Chia sẻ cách mình chuẩn bị đồ đi du lịch để không quên, soạn nhanh gọn

Duy Luân
8/12/2019 22:38Phản hồi: 89
Chia sẻ cách mình chuẩn bị đồ đi du lịch để không quên, soạn nhanh gọn
Tuần này mình sẽ đi du lịch, chợt nghĩ đến việc chia sẻ với anh em một số cách mình thường dùng để soạn đồ rất nhanh, gọn lẹ, nhẹ đầu không phải suy nghĩ nhiều mà vẫn yên tâm không lo thiếu đồ. Anh em tham khảo nhé, và đừng quên chia sẻ phương pháp anh em dùng để soạn đồ đi du lịch, đi công tác xa nhà bằng cách comment vào bài này.

Cái đầu tiên anh em cần có là 1 checklist những thứ mà anh em thường dùng nhất, cái này sẽ khác nhau theo từng người nên mình chỉ có thể post một cái list chung cho anh em tham khảo. Link này nhé, mình dán vào đây cho anh em dễ copy: https://docs.google.com/document/d/10hB4PXTpQEBrcgoH4nZjXpoCBlGyTCEiPvWimj01THU/edit?usp=sharing

Cái này hữu ích nhất khi anh em dùng trong 1 app ghi chú nào đấy, nhưng mình là mình dùng Evernote, anh em có thể dùng Reminders của Apple cũng được. Kiếm cái gì mà có khả năng tick vào ấy, anh em soạn xong món nào thì tick vào món đó để biết mình đã làm gì, chưa làm gì, chứ không thôi bị sót đồ.

Chỉ cần làm theo checklist là anh em đã tránh được gần 80% những cái có thể bỏ sót rồi. Nếu anh em kĩ hơn nữa thì tách riêng một danh sách dành cho việc du lịch đi chơi, một danh sách khác chỉ dành cho việc đi công tác (có đem theo nhiều đồ nghề chuyên dụng nào đấy chẳng hạn).

Đó là về chuyện khỏi quên, còn làm sao để cho nhanh? Với mình thì do mình đem đồ đi khá gọn phần quần áo nên soạn đồ bỏ vào vali rất nhanh. Mấy cái áo, quần và quần lót nhét phát là vào thôi, chắc chị em phụ nữ hay anh em đi công tác cần thêm sơ mi, vest các kiểu thì sẽ phải mất nhiều thời gian hơn.

Có nhiều cách để sắp xếp đồ vào vali, mỗi cái có ưu nhược riêng. Anh em tham khảo thêm bài để biết nhé: Chia sẻ - so sánh cách xếp đồ dùng vào vali. Riêng mình thì chọn cách xếp rất truyền thống cho đồ không bị nhăn, và mình cũng không khéo tay nên gấp như bình thường là được rồi.

Anh em thích công nghệ chúng ta khi đi du lịch đâu chỉ có mỗi vali hành lý, chúng ta còn có những thứ lặt vặt khác cần đem theo nữa, ví dụ như laptop, tablet, điện thoại dự phòng, pin sạc dự phòng, cục sạc, gậy tự sướng, máy ảnh + lens + pin dự phòng cho máy ảnh... Cách mình thường dùng đó là anh em ghi luôn những thứ cần phải đem theo vào trong checklist để không bị sót cái nào cả.

Có một số thứ luôn nằm cố định trong balo, ví dụ như cục sạc laptop, dây sạc các thể loại... thì không cần phải nhớ tới, nếu yên tâm thì anh em lôi ra kiểm tra, còn không thì không sao cả.

Cuối cùng là những thứ tối quan trọng với bất kì chuyến đi nào:
  • Chứng minh thư, hoặc chứng minh nhân dân: để bay, để nhận phòng khách sạn, thuê xe. Nhớ là CMND phải còn hạn (15 năm kể từ ngày cấp)
  • Tiền bạc: nên chia tiền ra để ở 2 nơi khác nhau, lỡ mất thì không mất nguyên cục
  • Passport: nhất định phải có khi đi du lịch, công tác nước ngoài
Mấy thứ này anh em nên soạn sẵn 1-2 ngày trước thời gian bay, để lỡ có vấn đề gì còn xử lý kịp. Ví dụ, nếu anh em lỡ làm mất CMND thì vẫn có thể chạy ra công an phường nơi anh em cư trú làm giấy Xác nhận nhân thân, sau đó đem giấy này lên sân bay thì nhân viên mặt đất mới cho làm thủ tục và lên máy bay.

Rồi, chỉ đơn giản vậy thôi, anh em comment để chia sẻ thêm cách của anh em nhé.
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Luôn mang theo não là được
@HpDellIBM Tập nhớ đi bác check ds chi. Quên lần này lần sau đi chơi còn nhớ
Shark Hunter
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bổ sung: add sẵn thẻ credit card hoặc debit card vào Apple pay, Samsung pay. Lỡ mất tiền, vẫn quẹt thẻ xài được khi đi nước ngoài ✈
Trungtd_tt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Cho mình hỏi, nếu ở các vùng được hỗ trợ thì ko nói. Ở Việt Nam có thể add credit vào Apple Pay được ko, mình ko thấy có tuỳ chọn trong wallet.
-nHm-
CAO CẤP
4 năm
@blinkinkin Ở VN chưa được hỗ trợ nên chưa xài được
@Trungtd_tt Mình nghĩ là không được đâu
@duchoa78 apple pay hay samsung pay chỉ add dc thẻ của các bank phát hành thẻ cho thị trường đó thôi. VD: samsung pay của samsung vina thì chỉ add các thẻ của bank ở VN, add rồi mới đem ra nước ngoài quẹt dc, mà quẹt tốn phí chuyển đổi ngoại tệ cũng vl luôn rồi 😁 Apple pay còn ko hỗ trợ thị trường vn nên chả add dc chứ nói gì quẹt 😔
Thường đi lịch đúng là nên dành trước 1-2 ngày để soạn và lên list những thứ cần mang theo, mang ít thì thấy thiếu, mang nhiều thì khó khăn trong di chuyển, thành thử có những thứ muốn mang theo mà ko biết nên mang theo ko? Hầu hết các thứ cần mang theo thì mod đã đề cập gần như trọn vẹn rồi, có chăng là chuẩn bị tâm lý và kiếm cạ đi cùng cho chuyến đi thêm hoàn hảo Trái tim.gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
vohuong1964
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quá trời đồ
Có cái vụ nhét đồ vô vali đi chơi mà năm này qua tháng nọ có bài viết quài ko chán, gái viết trai viết giờ bà cô vali hồng này cũng lại viết hahaa
@caffeinezzZ Vài bữa nữa có bài chia sẽ "Chia sẻ cách mình đi tắm nhanh gọn", Chia sẻ cách mình đi súc miệng nhanh gọn
@caffeinezzZ Sẽ còn nữa nhé bạn, đừng lo
@Duy Luân haha 😁
tilamdong
ĐẠI BÀNG
4 năm
Áo mưa!!!
danhluong
ĐẠI BÀNG
4 năm
Việt Nam huy chương vàng bóng đá nam kìa ,tinh tế không ai đam mê bóng đá à
@danhluong Anh em xuống đường đi bão hết rồi.
thienanpham
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhiều dễ sợ =]]
Khi nào chia sẽ cách tắm rửa với đi vệ sinh vậy?
@angle_squall Chắc cũng sắp đó
dungpvbk
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác mod cbi kỹ thật, như em đi du lịch/chơi xa chỉ cbi đơn giản và cbi tinh thần uống bia/rượu 😁
@pvdbk92 MÌnh thì nói không với bia haha, cơ bản là không thấy ngon
Nhớ ko nhầm là mấy cái bài này viết đi viết lại mãi. quanh đi quẩn lại cũng chỉ là lên list vô evernote reminder blah blah blah 😆)
@Rainwalker Đúng rồi, sẽ còn tiếp tục, vì không phải ai cũng đã đọc mấy cái trong quá khứ
@Rainwalker Căn bản là vẫn còn hữu ích thì vẫn nên viết. 😃
rất hay
vipkp3
TÍCH CỰC
4 năm
Mang ít đỡ phải mang vác
SaiO
TÍCH CỰC
4 năm
Lúc nào cũng cập rập và thế là lại quên đồ 😆
Vali hồng lun 😁
Mấy chị em mang cái gì đó theo là được 😆))))
iupxlam
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dùng checkbox trong Google Keeps, ko bao giờ quên đồ
chỉ sợ quên tạo check list 😆
blinkinkin
ĐẠI BÀNG
4 năm
@iupxlam giống mình, cứ làm cái checklist là ổn
@iupxlam Hoặc tạo list mà quên dùng 😃)

Xu hướng

Bài mới