Chia sẻ cách quản lý kinh doanh tốt hơn, đỡ mệt, tốn thời gian

ngocxi
19/9/2018 2:21Phản hồi: 14
Em có 1 shop thời trang nhỏ, có khoảng vài trăm mẫu sp, ngày thì khoảng gần hai chục đơn thấy vẫn được nhưng mà thi thoảng toàn bị quên cập nhật nên số lượng hàng hóa cứ bị chênh lệch, nhục nhất là công nợ với mấy bên vẫn chuyển em đang dùng. đôi lúc cứ cãi nhau với nó vì mấy cái đơn chênh lệch khi đối soát, tính em hay quên nên đang muốn tìm cái giải pháp nào có thể quản lý chi tiết được những cái đó không nhỉ. Mọi người giúp em với ạ, không có đơn cũng chết mà nhiều đơn 1 mình chạy long xòng xọc cũng mấy mà chết ạ. Phương án thuê nhân viên thì hiện tại e cũng đang thuê 2 partime r, nhưng cũng k ăn thua, mình vẫn phải care những công việc liên quan đến sổ sách, giấy tờ, báo cáo cơ.
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhhoang02
TÍCH CỰC
6 năm
Cái quan trọng là không vào sổ sách, bình thường bán ra là phải ghi sổ (Vào phần mềm ngay) mua vào thì nhập kho và ghi sổ (vào phần mềm).
Hàng tuần phải kiểm tra đối chiếu hàng tồn kho với sổ sách (chi tiết theo kích cỡ, màu, nam, nữ)

Bạn không tự làm được thì thuê nhân viên nhập số liệu (nhập số liệu phải chuẩn), chẳng còn cách nào khác mà đỡ mệt hơn đâu.
Trunghieudo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhhoang02 Bác nói chuẩn. K kinh doanh thì k biết được nhầm lẫn 1 con số chỗ nào đó, hay quên nhập 1 lần là số liệu nó sai 1 dặm rồi.
Dùng phần mềm đi chứ sức người sao mà quản lý nổi hả bạn
Trunghieudo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngocvucute297 Phần mềm j thì cũng caanf người pải nhập vào chứ nhỉ hehe
@Trunghieudo đúng, người pải nhập nhưng b thử hình dung xem, mình quản lý thủ công rất mất thời gian công sức, tính toán đau đầu lắm. phần mềm thì nó lập trình sẵn r, nhập gì, bán gì thì nhập vào theo trường thông tin là ok thôi. Nó cập nhật hết hiện tại kho đang có bao nhiêu từng loại mặt hàng, giá trị tồn kho đang là bao nhiêu, cái nào sắp hết mà nhập, cái nào còn nhiều mà bán tháo, khuyến mại. Chưa kể xem từng kênh bán hàng hiệu quả về đơn như thế nào, ví dụ lazada, shopee, facebook, website mà bik đường đầu tư tiếp. Rồi quản lý nhân viên, quản lý khách hàng, doanh thu lãi lỗ... nhiều thứ lắm. Con người dù siêu đến mấy làm cái này cũng mất thời gian lắm heng
Trunghieudo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngocvucute297 M đồng ý với bạn mà, chỉ là nói phần mềm j cũng cần ng nhập vào thui, k đc quên, nhầm lẫn hay quên dữ liệu cũng sẽ bị sai. Còn tất nhiên kinh doanh pải dùng công nghệ rồi. Bạn nói mấy cái quản lý đa kênh kia hay thế. Phần mềm nào làm đc đấy
@Trunghieudo ừa 😃 m đang dùng bên sapo. mấy cái shopee, lazada, fb, web đơn về hết sapo m kiểm soát tốt được. kho nó cũng tự trừ và update ngược lại luôn. à bên đó cũng có quản lý vận chuyển như chủ top thắc mắc đó
Trunghieudo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngocvucute297 Ok thanks b
designviet
ĐẠI BÀNG
6 năm
Làm một phần mềm đơn giản giải quyết những công việc cần trước ... sau đó nâng cấp khi kinh doanh lớn hơn.
Tầm vài trăm mẫu sp nếu biết cách thì quản lý bằng google sheets cũng ok. Còn nếu có tiền đầu tư thì quất luôn 1 phần mềm mà dùng cho nhàn thân bạn ơi.
Mình nghĩ do cách quản lý của bạn thôi. Chứ có 2 chục đơn 1 ngày mà đã rối rít lên ntn, ng ta có cả trăm đơn chắc điên mnl :v
nguyendata
TÍCH CỰC
6 năm
vấn đề xuất nhập thôi. 20 đơn 1 ngày trứ mấy. dùng excel quản lý là dc rồi. khi nào 200 đơn 1 ngày thì đầu tư phần mềm quản lý bán hàng là dc.
Hatrang09
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thấy mấy b cứ bảo 2 chục đơn 1 ngày đã rối, mình thấy bác này còn bảo là có vài trăm sản phẩm thì cũng k phải ít. Kinh doanh còn đủ thứ khác phải tính toán nên nhiều lúc dễ rối lắm ah 😆 Mình đang kinh doanh 2 năm nay rồi và cũng khoảng 300 sản phẩm, đơn nhiều hơn bác này 1 tý nhưng vẫn phải dùng phần mềm bên Sapo đây

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019