Chia sẻ cách chọn nón bảo hiểm ưng ý

chuyengiaphaxe
4/9/2018 4:27Phản hồi: 117
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duy2271995
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình nghĩ điều quan trọng nhứt khi mua nón bảo hiểm là các tiêu chuẩn về an toàn được dán ở mặt sau nón (DOT, ECE, SNELL) tốt nhứt là SNELL, xong tới ECE và cuối cùng là DOT. Sau đó chọn tới chất liệu làm vỏ nón, vừa an toàn vừa giá cả hợp lý có vỏ làm bằng nhựa Poly, mắc hơn và nhẹ hơn và an toàn hơn thì có sợi carbon và sợi thuỷ tinh. Xong chất liệu vỏ thì chọn tới size, nón xịn an toàn mà rộng quá thì cũng như không, khi thử chọn size nào mà 2 miếng mút 2 bên cằm nó ôm hơi sát cái cằm của mình. Xong rồi chọn tới kính chắn gió, nên chọn nón có kính làm bằng nhựa poly cho nó dẻo, mình cầm cái kính bẻ cong nó mà nó cong theo, buông ra nó trở lại bình thường là ok. Kế cuối là khả năng chống ồn của nón, do ở Việt Nam chưa cho xe vào đường cao tốc nên các bạn chưa thấy cái này quan trọng, chạy nhanh mà nghe tiếng gió nhiều quá cực kỳ khó chịu và lâu ngày ảnh hưởng tới màng nhĩ. Cuối cùng là kiểu dáng và màu sắc.
P/s: Nón bảo hiểm chỉ bảo vệ các bạn một cách hiệu quả 1 LẦN DUY NHỨT mà thôi. Vì cơ chế bảo vệ của cái nón là hấp thụ chấn động, khi có chấn động đập vô cái nón thì cái lớp chính giữa nón (giữa cái vỏ và mấy miếng mút lót đầu) sẽ hấp thụ lực đó để giảm chấn thương cho đầu các bạn. Khi hấp thụ chấn động xong thì cái miếng đó nó sẽ bị “nứt” ra và không thể phục hồi lại được (cái này tuỳ té nhẹ hay nặng) nhiều khi mắt thường không nhìn thấy được.
Cuối cùng là: đừng ỷ có nón xịn mà phóng bạt mạng 😁
@duy2271995 Thật hả bác, năm ngoái mình bị té đập đầu xuống đất khi chạy ở tốc độ 60km, hơn năm nay vẫn đội nón cũ, nghe bác nói run quá.
duy2271995
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Thông Ngố Trong cuốn manual của nón bảo hiểm của mình có ghi vậy đó, nó cũng ghi kỹ là không được cho mượn và buôn bán nón cũ.
3DNo10
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Thông Ngố Đúng rồi bác, trong các tuts hướng dẫn sử dụng nón mình đọc cũng có nhắc như vậy.
funnyduck123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duy2271995 Bạn này phán chuẩn hơn cả cái bài của mod.
duy2271995
ĐẠI BÀNG
6 năm
@funnyduck123 Mình chỉ chia sẻ kiến thức thôi 😁
supperyoyo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Clip hài vãi. Có tính giải trí cao. Túm lại nên ra quán thử và chọn cỡ vừa đầu.
Mình rất hay ra mồ hôi nên khá là ghét đội mũ kín đầu thế này, đội vài lần là phải gội đầu.
bishamoon
TÍCH CỰC
6 năm
@KeniVinh Đeo khăn trùm ninja vào, mua loại tốt á, nó sẽ thấm mồ hôi và giúp đầu thoáng hơn.
@bishamoon Nhưng em không có tiền mua xe Lead cho đồng bộ thì làm sao?
bishamoon
TÍCH CỰC
6 năm
@KeniVinh Xàm! Khăn trùm ninja liên quan quái gì đến ninja lead?
@bishamoon Bác xàm thì có, tôi bảo mua thêm xe Lead cho đồng bộ với cái khăn trùm nhưng chưa có tiền.
bishamoon
TÍCH CỰC
6 năm
@KeniVinh https://www.lazada.vn/non-trum-dau-di-mo-to/?spm=a2o4n.pdp.breadcrumb.4.54df63c02Hl9gX
Nhảm! Cứ trùm khăn ninja là phải đi LEAD à?
Mình toàn đi xe hơi có tài xế đưa đón, nên chả mấy khi dùng mũ bảo hiểm
icklad
TÍCH CỰC
6 năm
Mũ bảo hiểm còn quan trọng cái kính nữa.kính ko ngon thì vứt đi.
sonvnvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết thật mâu thuẫn. Đầu bài viết thì nói đến cửa hàng đội thử luôn chứa phải tốt, ở nhà đo size đầu, xong lại nói đến cửa hàng đội thử là tốt nhất...
theo mình fullface hay 3/4 ji nếu nón xịn chính hãng như AGV,YOHE... thì cách đo là cứ tới tiệm lấy nón đội vào đầu sao cho lọt cái đầu vào cái nón đã, kế đến lấy 2 ngón trỏ của 2 tay nhét vào cùng màng tang trên đầu coi có vừa ko, vùa thì nón đấy ok, quá khít hoặc quá rộng thì đổi size khác.
curlybaby
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Newbieee Cứ như là 80tr mà đi mua Suzuki 150cc. Giá đó thêm xíu mua CB400 nha, đời 9x nopp nha lol lol
@curlybaby rãnh ngồi cào phím thôi 😁
@curlybaby có nhiều người mua xe vì đam mê và sự hiểu biết về xe, chứ ko mua vì khoe mẽ nên đối với họ ngon bổ rẻ mà thích là xúc.ok?khi mà tiền bạc không là vấn đề đối với họ. bạn có để ý mấy đứa sửu nhi hay thể loại khoe mẽ thường xài hàng hiệu này nọ, nhưng...người có tiền thì họ nhìn vào khinh ko?người biết cách làm ra nhiều tiền người ta biết cách xài tiền hợp lý chứ ko phải mua đồ mắc tiền gọi là sang.ok? thôi vậy. nói quài ko thèm hiểu cũng tội. để tìm chủ đề khác cào phím cho lành
curlybaby
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chihieupham xin lỗi vì khả năng đọc hiểu của chàng trai quá kém. Không đủ trình độ để tranh luận với cậu 😃
Mũ bh không bao giờ mua qua mạng chọn size trừ khi bạn mua lại mẫu cũ bạn chọn size đã chính xác. Cái thứ 2 là 99% người vn đội mũ bh sai cách kể cả mấy bạn đội full face. Khí hậu vn nóng nên mấy bạn đội thoải mái và "vừa đầu", mũ bh đội chính xác thì phải bó má và ôm sát vòng đầu. Mới đầu đội khó chịu nhưng 1 thời gian mút mềm ra thì sẽ rất khoải mái và an toàn. Mũ bh mắc tiền không có nghĩa là nó an toàn hơn mũ rẻ hơn và nếu bạn đội mũ rẻ hon nhung đúng cách thì hơn an toàn hơn những người đội không vừa đầu và đội nón bh rộng làm tăng thêm khả năng chấn thương sọ não
vvt03hp
CAO CẤP
6 năm
Ok ad
Mr Seen
CAO CẤP
6 năm
mình nghĩ vào tiệm check là ok nhất tốn công 1 lần cho đáng
Mình xin góp ý thêm:
- Nên thêm các hãng mũ bảo hiểm, nhất là các hãng có đại lý chính thức ở VN hiện nay.
- Phân loại mũ bảo hiểm, mỗi loại khả năng sẽ có size riêng
- Địa chỉ uy tín, đại lý chính thức ở VN hiện nay. Nói thật là mình không tin mấy cái tem dán ở mũ bảo hiểm hiện tại.
- Tầm giá của từng loại mũ. Vì ra cửa hàng người bán hét giá đủ kiểu, không biết đâu mà lần.
- Cảm ơn bạn ddã chia sẻ. Bài viết rất có ích. 😁
quagmih
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mẹo trên chỉ ở mức tương đối thôi. Còn tùy vào kiểu tóc, độ dày của tóc, xương đầu của người đội nữa. Người có phần xương đỉnh đầu cao hơn bình thường, .
bài viết hơi rối nhỉ, ban đầu nói đến đo thử vừa, thoải mải là được nhưng chưa được theo tác giá. kết bài anh lại kết luận cuối cùng lại phải đến cửa hàng đội thử, hihi- mình dốt nên chưa hiểu lắm. Có lẽ tác giả không viết bài một cách liên tục mà có quãng nghỉ nên ý chưa liền lạc nhau
lcd11001
ĐẠI BÀNG
6 năm
"Mình thấy các bạn thường chọn nón bảo hiểm bằng cách đến cửa hàng rồi đội cái nào thấy rộng rãi, thoải mái là mua. Tuy nhiên, cách chọn này chưa phải là hợp lý .......
Tuy nhiên, biết được size nón của mình thì khả năng chọn một cái nón vừa ý chỉ mới 50% thôi. Mình khuyên các bạn nếu được nên đến cửa hàng đội thực tế"
=> rõ tào lao
curlybaby
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lcd11001 Rõ là đang PR cho cái cửa hàng mà bác nên nội dung có quan trọng đâu 😆

Anh em mua online có thể ko mua đc "asia fit" còn vô tiệm trong bài là chắc chắn mua đc nha hơm hehe
End-User
TÍCH CỰC
6 năm
Mình mới bị mấy a em rủ nhẩy hố vôi nên cũng đang bắt đầu để ý đến đồ motor.

Lựa chọn của cá nhân mình:

* Mũ Fullface:

Do mũ Fullface ít dùng hàng ngày trong phố, thường dùng khi chạy tour nên an toàn phải đặt hàng đầu.

- Mua mũ của thương hiệu lớn mà dễ mua ở VN: Agv, Shoei, Arai, HJC (HJC giá ở VN tốt hơn bên EU với US) vvv (Những sản phẩm thương mại của những hãng này thì bán ra toàn cầu, đạt đủ các chứng nhận an toàn của Mỹ, EU, Nhật nên yên tâm sử dụng), anh em chọn theo sở thích, dáng mũ, graphics phối màu mình thích thôi. mua dễ ở VN thì sau mua phụ kiện thay thế như kính chắn gió hoặc mút lót mũ dễ dàng hơn, đỡ phải ship về.

- Mua mũ đắt nhất trong khả năng kinh tế của các anh em.

- Chạy tour nên mua mũ dành cho touring (có kính mát, cái này mình thích nhất, chạy nắng dịu mắt)

- Đội mũ thì phải fit, đội vào vỗ vào đỉnh mũ, xung quanh mũ cảm nhận mũ ôm fit, tiếp xúc đều với đầu là ok. Tháo mũ ra phải hơi chặt và khó 1 chút.

Mình mới sắm đc 1 con FF Touring và 1 con Sport, xe thì đang đợi, chắc cuối năm mới đủ tiền và có xe để lấy. Nếu cầu kỳ có thể test bằng cách đội mũ đứng trước quạt gió, quạt công nghiệp càng tốt, cái nào đội yên tĩnh hơn, tiếng gió bé hơn thì ok. (2 con của mình thì con Shoei X14 cách âm tốt hơn con Hjc Rpha70)
gaubattu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đội fullface mà chọn cái rộng rãi thì hỏng cmnr.
hcoi !
TÍCH CỰC
6 năm
Trước cũng tham gia game trên TT, nên may mắn đc tặng quả nón. Mang vào vừa đầu mình lun. Quả là một phát ăn lun...!
Đi ra tiệm và lựa cái vừa túi tiền vừa đầu mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019