Chia phân vùng ổ cứng gắn ngoài và usb trên mac

hacker_hacker007
31/10/2015 10:47Phản hồi: 2
Chia phân vùng ổ cứng gắn ngoài và usb trên mac
NẾU BẠN CÓ 1 Ổ CỨNG MY PASS PORT HAY USB MÀ BẠN MUỐN PHÂN CHIA LÀM 2 phân vùng 1 phân vùng dùng time machine để backup dữ liệu phân vùng còn lại dùng để bootcamp cài win hay chứa data ,video có thể xem trên windows hay smart tivi
Cách làm như sau
Bạn vào disk utility chia thành 2 phân vùng vd hdd ex của mình là 1 tb
Phân vùng 1 data 700gb bạn chọn định dạng là exfat(có thể trích xuất dữ liệu trong os x ,win,smart tivi)
Phân vùng 2 backup bạn chòn định dang os x ex, mình dùng time machine để backup dữ liệu
Kết quả sau khi phân vùng
Vì sao phải format như vậy
Mình từng tức điên vì cái này
Nếu bạn chia phân vùng os x ex nằm trước thì khi vào bootcamp nó yêu cầu bạn phải format xoá phân vùng này thành dạng fat mới tạo đĩa boot win đc (time machine sẽ bị xoá)và khi đưa vào kết nối với smart tivi nó sẽ ko nhận ra hdd ex(nó chỉ nhận phân vùng đầu tiên buộc là fat,exfat)
Khi bạn cho phân vùng exfat nằm trước thì phân vùng os x ex chứa(tỉme machine)luôn đc giữ yên)khí đó bạn có thể tạo đĩa boot win hay chép data ,video trên win và smart tivi
Chân thành cám ơn
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

luongchinh83
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cảm ơn bạn, mình đã làm theo, tuy nhiên hơi "bá" một chút là ổ Data mình lại để định dạng NTFS, vì đọc thì thấy định dạng exFat có nhiều bất tiện hơn NTFS, không biết có ai đã làm như vậy chưa? Search Google cũng không thấy ai làm vậy nên cũng hơi run, không rõ có ảnh hưởng tới cái ổ Seagate 1TB của mình không nữa. 😔 giờ đang đợi time machine làm việc rồi cắm thử vào thiết bị khác coi như thế nào 😁

P/S: vừa xem các trang nước ngoài thấy bảo vẫn dùng ok, vậy chắc là ngon rồi. :D
USB để exFat có ok ko nhỉ mình thấy USB để NTFS thỉnh thoảng hay xung lỗi mất dữ liệu như chơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019