay sao mà bảo mật đơn giản vậy
@panhnuong Buồn cho bạn mới dưới giếng lên. Bạn muốn xem video cô nào thì cứ cài phần mềm này lên máy họ. Làm vài thủ tục, sau đó bạn tiếp tục cài phần mềm đó lên máy bạn. Khi đó bạn tha hồ xem cảnh bạn kia mà họ không hề hay biết nhé.
Giới thiệu bạn phần mềm trackview. Tải free nhé. Nhưng nếu bạn mất ít phí bạn có thể ẩn icon ở máy kia nhé. Điều đó giúp bạn theo dõi máy kia mà họ cũng không biết đã bị cài phần mềm.
Tớ đang xài để thi thoảng ngắm vợ đây. Xem thế nó mới tự nhiên.
Đừng nên nghĩ mình đã biết hết tất cả!
@thucthicongly Có, trả phí. Nhưng phải tự cài lên máy hoặc bẫy chủ máy cài
Phan - Minh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thucthicongly À mình đâu tự nhận mình đứng trên giếng. Còn bạn chịu khó chui ra khỏi hố đi. Nhìn đời bằng 2 mắt cho sáng sủa đầu óc ra.
Bạn xuất sắc quá bạn tự động kích hoạt camera ẩn trên iOS hộ mình cái.
Lần sau mở mồm ra thể hiện nhớ chịu khó kiểm tra nhé, gõ phím bình thiên hạ à =)))
kimcy929
TÍCH CỰC
7 năm
Bên Android không thể làm điều này nếu không phải là system app, muốn thể thiết bị của bạn phải root, ngay cả cái quyền truy cập Accessbility Service nó có thể có nhiều thông tin hơn bình thường chút nhưng cũng cần phải người dùng bật bằng tay và chắc chắn ứng dụng screen recorder mà ios 11 mang lên iphone là sự nguy hiểm cho việc vi phạm bản quyền, chất lượng âm thanh ghi được quá tốt và nó là internal sound vì khi âm lượng MIC cho về 0 thì nó vẫn có thể ghi âm. Android thì tùy nhà sản xuất làm điều này nhưng với Android API thì không, trên Android 7.0 ngay cả máy root rồi cũng không thể ghi âm bên trong ứng dụng mà tất cả phải bằng MIC là duy nhất. Chỉ có game tool của Samsung là đang cho phép ghi âm thanh bên trong game mà thôi nó chỉ phục vụ game còn lại thì không tránh vi phạm bản quyền hình ảnh hay âm thanh 😁
@kimcy929 Nếu ghi âm tốt vậy chắc ghi âm cuộc gọi cũng dc nhỉ :D? Có bác nào thử chưa nhể?
kimcy929
TÍCH CỰC
7 năm
@thongphan1989 Mình không lắp sim iphone bạn ơi, nó ko có đèn LED notification như mấy máy bên Android nên mình không dùng, chỉ để lướt web hay facebook chút thôi. Nhưng chắc cái này riêng tư quá nên chưa chắc họ cho phép. Android thì thấy samsung tích hợp luôn vào trình gọi điện của họ rồi, nhiều khi rất tiện ::D
@kimcy929 Mình không quay được màn hình coi phim. Đã thử,
kimcy929
TÍCH CỰC
7 năm
@hiepthong Nghe nhạc bằng itunes vẫn ngon bạn, hoặc trailer phim.
May quá, grap với uber chỉ cài trên máy phụ. Từ khi mò mẫm cái vụ app con cho apple watch đã thấy ghê ghê. Giờ thấy ko sai chút nào
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
Bọn làm ăn mất dạy, tẩy chay đi ae 😁
@Vịt 2019 Thím này phe Vinasun hả :D
@Vịt 2019 Cái thằng cấp phép cho nó chạy mới mất dạy nhiều nhé 😃
@Vịt 2019 đúng là bọn mất dạy, cấp phép cho uber theo dõi người dùng, tẩy chay
@Vịt 2019 Thằng chủ mưu bị xử là đúng rồi. nhưng thằng tiếp tay cho thằng chủ mưu tội cũng không nhẹ đâu nhé!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019