[Chia sẻ] Cách Rodage (rodai) xe máy khi mới mua để giúp tăng tuổi thọ của động cơ

su béo béo
19/2/2019 8:0Phản hồi: 148
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dellusa
TÍCH CỰC
5 năm
  • Mua về redline luôn , hết 1000km thay Motul 300V sao phải rodage
Khuehm1511
ĐẠI BÀNG
5 năm
chạy 2 vạn mới thấy xe êm hơn =))
Mình thì mua về 100km đầu chạy 40km/h thay nhớt, 500km sau , 50km/h thay nhớt, sau đó thì 1k thay nhớt, cứ đều đều 70 km/h mà lướt, đừng thốc ga đột ngột, muốn lên thì từ từ mà lên, lâu lâu cho nó lên 90, 3 chiếc rồi, cứ vậy mà làm.
Ngoài lề tí ae có thấy xe ware mới bây giờ hay hú như xe cub không vậy. Tụi head nó nói chạy 10k sẽ hết. Có không thế ?
Raiderz
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chuotlacdt Head nói k hết ma nó mua à bác
Xưa đi con wave chả rodai mấy mà nó đi 11 năm vẫn ngon lành
Giờ thay con xe khác thì rodai kỹ,đến lịch là bảo dưỡng với chú ý từng bộ phận một 😆
thanhnhanscb
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tóm lại là xe mới mua về thì nên khởi động trước vài phút rồi mới chạy, khi chạy thì lên ga từ từ chứ không nạp ga mạnh. Sau 800km đầu tiên thì thay nhớt máy và nhớt lap. Sau đó cứ chạy bình thường thôi. Đến 2000km thì lại thay nhớt máy...
tai_talent
ĐẠI BÀNG
5 năm
chuyện rodai máy là chuyện cũ rồi, khi cái thời công nghệ về cơ khí còn hạn chế.
Với thời hiện đại ngày nay thì các chi tiết máy được chế tạo với công nghệ cao thì điều đó cũng không còn cần thiết nữa, tuy nhiên chạy từ từ vẫn tốt hơn các bác nhỉ...
với mình rodai thì quãng đường chỉ từ 0-500km thôi, thay nhớt lọc rồi chạy bình thường.
firemanvn114
ĐẠI BÀNG
5 năm
nhiều người sáng nổ máy xe là dọt lun, riêng mình thì nổ máy khoảng 1-2 phút cho nóng máy rồi mới đi, hơi mất công xí nhưng mà động cơ sẽ bền hơn.
@firemanvn114 chuẩn rồi bác, mới đề máy nhớt chưa đc bơm hết lên các chi tiếc máy nên chạy liền rất hại xe.
Raiderz
ĐẠI BÀNG
5 năm
Để ý ông mod này viết bài thiếu tinh tế hoặc thiếu chuyên môn kĩ thuật nhỉ.
Duongbeo12a1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giới độ xe thường hay rodai bạo lực. Ko bh chơi nhẹ nhàng ntn bao giờ
daidinh49
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cứ theo sách HDSD mà phang:
- 500km đầu ko vặn quá 1/3 tay ga
- 500km tiếp theo ko vặn quá 2/3 tay ga
- Các km tiếp theo nữa ko bao giờ vặn quá 2/3 tay ga, bởi đi trong nội thành SG, quá 2/3 tay ga là đi bệnh viện nhanh nhất 😁:D
ongtroidn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Roda thì hết ga hết số là ok nhất, đã từng test trên con Union , giờ nó 15 năm rồi vẫn khoẻ như trâu 😆
minh95pt
TÍCH CỰC
5 năm
Dắt ra khỏi tiệm, đi nhẹ nhàng ra cây xăng, đầy bình, ra đoạn đường thẳng và đẹp, 128km/h hết đường, xong rodai 😆)
pha1412
CAO CẤP
5 năm
@minh95pt xe 50cc bác chạy kiểu gì lên đc 128km/h?!!!?
minh95pt
TÍCH CỰC
5 năm
@pha1412 mình đang kể con ex 150 của m
knonlylove
TÍCH CỰC
5 năm
Góp ý : Thứ 1 về tên gọi tiếng Anh, nó đúng ra là Lapping chỉ sự mài mòn giữa 2 bề mặt của thiết bị-động cơ, Lapping thường dùng cho động cơ lớn chạy xăng dầu, còn 2 từ Break-in , Running-in chỉ dành cho thiết bị nhỏ (như loa nghe nhạc, head phone, dày dép, đồng hồ ...)
Thứ 2 chạy Rodage còn tùy thuộc vào dòng xe và xuất xứ xe sản xuất tại đâu, Ví dụ như xe máy Honda Indonesia (Vario 125cc) có cách chạy Rodage hoàn toàn khác với Honda Việt Nam (AirBlade 125cc). Đó là do cấu trúc của động cơ : moment xoắn, công suất cực đại, vòng tua máy ....
Rodage là cực kỳ cần thiết cho xe máy, nhất là xe ga, nên chạy rodage xe tay ga trên đường (ko dựng chống) vì xe ga có bộ nồi trước và nồi sau cần được rodage luôn.
daidinh49
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chốt lại 1 câu:
- Xe nào mà do mình tự bỏ tiền mua hoặc ai mà quý xe thì nên roda.

- Còn bạn nào nhà có điều kiện, 1 năm đổi xe vài lần thì ko cần ro đa, ro đéc gì hết. Cứ kéo hết ga hết số tẹt ga, hư bỏ mua xe mới. Nhà mình giàu, mình thích thì mình đổi xe. Suy nghĩ đếu gì cho cực 😁

À, khoe chút. Mình mới làm kênh về chăm sóc, bảo dưỡng xe máy. Bạn nào quý chiếc xe, vào xem biết đâu lượm lặt được ít nhiều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019