Chia sẻ các trải nghiệm, đánh giá về uy tín và giá cả các nơi trang trí, tân trang, sửa xe tại HCM

Transporters
2/12/2016 4:36Phản hồi: 17
Chia sẻ các trải nghiệm, đánh giá về uy tín và giá cả các nơi trang trí, tân trang, sửa xe tại HCM
Dear All,

Lý do mình tạo chủ đề này vì mình đã tìm hiểu các trang ghi các địa chỉ sửa xe và độ xe ở HCM nhưng chỉ có cái list các nơi sửa xe và độ xe nhưng không thấy nhiều các đánh giá thực tế từng tiệm. Nên mình post bài này để mọi người có thể chia sẻ các nơi sửa xe mà mình đã từng trải nghiệm qua cho những người chưa có nhiều kinh nghiệm về nơi sửa xe uy tín biết để chăm sóc cho xế yêu của mình.

Sau đây là phần mở đầu của mình:
Sau khi tìm và mua được con xe AB 2010 tháng 9/2016, mình đã tìm hiểu và đi 1 vòng các tiệm để "tân trang" và trải nghiệm dịch vụ tại các nơi sau:

- HeadHonda Q.2: Thay nhớt máy, nhớt láp, nước mát, thay lọc gió (Do chưa tìm hiểu gì về AB care), kiểm tra tổng quan xe & rửa xe: 290k

Sau khi nghiên cứu về AB care xong thì mình bắt đầu:

1/ Dán keo xe: Tìm ra chỗ Đức Tín, sau khi mình thấy chỗ này PR rằng: các nhân viên nhiệt tình, tư vấn thiết kế, chế tem cho xế yêu của bạn, và web có đưa hình ảnh dán Decal Crome và chế tem xe cũng đẹp nên gọi điện hỏi báo giá thì được shop báo giá đổi màu xe = Decal Crome đỏ hay cam là 1,8tr. Tuy nhiên, khi đem xe tới thì hoàn toàn khác xa.

Khi mình chạy xe tới thì có 1 nhân viên ra bảo chờ 1 chút vì các nhân viên đang bận, chờ 1 lúc mới có 1 đứa ra xem xe rồi bảo không dán decal crome dc vì nhiều mặt cong quá, rồi nó bảo để gọi ai thì mình không biết, được 1 lúc mình hỏi là có dán được không? Thì nó bảo không được, chỉ dán decal màu được thôi, hoặc là dán tem trùm, hoặc dán keo đổi màu rồi chế tem. Mình suy nghĩ 1 lúc vì rồi nói sẽ chọn dán đổi màu rồi chế tem phản quang như mẫu xe trên web. Nhưng 1 nhân viên tiệm lục rồi nói là hết keo phản quan, mà muốn sắc nét như hình trong thư viện mẫu thì in tem trùm mới được.

Ôi Shit !!! Từ dán Crome vậy là chuyển qua tem trùm, nhưng trên web của tiệm thì không có mẫu tem trùm nào cho AB 2010 đẹp mà nhân viên vào web Mây Decal để cho mình chọn mẫu tem trùm. Tuy nhiên mình ngồi cả buổi không ưng ý mẫu nào. Mà dán tem trùm thì phải đặt hàng mẫu để tiệm đi in về , hẹn ngày lên dán, Nên mình quay ra bảo dán keo xe và chế tem Crome cho nhanh.

Tới phần báo giá để làm thì 1 nhân viên (nv) ốm ốm ra báo giá: dán keo mới 300k, nhưng xe lúc trước đã có dán, đã lột hết chỉ còn vài chỗ gần tem cũ và 1 số ở viền mép nên nv báo lại 310k, sau một hồi xem mấy cạnh còn sót thì hắn báo dán keo lại 350k vì còn 1 số chỗ chưa lột hết. Mình cũng ok vì nghĩ để nv làm vệ sinh sạch hết 1 lần nữa dán cho nó kỹ. Tiệm chỉ báo giá dán keo, còn các phần còn lại thì nó nói dán đi rồi tính sau. Holly Shit !!! Thế là mình sụp bẫy...

Tới phần chế tem crome thì chẳng có tư vấn gì chuyên nghiệp cả, nv chỉ hỏi mình muốn dán ở đâu thế là dán thôi. Thậm chí mình chỉ 1 đường chế một nẻo. Vậy mà riêng phần này, có mấy đường tem mà nó chặt mình 350k. Nếu mà đẹp thì cũng chẳng nói làm gì. Cmn...

Chạy xe tới từ 3h30 chiều đến 8h tối. Khi xong nv báo xong thì mình kiểm tra lại 1 vòng,

Mình chỉ và nói: “Các mép dán keo không kỹ, vết cắt hời hợt ngay mép chứ không dấu mép keo, ở mép đuôi đèn cắt thì bị hụt, không như các bài viết trên web nhỉ”

Quảng cáo

1 đứa nv mặt kênh kênh: “ý anh là sao?”

Mình: “ là không có dấu mép keo, không được chuyên nghiệp”

1 đứa nv khác: ”không sao đâu, ở trong mép và góc thì không ai thấy đâu!”

1 nv nữa :” Thôi tối rồi, hôm khác anh quay lại tụi em kiểm tra lại cho anh”

Thôi, lỡ dại rồi, mệt rồi nên kệ cmn thôi.

Sau khi về nhà kiểm tra lại lần nữa thì mình lại phát hiện thêm là chẳng có nv nào làm sạch keo gì sất. Vậy mà nó tính tiền làm sạch keo trước khi dán. Shit !!!

Quảng cáo

Sau 2 tuần thì các mép keo đã bung, đặc biệt keo Crome dán cũng bong tróc.

Tổng thiệt hại cho mục dán keo xe:

+ Dán keo trong: 350.000

+ Tem chế: 350.000. Đặc biệt là mục này mình thấy không đáng tiền. Mất tiền ngu!

+ Dán đèn: 180.000

+ Dán miếng keo đen caro 1 khúc đuôi dè sau, 2 bửng đen nhỏ trước xe: 25.000

+ Dán viền mâm xe: 120.000

+ Móc treo đồ kiểu: 65.000

=> Kết luận: Không ghé lại cửa hàng trang trí xe Đức Tín lần nào nữa, cũng không cần bảo hành luôn => đỡ mất thời gian. Tốn hơn 1tr mà chẳng thấy thoải mái chút nào ! “F***”

Vài hình ảnh các chỗ mép cắt dối, keo bung thôi, chứ còn nhiều chỗ lắm, hình chụp vào ngày 4/10, sau ngày dán là ngày 22/9:

Dán ngày 22/9 tới ngày 4/10 mà đã vậy rồi. Đến nay, thì nhìn thấy ghê hơn nhiều rồi. Hóa đơn thì là loại hóa đơn cho tiệm tạp hóa. Thời hạn bảo hành cũng không ghi. Hình đây:

2/ Độ lại đèn Kim + Nền + bao Tay led

Cái này làm ở tiệm Soon Em - 60 Đồng Đen, Q.TB

Làm mấy cái khác thì nhanh nhưng phần độ đèn Kim hơi lâu. Tổng chi phí:

- Kim + Nền: 350k

- Bao tay Rizoma - Led: 400k

=> Kết luận: Chất lượng ok, nhân viên thân thiện

3/ Gắn chống trộm Fast Lock: chi phí : 1.400k. Gắn xong thì tối về bị ngập nước cả thành phố (ngày 26/9)

SP mua tại Công Ty TNHH Điện Tử Viễn Thông Tin Học Việt Nam ( VSETCOM )

=> Kết luận: Mình đã gắn và thấy chất lượng OK

4/ Honda Hào Quang (head)

Tút lại tổng quát xe 1 lần nữa:

- Vệ sinh kim phun & buồng đốt.

- Vệ sinh nồi

- Thay dầu thắng

- Đóng sơ mi ABS

- Thay ống thông hơi, công tắc đề,…

- Sau khi sửa xe xong thì xe được dắt ra chỗ rửa , vệ sinh xe nhẹ => mình dắt xe đi không lo dính dầu nhớt vô người. Good

Tổng chi phí: 560k

Tuy nhiên về nhà thì phát hiện có gãy chốt bửng sau làm cái dè sau lung lay. Hôm sau, mình chạy ra lại Head Hào Quang. Anh kỹ thuật trưởng kêu thợ đã làm xe hôm qua ra hỏi, rồi anh nhiệt tình dẫn mình vào quầy hỏi lấy cái mới cho mình xem có muốn thay cái mới không? Nếu không muốn thay thì anh cho người đi hàn lại. Mình nói hàn lại vì mất công phải dán keo thêm cái mới trong khi mới dán. Vậy là anh cho nhân viên xách cái bửng đi hàn và gắn lại cho mình. Thái độ rất thiện chí.

=> Kết luận: Dịch vụ & Thái độ phục vụ ở đây tốt.

5/ Thay nhớt:

Mình đọc thông tin và tìm chỗ thay nhớt máy và nhớt lap Motul thì thấy có thôn tin : Tiệm Ngọc Anh, Nam Quốc Cang, Q.1. Khi mình chạy ra đó thì Thực chất là tiệm rửa xe nhỏ, nhưng lại có bán loại nhớt motul cho máy và nhớt lap.

Tổng chi phí Nhớt máy và nhot71t lap là 285k + công thay 10k nữa = 295k

=> Kết luận: Chất lượng nhớt motul chạy máy êm thật.

6/ Đèn xe:

Mình thay đèn Led loại Philips Lumileds 2016 - thế hệ thứ 3 tháng 4 -2016 (4000k) ở Denledxe 473/59 CMT8, P.11, Q3

Chi phí 1.400k

Bán hàng tại nhà và chạy qua nhà khác để gắn đèn. Gắn đèn tháo ốc ra nhưng không có khay hay đồ đựng ốc, đến khi gắn vô thì lại mất 1 cái bát và ốc nên phải gắn tạm 1 bộ bát + ốc lục giác của xe khác. Mình phải Head Honda gần nhà mua lại bộ ốc để gắn lại 12k

=> Kết luận: Chất lượng bóng đèn Ok.

7/ Bugi:

Đọc thấy chỗ Thiện Cường chuyên thay bugi Uridium nên đã đem xe qua đó thay, Tổng chi phí : bugi 260k + công thay 10k

Thấy chủ tiệm quay clip ra vẻ rất nhiệt tình, nhưng khi mình đem xe qua thay thì lại khác hoàn toàn. Chủ tiệm thay bugi mà không tháo bên bửng để thay mà chỉ tháo 1 con ốc phía dưới thôi, khi thay phải phải kéo cái bửng lên làm nứt 2 chỗ của cái bửng.

Mình hỏi :” Sao không tháo bửng ra để thay cho dễ mà phải kéo ra như vậy làm nứt bửng rồi?

Chủ tiệm nói: “Vì anh đến hôm nay tiệm không đông em mới thay cho anh chứ không là chỉ bán cho anh về tự thay. Còn cái vết nứt này là lâu rồi không phải ở đây làm !!!”.

Lạy thánh phán luôn. Mình mới đem xe đi gắn đủ thứ, tháo ra tháo vô nhìn không biết bao nhiều lần không thấy vết nứt, giờ vết nứt mới toanh thế mà nó nói không phải nó làm. Po tay.com

=> Kết luận: Xem mấy cái clip và thực tế là khác nhau, cung cách phục vụ “tệ”.

8/ Kèn xe:

Mình xem bài chia sẻ của Mr.Long thì mình quyết định thay kèn Spacy vì kèn Freeway tìm hơi hiếm.

Hỏi giá 1 số nơi đều báo giá kèn Spacy khoảng 1tr trở lên. Nên quyết định ra thợ ruột gần nhà để nhờ thợ đi mua và gắn luôn cho xe mình khỏi phải đi lòng vòng mà không biết chất lượng ra sao.

Tồng chi phí cho kèn và công lắp : 700k.

=> Kèn Spacy đúng là kêu to, chất lượng tuyệt hảo mà không sợ Hugo

9/ Gương chiếu hậu:
Mình có search ra mấy chỗ, ở Q8. Nhưng cuối cùng ghé thử tiệm phụ tùng Siêu Tốc Độ ở Trần Quang Khải. Mắt nhắm mắt mở thế nào mà mình ko ghé chính cửa hàng mà lại ghé vào cái tiệm kế bên mấy căn vì thấy nó cũng để bảng "Siêu tốc độ". Nói giá của gương chiếu hậu Rizoma 5 cạnh thế nào 1 nv báo 240k/cây. Thôi kệ gắn luôn. Mất công chạy tới chạy lui. Khi mình đồng ý gắng thì đứa nv ở tiệm chạy sang của hàng "Siêu tốc độ" thật lấy hàng. (Không biết là nó lấy đúng giá hay chênh lệch bao nhiêu? Có anh em nào biết thì comment cái giá thật nhé!) Tới khi gắn, nó lại đụng mặt nạ xe, phải thêm 1 con táng chêm cao lên hết 10k/con. Vậy là tổng chi phí: 2 x 240k/gương + 2 táng 20k : 500k.

=>Kết luận: Gương Rizoma đẹp, chống chói tốt, nhìn rõ.

10/ Bình Acquy:

Thay đèn nên mình thay luôn cái bình zin 12v-3.5Ah bằng Bình Globe . Lúc đầu mình muốn thay Bình 12v-5Ah nhưng ra chỗ thợ quen Q2 chỉ còn bình 12v-4.2Ah nên thôi quất luôn. Giá 220k,

=> Kết luận: Lên đèn đồng hồ, đèn Pha xài bình, bình Globe 12v-4.2Ah vẫn đáp ứng ok.

Đây là list trải nghiệm và đánh giá thực tế của mình. Anh Em đã trải nghiệm chỗ nào rồi thì update thêm vào danh sách cho đầy đủ nhé.

Thanks for watching !!! 😃
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1. Vụ án dán keo: chính xác là bạn bị tiệm nó dụ rồi. Bình thường dán keo xe 250-300k/ 1 chiếc. Thì phí tháo keo cũ làm vệ sinh bằng xăng + 50k. Đằng này tụi nó báo lúc đầu 1 xíu, tháo tới đâu báo giá thêm tới đó. đúng kiểu tào lao !!
2. Vụ bugi: heheh, tui di ứng chỗ này 1 lần. cũng gặp cái thái độ khinh khỉnh láo láo vậy, tui đi về luôn. Ra uyên khang mua NGK ra tiệm trước nhà gắn 10k. Đúng là cái gì quảng cáo dữ thì ra gặp chóng mặt liền. tui để ý mấy lần coi clip ng trong clip hay cởi trần test xe này nọ giờ mới thấy kì kì dị dị nữa heheheh
3. Kèn xe: 700k cho 1 cái kèn xe thì hơi chat thớt. nhưng chơi thì ko quan trọng tiền bạc. M đang xài kèn xe lead 1 trong hãng bán 290k thì phải, cũng phê lắm !!!
@digimonxxx Chỗ nào làm ăn ko uy tín thì mình dính 1 lần, ko có lần thứ 2.
Có bị vậy rồi mới biết là ko tin vào mấy chiêu trò PR quá sự thật được. Đó là lý do phải đưa lên cho anh em biết mà cùng tránh xa nó. Để xem coi nó gian lận được bao lâu.
Công nhận cưng xe. Nhưng dính mấy quả cũng đau thật. 😔
Ngại nhất là ra tiệm làm mấy món bung dàn áo. Mình làm mấy món bung dàn áo là mua đồ về tiệm quen cho ngta gắn hết. Hoặc cái nào có đồ nghề trong nhà thì mình tự làm luôn.
Không biết bác thích bóp kèn thường xuyên không chứ mình thì ghét lắm. ;)
Không có ý gì đâu nha bác. Mình chỉ ghét mấy ng dừng đèn đỏ mà bóp kèn thôi. Chứ qua giao lộ với gặp mấy ông nội chạy xe ngớ ngẩn mà k bóp kèn thì cũng cay lắm.
@ThanhTung@@ hehe, đây gọi là nỗi khổ của thanh niên xe có kèn to. Còn thanh niên khác kèn nhỏ lại muốn lên kèn lớn.
Tui nhớ lúc còn trẩu, cũng quất 1 cặp kèn denso đi tour mới dám bấm. Trong tp thì ko dám bấm 1 tiếng sợ bị đập =))
@ThanhTung@@ Gắn kèn vì mục đích an toàn là trên hết. Ko phải gắn để làm ồn. Chỉ thật sự bóp kèn khi có xe vượt lấn đường mà muốn ủi luôn mình, qua các giao lộ buổi tối, và báo cho mấy bác thích quẹo là quẹo mà chẳng cần biết ai ở sau lưng thôi.
th4nhvtvn
TÍCH CỰC
7 năm
@digimonxxx Mình chạy msx, còi to kinh, đi nội thành chỉ rồ ga cho bên trên biết thôi ạ. Bấm ngại lắm, lúc mới mua nhớ có lần bấm 1 cái bạn gái ngồi sau giật mình luôn ạ
@th4nhvtvn hự, ko dùng kèn mà nẹt pô còn quá trời nữa đó bác heheheh
ko dám dùng kèn thì dùng kèn...mồn đi ví dụ: anh ơi hay chị ơi né né em qua cái =))
npl27596
TÍCH CỰC
7 năm
Mình bổ sung thêm 1 chỗ dịch vụ cực kì tệ:
Yamaha Phúc Nguyên Phát ở điện biên phủ quận 1.
Nhân viên cực kì bố láo, tay nghề thì yếu, nhưng vì gần nhà nên hay vào đây mua phụ tùng.
Có lần vào bảo dưỡng, nói với nó kiểm tra lại sên của em, tăng chưa chuẩn hay sao mà lúc dắt xe lui có tiếng cạch cạch, thằng nhân viên trả lời : xe anh chạy tới chứ có chạy lui đâu, khi nào anh chạy lui thì ra đây em chỉnh.
Bó tay lần đầu tiên thấy thằng nhân viên bố láo như vậy.
Lần sau bảo dưỡng tiếp thì thằng già kia làm gãy hết các pat trên dàn áo của mình, lúc lấy xe ko để ý, chạy đc một vòng phát hiện rồi quay lại nói nó, nó nói nguyên văn: cái này là mày đi dán keo bị người ta làm gãy, chứ tao một ngày tháo mấy chục chiếc sao gãy đc.
Lúc đó tức quá mà ko biết nói sao, mình đốt luôn cuốn sổ bảo dưỡng, thề ko bao giờ mua xe hay làm bất kì dịch vụ nào ở đó nữa.
@npl27596 Đúng rồi. Những chỗ làm ăn kiểu này thì phải thông báo cho mọi người cùng biết để tránh rước khổ vào thân. Thanks bro.
@npl27596 cái này tui xác nhận. bên bán xe thì ok. nhưng bên dịch vụ sủa chửa thì tệ như hạch từ tiếp tân tới mấy cha thợ. phải gọi bằng cha vì m đem xe vô làm bảo dưỡng nhỏ, thay bộ nsd, vệ sinh heo dầu.....mà ko nhận nói là sắp trưa nghĩ rồi dù đồng hồ chưa tới 11h. Quay quay quay lại ko thấy ai khác, đám thợ thì ngồi hút thuốc ở hẽm kế bên...thật là bó tay. chỗ này chạy ngang thấy vắng te là vậy.

Thêm 1 địa chỉ cho ae tham khảo trước khi qua là An Khang led trên svh q10 nhé. Lúc trước thấy quảng cáo trên biker vs 5s dữ lắm. Mang con xe qua bị cắt dây từa lưa, làm mở yên sau thì con cóc bị hư thay cóc thứ 2 rồi vẫn hư sảng ko mở yên được. Lúc gắn bóng 55/60w thì cháy hư cái jack cấm qua tính tiền m thay jack mới. Và 1 đống phiền phúc khác như gãy cựa nhựa, dán keo nham nhở, bọc dây ẩu...đủng kiểu tiền nào thì của nấy. giờ cái xe mình dàn điện nó chán dã man ra. Đi thay mới hết bộ dây chắc cũng ko rẻ @@
npl27596
TÍCH CỰC
5 năm
@digimonxxx gần 3 năm mà dịch vụ vẫn không cải tiến đc chút nào. hôm trước thằng bạn mình ra đó thay nhớt rodai xe moto, nghĩ sao moto nó ko xả ốc nhớt mà lấy vòi hút mới đau, xong nó còn nói bảo đảm sạch nhớt ko còn 1 giọt nào trong khi cái vòi hút thì ngắn ngủn mà máy moto thì nó sâu. thay xong về xem lại nhớt dư cả khúc phải đi chỗ khác thay lại.
lười nhác đến thế là cùng, bó tay
Coi to nó bất tiện khi đi lại trong đô thị lắm. Chỉ có lợi thế khi gặp vài trường hợp đặc biệt và qua giao lộ thôi. Nchung với người chạy khá nhanh như mình thì ít khi sử dụng còi vì tập trung xử lý giảm tốc trc. Chứ dùng còi nhiều khi ngta không hiểu ý đúng khựng giữa đường thì mình chết dở.
Mình chỉ ghét mấy ông nội bà cô dừng đèn đỏ bóp còi inh ỏi. Không có biển cho rẽ phải nhưng vẫn bóp inh ỏi để ngta nhường cho rẽ.
Mình không đi đúng luật vẫn cứ rẽ phải khi có chỗ trống nhưng lỡ kín rồi mình vẫn dừng đàng hoàng mới rẽ thế mà mấy ông mấy bà chạy sau cứ còi còi còi.
@ThanhTung@@ cái này gọi là nhận thức đó bạn. Về tỉnh thì mặc định đèn đỏ cũng ko được rẻ phải trừ khi có biển báo cho phép. Còn ở tp thì du di cho quẹo phải đèn đỏ để bớt ùn tắc thôi.
Nên 1 số ng họ ở tỉnh lên, cứ đèn đỏ thì họ dừng bên phải bình thường. ng đằng sau thì cứ bấm kèn là vậy. Trong trường hợp đó, thi cứ leo lề là 1, 2 là mở miệng anh hay chị ơi cho em quẹo cái ng ta cũng nhường thôi mà =))
Ghét nhất mấy cha xe ôm thôi, kiểu gì cũng bấm, như kiểu nhường đường cho xe cứu thương chạy vậy đó. Hoặc đèn đỏ còn 5-6s nữa sang đèn xanh thì ôi thôi bấm muốn. văng kèn ra luôn. Cái này gọi là văn hóa kèn =))
Chào mọi người. Cho mình hỏi ở Tân Bình có dán keo xe nào uy tín không ak. A Di Đà Phật
@Minhsang1701 Dán chưa bác tính kiếm chổ dán tem trùm cho sirius mới mua cũ . haiz .đọc chổ nào cũng phốt .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019