[Chia sẻ] Bạn đặt tên trong danh bạ điện thoại như thế nào?

TDNC
24/7/2010 10:53Phản hồi: 181
181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Với BB thì em không cần phải dài dòng. Chủ yếu là lưu đúng Danh Xưng thôi, ví dụ như anh...., chị..... bác...... Sau đó là company. Không cần phải nhớ quá nhiều thông tin cụ thể cho một người nào cả, đại khái như chỉ cần đánh tên Cty em thôi là một rừng nhân viên trong đó đã hiện ra rồi.....
Và ... không bao giờ dùng kí tự đặc biệt, nhìn rối lắm...
nit50000
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bổ sung nhược điểm: Bất tiện khi tra danh bạ. Ví dụ mình có cái contact HADO@Tung KETOAN1, mình phải tra HADO@ rồi còn phải gõ chữ Tung mới mong tra ra contact này vì cty HADO của mình có hơn 30 nhân viên và có tới 9 nhân viên tên Tùng mà 3 người làm ở phòng kế toán.
Mình thấy cách cổ điển là hay hơn cả: FirstName Notes, trong đó phần Notes ghi những gì do bạn quy định.
Cách này tuy không thống kê được một nhóm người nhưng nó thật sự hữu ích với những ai cần tra danh bạ nhanh, tiện khi đã biết tên người mình cần liên lạc.
CloudNine
TÍCH CỰC
14 năm
các loại điện thoại thông minh thì bác nhập tên vào là nó hiện ra rồi đâu cần phải nhập từng ký tự đầu tiên.
Nếu xài Nokia thì có phần group đó, làm vầy chi cho mệt trời! Đặt tên thêm dài dòng, ngán!

P/S: góp ý thôi, không chê bai gì cả!
Mình đã nói là Group rườm rà rồi, trước mình đặt hơn 10 cái group đó, sau đó phải bỏ hết vì khi cần tìm kiếm thì quá rườm rà, tìm tên 1 người thôi mà phải nhấn đến mấy lần.
Theo mình thì quan điểm của chủ topic là rất đúng.
Mình dùng iPhone nên cách đặt tên rất đơn giản. Last name + First name (Ký hiệu phân biệt)
Ngoài ra danh bạ của iPhone cũng hỗ trợ rất nhiều thông tin như Nickname, tên công ty và này nọ. Việc tìm kiếm tên trong danh bạ cũng rất nhanh chóng, dễ dàng vì iPhone sẽ kiếm trong mọi trường của contact.
Ví dụ: Mình có thằng bạn tên Nguyễn Văn Tuấn, tên ở nhà là Tèo, quen nhau hồi học cấp 3 thì mình cứ lưu nó là Nguyễn Văn (last) Tuấn (Cấp 3) (First) rồi đặt nickname là Tèo. Lần sau tìm tên nó chỉ cần nhấn Tèo thì nó cũng sẽ tìm thấy.
Chia sẽ cách đặt tên trong danh bạ điện thoại

Mình thì có cách lưu danh bạ điện thoại như sau
1. địa phương
2. tên
3. chức danh - công việc.
VD: HN A Tùng tinh tế admin
mình dùng cách nầy vì mình sông và làm việc ở nhiều địa phương khác nhau, với lại mình BlackBerry nên việc tìm danh bạ cũng ko phải là quá khó khăn.
Cá nhân mình thấy thì thế này quá dài dòng.
Khi mình muốn tìm nhanh 1 đối tượng, thì phải lọ mọ gõ Tên Nhận Dạng 1, 2,... rồi mới đến tên đích được hay sao? Giả sử mình quen 100 người mà họ làm ở 50 công ty khác nhau, mình sẽ phải nhớ "Ký hiệu" của 50 công ty ấy trong danh bạ ư? -> Quá khó

Hiện tại xài phân mềm Group Contact trên IP, chỉ cần lập nhóm rồi kéo thả từng người vào. Khi nó hiển thị thì cũng khá đơn giản dễ hiểu + dễ tìm 😃

.
Smartphone thì chỉ cần gõ tên là tìm được rồi bạn à, không bắt buộc phải gõ hết ký hiệu đâu.
Công thức của tớ chỉ đơn giản thế này:
1. Tên (ghi chú cần nhớ)
2. Họ + Tên đệm

Ví dụ: Bảo (abc), Nguyễn Văn

Đảm bảo dễ nhớ, dễ tìm, danh bạ xếp theo đúng ABC rất là chuẩn.

Sau khi nạp tên theo công thức trên thì xếp các tên theo nhóm do mình lập ra. Danh bạ nào cũng có chức năng phân nhóm. Ví dụ: ABC-CNTT (có Bảo (abc) Nguyễn Văn; Bóng (abc) Hồ Thị;...); ABC-Người mẫu (có Vòng 1 (abc) Nguyễn Thị; Vòng 2 (abc) Hoàng Thị;...)
việc ghi chú 1 đã đc BlackBerry tính tới và chuyển nó sang một công cụ đắc lực hơn đó là categories, bạn chỉ cần nhấn field và lựa chọn categories cần hiển thị ( như gia đình, bạn trai, bạn gái, công việc, other ... do tự bạn thiết kế) thì nó sẽ chỉ hiển thị những contact phù hợp với categories mà bạn cần field. Một contact có thể check nhiều categories nên rất linh động, ví dụ Steve Jobs vừa là bạn, vừa là đối tác thì bạn có thể check cả 2 ^^. Tuy nhiên BlackBerry không hỗ trợ field 2 categories cùng lúc ( ít nhất là với hê điều hành 4.5 mà mình đang xài trên 8700g).
dtfa085
ĐẠI BÀNG
14 năm
ý tưởng này không phải là mới. thực tế đã có nhiều người áp dụng cách này rồi và bản thân mình cũng vậy. Đối với mình cách này dài dòng quá,mình thường ghi vắn tắt hơn nhiều.
Có 1 điều lưu ý anh em là phải cẩn thận với việc lưu tên của bồ nhí nếu không vợ (người yêu) mà biết được thì chỉ có...😁
Cái này thì phải đặc biệt quan tâm nhất đây😃 ACE nào có cách hây chia sẻ luôn nha! Mình nghĩ cho nó vào Black list là ổn nhất, đặc biệt là chặn luôn cái Black list này lại và cho nó ẩn luôn là chắc ăn. Chứ thôi đang nằm với bồ mà nó gọi ren ren thì em he he
tung3tvn
ĐẠI BÀNG
14 năm
đặt tên trong danh bạ thế nào còn tủy thuộc vào máy điện thoại. Với các máy thông minh có thể search theo keyword bất kì xuất hiện trong tên thì việc search rất đơn giản. Khi search đơn giản, cho kết quả chính xác thì việc ghi tên thế nào lại ko còn quan trọng nữa. Tuy nhiên có quy hoạch thì vẫn hơn 😃

VD với các máy thông minh có thể tìm theo keyword bất kì thì em chỉ cần search theo 2 yếu tố là kiểu j cũng tìm ra.
1. Tên
2. Thông tin khác như: công ty, họ đệm, nickname....

Chú ký khi đặt tên ko được viết liền 1 mạch sẽ rất khó tra
VD: Tung - NEU
chứ đừng bao h đặt là: Tung-NEU
mokuin
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình thì đặt tên theo cách sau:

Ký tự nhận dạng lần 1]: Đây là tên công ty, tổ chức, ngành nghề... của người đó.
[Dấu space": Đơn giản nó chỉ là ký tự phân cách cho dễ nhìn
[Tên người]: Tên của người trong danh bạ, có thể kèm thêm chữ lót.
[Ký tự nhận dạng lần 2]: Chức vụ hoặc mối quan hệ với bản thân

Cũng gần giống với cách của bác nhưng do ko có sử dụng dấu @ nên nhìn "thoáng" hơn chút xíu.

Tuy nhiên, trong việc đặt tên, 1 số từ mình dùng tiếng Anh (hoặc viết tắt của tiếng Anh) để làm cho nó gọn lại, tránh làm danh bạ dài dòng như từ "F." = Family

Ví dụ: F. Quang ...
HiepCTM
ĐẠI BÀNG
14 năm
việc đặt tên danh bạ này cũng ko có gì là khó, nhưng đối với trường hợp, danh bạ nằm trong sim thì sẽ thế nào, bạn sẽ ko lưu tên dài được ví dụ: Anh Dũng ngân hàng, chị Thi kế toán...v.v hoho, đố ai biết đặt tên ngắn gọn mà trùng tên giống nhau như thế nào, ví dụ như: danh bạ tôi có khoảng 450 người vậy thì việc đặt tên trùng là không thể nào tránh khỏi. Ví dụ: Mẹ, Ba, anh chị...vv phía sau là những ký tự I, II, !@$#%^&*...vv nhưng ví dụ lỡ ai đó cũng có cái tên trùng với tên của Anh bạn chẳng hạn thì phải làm sao, ví dụ: Anh Dũng, nhưng lại có 2 Anh Dũng, mình muốn lưư 2 Anh Dũng thì đố các bạn biết phải làm thế nào...rất đơn giãn và dễ dàng...
mai mốt có Windows phone 7 , ko có contact luôn , khỏi cần qui tắc .
cũng là một cách để lưu trữ thôi, nhưng mình nghĩ không phải ai cũng làm theo cách này, vì hiện nay, các smartfone có khả năng lưu trữ và hiển thị rất rất nhiều trường thông tin trong danh bạ, điển hình là blackberry (32 trường thông tin - với các os từ 4.5 trở lên còn nhiều hơn) và khả năng tìm kiếm thông tin tốt, nhanh.
😁 chưa bao giờ em dùng tất cả các trường thông tin đó để lưu trữ. ngay cả với 1 contact nhưng khi cần vẫn có thể alo được.
cheer. :D
love719
ĐẠI BÀNG
14 năm
Android của mình đồng bộ trên FB và Google.Khi thực hiện tìm trong danh sách thì chọn thế nào cũng ra.Còn đâu gần giống như chủ Topic 😁
Mer_S66_AMG
ĐẠI BÀNG
14 năm
e thì đặt thế này: AAA_BBB_CCC
AAA: nếu bạn thì là FR; gia đình thì là F, đối tác thì là P
BBB: tên
CCC: là option

Ví dụ:
F_MaMa : số đt mama
FR_XXX : bạn tên XXX
P_A.XXX_VNDS : anh XXX cty Vndirect
Riêng tôi, sau khi đã sử dụng đủ thể loại phone, backup đủ chổ, thậm chí phải copy qua Sim, rồi tìm kiếm, gửi nhóm...tôi rút ra nguyên tắc như thế này và thế rất phù hợp cho đa số mọi người:

Tên.note1.note2

Tên: chỉ gồm 1 tên, không gồm tên đệm
Note1: người này quen ở đâu ra
Note2: sử dụng cho trường hợp trùng cả tên và Note1

Vd:

Dung.TinhTe.Hoang
Dung.TinhTe.Ngo

Đặt theo kiểu này thì khi sort hoặc search, các tên hoặc note1 giống nhau để dễ so sánh và phân biệt.

Sử dụng dấu . vì khi copy qua lại không bị mất và dấu . thì bàn phím nào nhập vào cũng nhanh và dễ.

Không biết có bác nào đặt giống tôi không?
thua hết blackberry tìm mẹ gõ me là nó đã hiện ra rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019