[Chia sẻ] 5 thủ thuật nhỏ có thể bạn chưa biết với Windows

AbihT
20/6/2018 9:11Phản hồi: 62
[Chia sẻ] 5 thủ thuật nhỏ có thể bạn chưa biết với Windows
Chào các bạn, hôm nay mình xin giới thiệu với các bạn 5 mẹo nhỏ mình sưu tầm được trong thời gian sử dụng máy tính, các mẹo này tuy nhỏ nhưng sẽ giúp khá nhiều cho chúng ta trong việc sử dụng, quản lý máy tính của mình một cách dễ dàng hơn:

1. Search chữ bằng cách quét chọn và kéo thả trong Chrome:

Bình thường, khi sử dụng Chrome, nếu bạn muốn search 1 từ khóa nào đó, bạn phải chọn từ khóa sau đó click chuột phải và chọn “Search Google for”. Tuy nhiên, để tiết kiệm thời gian, bạn có thể quét khối xong kéo thả vào thanh địa chỉ, Chrome sẽ tự động search từ khóa đó cho bạn bằng 1 tab mới .

Soạn thảo ghi chú nhanh trong Chrome:

Khi cần take note nhanh, giờ đây bạn không cần phải mở notepad hay sticky note ra nữa, việc bạn cần làm chỉ là đánh lệnh sau vào thanh địa chỉ của Chrome và sử dụng 1 tab của Chrome để take note nhanh mà thôi: data:text/html,<html contenteditable>

2. Tạo menu chuột phải riêng theo ý mình:

Để tạo 1 menu chuột phải để truy cập nhanh tới các settings trong windows, bạn làm cách sau:

- Vào Start/ Run chọn regedit để mở Windows Registry.

- Sau đó tìm tới Key này :
Code:
HKEY_CLASSES_ROOT\Directory\Background\shell
- Click chuột phải vào Shell > New > Key . gõ tên Shortcut (Ví dụ Settings ), click phải vào Settings > New > Key , gõ "command" và chọn giá trị mặc định cho key bên phải như sau

Code:
“C:\Windows\explorer.exe” ms-settings:

- Giờ ra Desktop, bạn có thể click chuột phải và truy xuất vào menu Settings của máy một cách nhanh chóng. Ngoài ra, bạn có thể tạo được nhiều shortcut theo các option bên dưới

Quảng cáo

Bạn có thể tham khảo thêm các thông số của Settings tại đây hoặc có thể tự add 1 chương trình nào đó mà bạn muốn theo cách bên trên

3. Tự động ghi log lại các hoạt động đăng nhập đăng xuất trên máy tính:

Nếu máy tính của bạn là 1 máy tính có nhiều người sử dụng, hoặc chỉ đơn giản bạn muốn xem xem ai đã đăng nhập máy tính mình vào giờ nào vs user nào thì làm theo hướng dẫn bên dưới của mình nhé:

- Mở notepad lên và nhập vào nội dung sau và lưu lại với đuôi là ".bat":

Code:
@echo OFF
REM FOR /F "TOKENS=1-4 DELIMS=/ " %%A IN ('DATE/T') DO SET tg=%%D%%B%%C
REM set tg=%date:/=%

SET Today=%Date: =0%
SET Year=%Today:~-4%
SET Month=%Today:~-10,2%
SET Day=%Today:~-7,2%
SET tg=%Year%%Month%%Day%

if not exist E:\Info\"%tg%" mkdir E:\Info\"%tg%"
for /f "delims=" %%i in ('time /T') do set output=%%i
echo LOGIN: %output% >> E:\Info\"%tg%"\%username%_%computername%.txt

Mục đích của đoạn script này là khi 1 user đăng nhập vào máy bạn, nó sẽ tạo ra 1 folder, trong đó sẽ có 1 file txt được sinh ra theo định dạng sau "username_tenmay.txt". Trong file đó sẽ bao gồm giờ login của chính user đó.

Quảng cáo

- Tiếp theo, bạn cần làm là cho file này chạy start khi mới đăng nhập bằng cách vào Run > gpedit.msc > Computer Configuration > Windows Settings > Scripts > StartUp và add file .bat vừa tạo vào là Ok

4. Tự tạo System Enviroment Variables

Enviroment Variable (EV) là 1 setting của Windows cho phép chúng ta gọi nhanh 1 ứng dụng, 1 command từ cửa sổ RUN, ngoài ra nó cũng là 1 dạng biến để sử dụng trong các câu lệnh CMD hàng ngày.
Chắc các bạn đã từng sử dụng qua các EV mà không biết như "temp" "%windir%"

Để tạo một EV, bạn làm theo cách sau :

- Start > Search Variable

- Chọn New ở phần User Variables for .....
Ở phần tên: bạn nhập tên của biến mà bạn muốn tạo, Value: nhập đường dẫn tới 1file hoặc thứ mục mà bạn muốn gọi tới. Như mình ở đây, mình sẽ gắn biến D vào thư mục E:\

- Chọn phần Path > New và brown tới E:\

- Chọn OK > OK
- Vào Run gõ "%D%" => Lúc đó bạn sẽ được trỏ tới E:\

5. Truy cập vào 1 máy tính khác mà không cần phải share thư mục:

- Bạn có 2 máy tính ở nhà, và bạn muốn truy cập vào 1 máy tính còn lại nhưng máy tính đó chưa hề tạo 1 thư mục share nào. Bạn có thể dùng 1 trick nhỏ sau để truy cập dữ liệu từ máy tính đó.
Với trick này, bạn có thể lấy dữ liệu của máy tính kia mà không cần phải thông qua bước remote hay buộc máy đó phải share thư mục.

Note: bạn phải dùng account admin của máy tính đó để truy cập nhé.
Ví dụ: bạn ở máy A, muốn truy cập vào thư mục E:\Downloads của máy B nhưng máy B không share thư mục đó thì bạn làm như sau:
Vào Start > Run > gõ \\ipmayB\E$
Lúc này bạn sẽ được truy cập thẳng vào ổ E của máy B mà không cần thiết phải share ổ đĩa đó

Như hình này, máy mình không hề share bất kì thư mục nào qua mạng, nhưng để truy cập vào ổ E, bạn cần thêm "E$" vào sau đường dẫn trên

Hy vọng 5 mẹo vừa rồi có thể giúp cho bạn làm chủ được máy tính của bạn tốt hơn
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

KAS MIST
ĐẠI BÀNG
6 năm
Một cái rất thiết thực khác là thay đổi vị trí Documents (tránh quên sao lưu rồi bị xóa khi cài lại win) 😃 Ko ít tài liệu, game saves, ... đã ra đi thì sự bất cẩn này :p

Chưa kể là tùy chọn, hạn chế phần mềm tự chạy khi khởi động máy (startup) dành cho nhiều người cài đặt phần mềm theo xu hướng next, next 😃 Với máy cấu hình ko mạnh + hdd thì ảnh hưởng rõ rệt tới tài nguyên cũng như gặp tình trạng 100% disk khi vào win ;)
gr3man
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bhuubao Cũng hóng sao rẻ thế 😁
@bhuubao Bác lập nhóm 5 người mua off365 thôi bác, tính ra mỗi người có 281k. Em có 1 nhóm dùng chung cũng dc vài năm rồi
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
@satthuvip777 Xài như vậy thì mình vẫn dùng account hiện tại lun phải không bác?
thangggg123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@satthuvip777 Mình mua bên VTC Pay còn có 252k / người nè :3
h2n2102
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái số 2 thật không có tính ứng dụng.
So với việc bấm "win + r" rồi gõ vào notepad xong bấm enter để mở notepad lên gõ nó nhanh và tiện dụng hơn cái gõ cái dãy string kia vào trong thanh url nhiều. Thậm chí nếu có dùng bookmark cũng ko tiện bằng
KTBFFHDAN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@h2n2102 Công nhận. Tự nhiên lại phải nhớ thêm 1 dòng mã phức tạp. Thủ thuật ngớ ngẩn
@h2n2102 Một số app có ghi chú dùng phím tắt còn nhanh hơn nữa, mà tắt máy không bị mất nội dung 😆)
thangggg123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@h2n2102 Bạn có thể tạo bookmark với địa chỉ là dòng code đó mà. Mình vừa thử xong 😃
hailongan
TÍCH CỰC
6 năm
Chưa dùng cái cuối
Louis Fong
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình pin mịa luôn cái notepad++ táskbar. cần xài chì cần nhấn phím tắt windows + X
X là vị trí app cần chạy trên táskbar. nhanh gọn lẹ.
@minhhq1980 Notepad++ nó tự động save vào chỗ nào nhỉ? mình vào thư mục cài đặt của Notepad++ trong ổ C:/programfile mà ko thấy.
minhhq1980
TÍCH CỰC
6 năm
@chumeo_di_hia Mình chạy portable nên nó nằm trong folder của nó luôn. Nếu là bản cài đặt bạn click phải lên icon, tìm xem file chạy nó nằm ở đâu. File text mặc định nếu có thường sẽ ở đó.
@minhhq1980 mình thử cài vào ổ D thì thấy nó save luôn trong folder của nó rồi, chắc notepad++ nó tự nhận diện được thư mục cài đặt và tự chuyển thành portable nếu ko cài vào C:/program file 😃
@minhhq1980 đồng ý với bạn, mình code và note hầu hết trên notepad++
xversion1
TÍCH CỰC
6 năm
Số 2 khác gì mua việc vào người.
đc cái 1 còn lại chả dùng mấy
quangdt5
TÍCH CỰC
6 năm
@idontknow19987 cái số 1 chuột phải, rồi search google for "" là xong , tiện hơn ấy chứ 😁
@idontknow19987 Thôi thì coi như đọc cho vui 😃
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mục 5 thật nguy hiểm 😃
minhhq1980
TÍCH CỰC
6 năm
@huydiem.mr Do mình thôi. Đặt pass đơn giản làm chi. 😁
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
6 năm
Thấy mỗi cái thứ 5 là thiết thực
1. Ngộ quá nhỉ, lạ quá à. Ko chỉ chrome mà firefox vẫn làm được. Ngoài search ra ta cũng có thể kéo link kiểu đó để truy cập ko cần copy+paste.
@thanhphat95 Bấm chuột phải chọn search còn nhanh hơn :|
HappySmileVN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thienvuong192 Đúng bác. Chuột phải search google hoặc nếu là link thì chọn truy cập luôn. Kéo thả lâu hơn nhiều
hungbya
TÍCH CỰC
6 năm
@thanhphat95 Mình dùng bàn phím nhiều nên thường giữ nút Ctrl/Cmd, gõ liên tục C, T, V, Enter là xong 😆
Mục 5 thì ko quá nguy hiểm, ngoại trừ các PC dùng chung 1 tên account và account đó lại chung pass với nhau. Nếu PC nào chưa đặt pass thì máy khác cũng chả vào được (trừ khi thay đổi security máy đó).
cái số 1 ko chỉ riêng Chrome. FF cũng có
BOT LOC
CAO CẤP
6 năm
Mục 2 mà kêu tiện thì không chính xác. Việc nhớ cái Code không thôi đã mất thời gian rồi.
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
Tạo một file mới trong menu chuột phải > New > Excel ...

Làm cách nào để lấy lại nó khi bị mất.
Mỗi lần cần tạo 1 file excel nằm trong thư mục đó chỉ cần chuột phải > New > Excel, Word...

Giờ mất excel rồi phải làm thủ công save vào thư mục đó
Cái số 5 em không hiểu thật. Bác nào khai sáng cho em với
@Quốc Đạtt cái này là quyền share mặc đinh của windows.
nhớ là mặc định chưa can thiệp nhé, còn can thiệp rồi thì ổ đĩa đó sẽ ko vào dc.
upload_2018-6-21_13-17-48.png upload_2018-6-21_13-17-48.png
@Quốc Đạtt cái số 5 bạn phải trong môi trường LAN và được quyền truy cập hoặc có user/pass của máy kia mới vào được.
Đơn giản bạn chỉ cần mở file explorer lên chổ thanh địa chỉ gỏ vào " \\ip-của-máy-bạn-cần-truy-cập(hoặc tên của máy đó)" nhấn enter sẽ đưa bạn ngay đến network.
@Quốc Đạtt Windows mặc định share các ổ đĩa của máy với tên là ký tự của ổ kèm đô la.
mặc định thôi, còn đã can thiệp thì ko vào dc. chưa kể còn firewall và account các cái nữa. ko cứ phải máy nào cũng vô dc.
@tetepro Thì ra là như thế. Cảm ơn bác
@kkzbanana Em cảm ơn bác.
n_bee
ĐẠI BÀNG
6 năm
làm cách nào để biết IP máy khác cùng Lan của mình để gõ đúng câu lệnh các bác.
@n_bee nhiều cách, đơn giản thì dùng tool như Advance IP Scanner, nó scan ra toàn bộ thiết bịt rong mạng.
n_bee
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tetepro Cám ơn bác nhé
n_bee
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tetepro Nhưng sau đó, nếu máy tính đặt mật khẩu, thì vẫn cần nhập mật khẩu vào bác ạ
@n_bee tất nhiên là phải cần pass rồi bạn.
tommyit88
ĐẠI BÀNG
6 năm
App trên adnroid bị lỗi
@tommyit88 @Duy Luân
bài này như là mục đọc xong vọc liền của echip ngày xưa.
cả 5 cái thì vọc là chính chứ hữu dụng ko thấy mấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019