[Chia sẻ]: Các phương pháp update FW và MMC cho N9 ( OTA, NSU, FLASH )

___Gon___
5/3/2012 2:56Phản hồi: 417
417 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ok.. mình cảm ơn..Từ khi mua về cũng chỉ biết dùng cũng chẳng quan tâm tìm hiểu về máy lắm nên h mới thế này, 😔
NaviFirm+ 1.7 die roi , giai nen xong nhan vo bi loi lam sao tai wf ve duoc , sr minh post bang dt
ai giup minh voi di
-
- Bạn thường on
Bạn thường online khi nào, mình add nick chỉ mình flash qua teamview với.
Mình với luôn
buồn ghê gớm 😔 cái 3.12.1 cài vào nhấn vô nó chỉ chớp lên 1 cái rồi mất , hix tải 2 cái fw mất cả buổi cuối cùng cũng chả flash đươc , chán xiệt , ai giúp mình với:(
fe_hanghieu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vankirie Bác có run as admin ko mà thế nhỉ 🤔
Có em nhấn vào run as admin rồi . Nó chỉ chớp 1 cái bảng màu đen rồi mất . Để mai em quay video mọi người giúp em với nhé
😔 ai giúp em với , tại quay bàng cái 5800xp nên không đc rỏ mn thông cảm cho em
___Gon___
TÍCH CỰC
12 năm
@vankirie Sr mọi người dạo này mình bận quá, nên ko on và check các câu hỏi của anh em đc, ai pro flash thì vô đây giải đáp cùng nhé, mình sẽ tổng hợp các câu hỏi và đưa vào bài/

Về vấn đề của vankirie, mình cũng đã gặp, đó là khi mình down và cài sai phiên bản của flasher, bạn kiểm tra xem nó ghi là winflasher ( cho win ) hay là chỉ flasher ( cho linux... ) nhé

http://tablets-dev.nokia.com/maemo-dev-env-downloads.php?f=WinFlasher_3.12.1.exe

Down về xong thì cài đặt nó ra nhé rồi mới mở

Nếu vẫn ko được, bạn mang sang máy khác và thử lại nhé

Chúc thành công !
@vankirie
Ngày mai 1/6. Tầm 20h, onl, add nick i_rmit, mình flash cho nhé,...
mình chọn đúng cái dành cho win xp rồi bạn ak , zống cái trông hình bạn hướng dẩn đó bạn😔 , và chuyển sang máy khác vẩn vậy
fe_hanghieu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chuyển sang máy khác vẫn vậy á b :|
b Down cái link b ý đưa bên trên, sau đó gỡ cái cài đặt cũ, xoá sạch sẽ nhé, sau đó cài lại xem, chắc chắn đc chứ nhỉ.
😔tình hình là rất chi là tình hình , cái link bác đưa cho em đâu dow được ak . @@ dow được 17kb la xông , dùng idm dow no báo phải key jiji đó,:( ai cho em folder winflasher đã cài đặt với thư xem có được ko ak:(
___Gon___
TÍCH CỰC
12 năm
@vankirie Bác thử chạy cái file RunFlasher.bat xem có được không

Nếu không được bạn mở winflasher bằng cách này nhé, vào start>> all program>> Nokia >> Flasher >> rồi vào cái flasher màu đen có cái hình Ổ C là vô được flasher đó

Chúc thành công 😃
fe_hanghieu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vankirie Bác thử down link e up này xem nào, nhanh kẻo die nhớ :|
http://www.mediafire.com/?tsx6hgm0xkr6x5t
Cho mình hỏi muốn reset lại mã bảo vệ thì có cần emmc ko, hay chỉ cần flash là đủ rồi vậy? tks
___Gon___
TÍCH CỰC
12 năm
@husky Mã bảo vệ máy thì flash là đủ rồi, chứ còn cái phần mềm track and protect thì hình như ko đc thì phải, mình cũng chưa thử.

Mấy anh em kia cũng làm được rồi, tốt quá, có gì chia sẻ kinh nghiệm và những khó khăn mình gặp phải nhé
@___Gon___ Máy mình khởi động lên là bắt nhập mã rồi, flash ,emmc mà ko hết.
___Gon___
TÍCH CỰC
12 năm
@husky Flash cả MMC mà không hết ah, bệnh nặng nhỉ, cái này hình như ở forum mình có người đã bị rồi thì phải, bạn thử sẻarch xem sao, vì chưa gặp vấn đề này nên mình cũng không rõ 😁
meoluoios
ĐẠI BÀNG
12 năm
@husky bác thử down Phoenix 2011 (version 2012) về flash lại xem sao, e chưa bị bao giờ nhưng nghe nói là dùng Phoenix có thể xoá pass
copy hết file trong thư mục flash N9 -> đổi tên thư mục thành RM-696 bỏ vào C:\Program Files\Phoenix\Products
tiến hành làm thử xem sao, nhớ tick vào mục dead phone, nếu e nhớ ko lầm thì trong mục option lúc chuẩn bị flash ( ko phải option của Phoenix) có mục Deleted password thì phải, hix mới cài lại win8 nên ko có phoenix để xem lại
thank mn nhiều em flash dk rồi . Từ nay tha hồ ngick máy hi
thanks chủ thớt và tất cả các bác nhá, sau 1 buổi sáng vọc vạch và tự ngâm cứu các câu trả lời của các bác mà e đã flash thành công vào lúc trưa hôm qua 😁 ko biết có cải thiện đc chút nào hay ko nhưng đúng là có cảm giác flash lại xong máy nó chạy vi vu lắm các bác ạ 😃
1 lần nữa thanks all nhá :D
meoluoios
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác tải NaviFirm 1.7+ vào đó down firmware product code 059N151 - là của N9 pre apps loading white 64Gb -> có Variant 454
lưu ý là tại VN có 2 loại variant khác nhau cho cùng 1 màu 1 dung lượng N9 nhé

loại firmware có dạng NDT Vietnam Black/Cyan/White xxGb nằm cuối cùng trong bảng product code
còn loại pre apps loading ( tức là có cài sẵn 1 số app cho thị trường VN như facebook, nhóm mua, đàn ông... gì đó) nằm gần phía trên đầu, ko có NDT trước tên máy, nhưng 4 màu lại có Variant khác nhau, 454 , 430....

dek hiểu Nokia làm thế để làm gì @@
rongdoimau
ĐẠI BÀNG
12 năm
@meoluoios Bác cho em hỏi: máy em Product code là 059J661 (16GB black) >> đáng lẽ phải dùng 133FC849_DFL61_HARMATTAN_30.2012.07-1_PR_LEGACY_005-OEM1-958_ARM.bin (theo NaviFirm nhưng Care nó up nhầm rồi)

nếu flash phải dùng FW theo Product code apps preloading 059N151 như bác nói ở trên (tức HARMATTAN_30.2012.07-1.454.1_PR_454) thì có bị ảnh hưởng gì ko???
meoluoios
ĐẠI BÀNG
12 năm
máy bác đang ở 454 thì reflash lại 454 sẽ ko sao
nhưng up lại 005 thì theo lý thuyết là ko dc
sẽ báo lỗi downgrade disallowed ( 005 <454)
nhưng lạ cái là lần trc e up dc, máy nó đang 454, e down nhầm 005 mà ko biết, cứ thế up -> xài dc hơn tuần thì ko bắt dc sóng 3G nhưng nghe, gọi, sms bình thường
thế mới quái, ko biết máy bác thì sao nữa
rongdoimau
ĐẠI BÀNG
12 năm
OK, thanks bác
ah tiện đây cho hỏi luôn, đợt tr'c có thử backup danh bạ rồi restore bằng nokia PC suite, PC suite báo Done rồi mà N9 vẫn báo Restoring.....
Chờ 1 hồi lâu rồi vẫn ko xong. Máy N9 restore thường lâu vậy hay là bị lỗi gì mới bị thế ??

Sáng nay cũng thử tạo 1 bản backup = Nokia link mà cũng lâu tương tự. Ko biết có bác nào gặp 2 trường hợp như trên chưa?
rongdoimau
ĐẠI BÀNG
12 năm
meoluoios vừa down bản FW 454 như bác bảo
flash nó vẫn báo lỗi "Downgrade Disallowed" là sao nhỉ:

Thấy có lỗi MMC ở gần cuối ko biết là lỗi gì?

Cho hỏi luôn bản FW 454 cho các máy Apps preloading có dùng chung đc ko?? (vì thấy tên giống nhau hết, ko biết có gì khác ko)

Chờ confirm của các bác sớm.
meoluoios
ĐẠI BÀNG
12 năm
hix, mấy lỗi mmc thế này thường liên quan đến phần cứng ( bộ nhớ trong của N9) bác ợ.
http://pastie.org/pastes/2345447/reply ( link tham khảo)
Máy bác giờ có khởi động dc, có vào bên trong bình thường ko ? hay bị boot loop ?
có thể file firmware bác down vào bị lỗi ko chừng ( hi vọng là thế)
( trên NaviFirm -> tick chọn vào file firmware -> nhấn copy clipboard -> ra IDM add url down cho nhanh, ít lỗi hơn down từ Navi )

Bác bình tĩnh flash lại thử xem

1. dùng flash4ever hoặc flasher từ cmd flash đồng thời cả firmware lẫn eMMC -> thường sẽ báo lỗi hoặc flash ko hết dc, 1 lúc rút cáp ra mới khởi động vào meego
kệ nó, ra cmd lôi flasher ra và flash mỗi file firmware 454 với lệnh
flasher -f -F firmware.bin --flash-only=rootfs ( chỉ flash root mà ko flash tới CMT- mcusw -> chứa variant )

2.nếu ko dc nữa thì bác chuyển qua flash lại bằng Phoenix
down Phoenix bản mới nhất trên mạng ( version 2011 nhưng update 2012) ( xem kỹ hướng dẫn cài đặt Phoenix, xóa các trình như Nokia Link, PC suite, nokia cable vì nó giành quyền kiểm soát cổng USB N9)

Đổi tên thư mục chứa toàn bộ các file firmware mà nãy bác down về thành RM-696 -> copy vào thư mục cài Phoenix: C:\Program Files\Phoenix\Products
Mở Phoenix ra, chọn file -> open products -> sẽ hiện lên RM-696 là thư mục nãy chép vào -> chọn nó
chọn flashing -> firmware update -> hiện ra 1 cửa sổ flash
tick chọn dead phone -> chọn update firmware hay SW reset gì đó
làm theo hướng dẫn ( thường nó sẽ bảo rút cáp ra + nhấn nút nguồn ít nhất 8 giây -> cắm lại cáp vào rồi nhấn okie trên bảng hướng dẫn )

p/s: có mấy bác reply là trc khi flash, nếu còn vào dc máy thì vào setting -> reset device -> xóa sạch phone rồi flash lại tự nhiên dc 😁
e ko có máy nên ko thử dc @@

chúc bác may mắn nhé
rongdoimau
ĐẠI BÀNG
12 năm
@meoluoios Máy của em sau khi flash = Flasher thì ko vào đc trong nữa (ko rõ boot loop là thế nào) chỉ thấy báo:
Warning: you have modified the device software, making the warranty permanently void,. The safety/sercurity features of the device may also be disabled or non-operational. Any continued use of the device may harm you and/or the device and will be at your own risk, and you agree not to hold Nokia, its affiliates, customers or contractors liable for any failures of device. If you do not accept these risks, you are advised to switch off the device and reinstall a nokia authorised operating system

Đã thử làm theo flash4ever and flasher như bác nói ở trên vẫn ko đc :|
còn Phoenix thì tìm trên mạng nhiều loại quá (Phoenix View or Phonix Service Soft...), bác có thể cho em cái link hướng dẫn trên 4fum mình hoặc link down chuẩn đc ko? :D

Thanks bác nhe
tomchuacay
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn có thể giúp mình không? máy t PR 006 minh mùn flash lại cho sạch máy. minh down bản 005 VN flash thì nó báo fail toàn bộ. bạn giúp t với
meoluoios
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tomchuacay hix, ngay máy mình lỡ flash qua variant 3 số xxx sau đó flash lại cũng ko dc, phải mang lên care

trường hợp của bạn qua variant 006 vẫn xài bình thường hay ko nhận SIMCARD ? nếu bình thường thì bạn cứ để xài vậy, đợi qua 1.3 up về variant mặc định của máy là dc

còn nếu ko nhận SIMCARD, thường thấy ở các máy up sai variant, theo mấy bác bị trên Talkmaemo.org thì họ up hẳn lên variant 009 rồi sau đó flash ngược lại variant mặc định
có a người china đã làm dc 😁
bác nên thảm khảo kỹ trc khi tiến hành flash, kẻo ra care giống e thì mệt lắm 😔
meoluoios
ĐẠI BÀNG
12 năm
google " phoenix 2012" là ra 1 đống mà bác
link đây: http://www.mediafire.com/?46b5p1kb6d46a74

cái thông báo trên là warning của nokia ấy mà, flash là hết
bác deleted device trong settings chưa ?
boot loop là máy treo ở màn hình khởi động, hoặc để 1 lúc máy tự động restart
bác cứ search google với lỗi gặp khi flash, sẽ có link hướng đến forum talkmaemo.org -> có nhiều máy gặp vấn đề giống bác đã fix, đc post lên đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019