[Chia sẻ] Cách sạc điện thoại qua đêm mà không sợ chai pin

khanglbtk
3/5/2019 6:9Phản hồi: 416
[Chia sẻ] Cách sạc điện thoại qua đêm mà không sợ chai pin
Như tiêu đề, mình xin chia sẻ một cách để điện thoại sạc qua đêm mà không sợ bị chai pin theo kinh nghiệm của mình.

Mình đã thử cách này 2 năm với 2 iPhone X và XS Max của mình. Cái iPhone X thì mình đã xài một năm mà pin vẫn còn 100%, con iPhone X này mình đã bán để mua con iPhone XS Max mới. Con iPhone XS Max này thì mua từ tháng 12/2018, bây giờ vẫn còn 100%. Mình cũng dùng cách này với con iPhone 6 (được công ty cấp cách đây hơn 2 năm) mà pin bây vẫn còn 97%.

Do mình chỉ chuyên xài iPhone nên chia sẻ này, mình sẽ nói bằng iPhone. Với Adroid thì cách làm cũng tương tự hen.

Sau đây là cách của mình:
- Trước tiên mình mua cái ổ cắm thông minh của Xiaomi "Mi Smart Socket", giá đâu đó khoảng 240.000.
- Tải ứng dụng Mi Home trên Appstore hoặc Google Play.

- Kết nối ổ cắm với ứng dụng Mi Home.
- Cắm củ sạc iPhone vào ổ cắm thông minh "Mi Smart Socket".
- Vào ứng dụng Mi Home để hẹn giờ tự động tắt/mở nguồn.
IMG_0290.PNG IMG_0292.PNG
Tóm lại cách của mình là:
- Dùng ổ cắm hẹn giờ "Mi Smart Socket".
- Khi thấy cần sạc pin thì cắm vào xạc.
- Sau đó vào Mi Home, hẹn giờ ổ cắm "Mi Smart Socket" để tự động tắt/mở nguồn tuỳ thuộc tình huống.

Mình thường dùng 2 kịch bản (senario) sau sạc mà không sợ chay pin.
- Senario 1: Cắm sạc hẹn 2 giờ sau thì tắt nguồn.
- Senario 2: Cắm sạc nhưng thiết lập tắt nguồn, sau đó hẹn đến 5 giờ sáng thì bật nguồn đến 7 giờ mình thức dậy đi làm thì pin đã sạc đầy 95%

Lưu ý: Con số 2 giờ là do mình dùng đế xạc không dây cũng của Xiaomi đâu đó giá 350.000 nên đâu đó thời gian sạc đầy có thể chênh lệch với dùng dây nên các bạn có thể tự mình ngộ ra xem hẹn giờ bao lâu thì hợp tuỳ thuộc vào củ sạc, lượng pin đang còn lại.

Bản thân mình dùng Smart Home nên chỉ cần ra lệnh sạc bằng giọng nói không cần phải vào app để hẹn giờ 😃

Quảng cáo

Nếu thấy chia sẻ này là hữu ích, nhờ anh em tinh tế ủng hộ app và game của mình nhé:

https://itunes.apple.com/us/app/iscanner/id1240871878

https://itunes.apple.com/us/app/up-up-to-the-sky/id1217088932

UPDATED:
- Mình thêm 2 tấm hình để làm bằng chứng là cái iPhone XS Max đã mua từ tháng 12/2018 và đến nay vẫn 100% pin để mấy bạn không nói mình ba xạo. Nếu Apple ba xạo con số này thì mình pótay.com. Tiếc là cái iPhone X đã bán rồi không có chứng cứ ;-(

- Hướng dẫn thì nó dài vậy chứ thực ra mình đã thiết lập tự động hàng ngày cứ đến 5:00 là bật nguồn, 7:00 là tắt nguồn (chỉ setup một lần duy nhất khi mua ổ cắm về). Chỉ khi nào sạc adhoc mới hẹn giờ bằng app hay giọng nói thôi.

Quảng cáo

416 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cá nhân mình nghĩ k cần phải cầu kỳ vậy đâu. Các bạn cứ xài tới tầm 15-20% rồi cắm sạc. Tuyệt đối không nên vừa sạc vừa chơi game. Mình thường có thói quen tắt nguồn khi sạc. Cảm giác nó nhanh hơn và ít nóng hơn khi sạc. Kẻ thù lớn nhất của pin li-ion là nhiệt. Vừa xài vừa sạc dễ sinh nhiệt. Thứ nữa là nên xài các cục sạc chuẩn, xài hàng lởm cũng nguy hiểm. Còn chuyện sạc qua đêm mình nghĩ k cần lo vì sạc đầy mạch sẽ tự ngắt. Còn nếu k yên tâm thì mua cục sạc dự phòng của xiami, tiện hơn cái hẹn giờ mi socket. Sạc đầy tự ngắt lại còn hỗ trợ sạc nhanh nưa
bearking
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HHHIEP Hài hước thanh niên không tìm được gì để phản biện đi bắt bẻ chính tả. "bạn ah" với "hiểu hiết" là cái gì vậy 😆) (tôi cũng chả rảnh để đi soi hết lỗi của bạn :v). Thế nào là teen code? Tôi chỉ viết tắt từ tôi và từ không thôi. Nếu nó cũng làm bạn khó hiểu thì đúng là bạn không thể hiểu được những gì tôi viết rồi. Xin lỗi bạn đã khó hiểu vì "teen code" của tôi nhé =))).
Bạn tự thể hiện nói tôi con chip 808 chứ không phải 810 nên tôi mới bảo bạn là không biết từ 2 đến 9. Còn bạn lại bảo tôi không biết gì thì thôi tôi chịu rồi. Ít ra tôi biết chip 810 nóng kinh khủng còn bạn thì không biết điều đó (nhưng vẫn tỏ ra mình biết và không nhận sai =)))
"Sạc nó có nóng chơi Games hay không chơi Games nó vẫn nóng mà" quan trọng là nó nóng hơn, nóng nhiều hơn. Và chính tay bạn viết ra là pin nó nóng hơn khi sạc từ 60-80% nhé. Nhiệt của máy tản ra vỏ và môi trường thế trước khi tản nó ở đâu? Và pin là một trong những thành phần lớn nhất của điện thoại.
Bạn lại bảo dùng nguồn của sạc dùng thì nóng cái gì nữa thì tôi cũng bó tay. Tôi chỉ hỏi có thằng ngu nào pin điện thoại đã sạc đầy rồi mà vẫn cứ cắm sạc mà chơi không? @@. Hỏi thêm câu nữa đã bao giờ nghe đến hàng trưng bày bày chưa? Điện thoại trưng bày ấy cắm sạc suốt ngày và thử hỏi ông kỹ thuật nào dám phán pin nó ngon lành .
Bạn lại đưa ví dụ về điện thoại của bạn rồi máy tính của bạn, những thứ mà tôi không thể kiểm chứng được :v. Bạn lại hỏi tôi dùng máy gì hay chơi game không? Thế tôi bảo có hay chơi giờ pin tụt như tụt quần thì bạn có tin không?
Còn về cái tụ, tôi chẳng nói bạn đúng hay bạn sai vì tôi không phải dân kỹ thuật. Tôi chỉ hỏi bạn là cái "tụ" đó có nóng lên không, thế thôi.
Viết như trên đã dễ hiểu với bạn chưa hay còn chỗ "Teen code" với chính tả nào nữa khiến bạn khó đọc với kém hiểu vậy?
romeo88vn
TÍCH CỰC
5 năm
@pham tan sang con 6S+ của mình sạc bằng sạc dự phòng thường chưa đầy mà nó tự ngắt k biết do đt hay do SDP nữa. có bác nào bị vậy k?
Battleship
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanthai91 Thế sao để đến sáng vẫn 100% vậy bác?
Như ý kiến của bác @muitenphale thì có thể hiểu là ngưng sạc "nhồi" nhưng khi pin sụt giảm vài % thì sạc tiếp.
vanhiephnhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
đang làm như bạn! nhưng mình mua hẳn con mi power strip nó có 6 cổng luôn tha hồ cắm
vanhiephnhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bourne6372 Chắc chưa hỗ trợ ! Mình dùng loại ko có đầu usb
@vanhiephnhp Có hẹn giờ được không vậy?
vanhiephnhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duongvannam27 Hẹn 1 lần! Nó chạy auto!
Iphone thế hệ mới hình như nó cũng tự ngắt khi đầy pin mà thì vc j phải hẹn giờ cho cầu kì..chủ yếu là đừng có vừa chơi vừa sạc thôi
nkn1506
TÍCH CỰC
5 năm
@anfang Nó ngắt sạc khi đầy 100% hoàn toàn (có 2 giai đoạn là chạm mốc 100% và đầy hoàn toàn 100%), nếu bạn dùng, trường hợp dùng nhìu (giả sử tụt xuống mức 100% chạm mốc) thì khi đó điện mới tiếp tục vào cho đảm bảo 100% hoàn toàn.
😆 cũng y chang
Đợi chai pin thì đổi dt khác rồi
9 - ekBHtsB.png
nouvo
TÍCH CỰC
5 năm
@Lửng Mật Xài thoải mái, bán máy trước khi pin chai
@Lửng Mật Chuẩn đấy, cùng lắm 2 năm pin chai bỏ mấy trăm ra thay viên khác xài cho thoải mái chả việc gì tối ngày lo chai pin. 😁
hohahcn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lửng Mật Chuẩn men, cắm.sạc.ngủ.dậy rút sạc. Lăn tăn chi cho mỏi mệt. Có tiền thì đổi đt, ít tiền thay pin, thế thôi.
À quên, con phone của mình tự ngắt điện khi full pin kkkk
DKez
TÍCH CỰC
5 năm
@Lửng Mật lướt mãi cũng có bác chung quan điểm, chỉ giữ nó ko nóng quá phát nổ thôi chứ điện thoại giờ cũng bèo bèo, kể cả flagship đắt đỏ dùng cũng 2 -3 năm "may ra" thì chai pin lúc đó tắt nguồn cất đi mua đồ mới chơi cho thích.
Hoang Min
TÍCH CỰC
5 năm
Không quan tâm lắm cứ dùng sạc zin hoặc có tên tuổi rồi cắm sạc đi ngủ thôi, mình dùng nhiều máy đều sạc thế mấy năm rồi chả vấn đề gì.
Say what???
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thích thì mình cắm sạc sáng rút thôi hehe 😁
@Say what??? Chính xoác. Còn 70 80 90% mà ko dùng nữa thì thoải mái sạc cho lần sau. Lúc vừa dùng xong cần sạc thì để đt nguội bớt tầm 20p rồi hãy sạc, tới giờ nhiệt độ vẫn là kẻ thù của pin.
Say what???
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cosmos47 Chuẩn rồi, mãi pin chưa chịu chai mà 😁
ultratrung
TÍCH CỰC
5 năm
Năm bao nhiêu rồi mà còn phải làm mấy trò này cho mệt sác vậy.
Xài tẹt ga đi,đến lúc nó chai thì thay cái mới được rồi.
Bức quá thì thay pin xài tạm cũng được mà, tiền thay pin chắc chi đã bằng tiền công làm mấy trò này
Mình không đọc bài mà bình luận lun đấy
@ultratrung Cứ làm như vẫn còn đang năm 200x =)) xài tẹt ga 2 năm pin còn 95% hay 100% cũng chả khác gì nhau là mấy 😁
leeyang
CAO CẤP
5 năm
@pessi Mua apple thì mang ra apple store là yên tâm nhất bạn, họ có máy sẽ seal lại như mới. Chỉ khi mang ra tiệm thì mới lo lắng nhiều thôi.
Dùng điện thoại mà suốt ngày cứ sợ chai pin thì dùng cục gạch cho nó ít chai pin. Nhiều khi pin chai rồi là đổi điện thoại rồi
vanhiephnhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@theadder2013 Nó chạy automatic ông thần ạ! Chứng tỏ chưa dùng ổ bao giờ
Cũng được!
HiromotoVoz
ĐẠI BÀNG
5 năm
LOL. Một đời ta ba đời nó. Rảnh éo đâu xài kỹ vậy. Cứ táng cục pin di động là xài tẹt. Hư thì đem ra center thay cục pin 79$. Tao nghĩ cũng ngộ. Nhiều thằng đi dán bảo vệ, xài ốp xịn cũng cả triệu. Lại tốn công đi nâng nịu cục pin. Hài vcl.
@loupsauvage Vớ vẩn, bạn lấy đâu ra cái lý thuyết xàm đấy? Dẫn chứng ra xem
Còn thực tế t sạc qua đêm 4 năm nay chả thấy ảnh hưởng gì
HiromotoVoz
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hoang_HaoMinh Bớ làng nước ơi. Bớ mod ơi. Không quan tâm sạc pin sao, để dùng cho khoẻ thì nó chửi mình không kiến thức. Xài iphone không quan tâm pin thì nó lại nói mình ăn cắp tiền. Bớ mod ơi. @trymhiep ơi.
HiromotoVoz
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xinloiemnham Cẩn thận có thằng Haominh nó nhảy vô chửi thím là không kiến thức, ăn cắp tiền đó. Bớ mod ơi, làng nước ơi.
@xinloiemnham Tui thì cũng 89% =)) cùng bắt tay nhau đợi cho nó xuống 80 nào =)))))))
Mình dùng sạc dự phòng xiaomi, sạc pin đầy nó tự ngắt,giờ ít khi sạc trực tiếp qua củ sạc. Vậy cũng là 1 cách
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@Trương Văn Hoàng Vũ Hao phí sử dụng cao, mất công sạc lại sạc dự phòng
danhtho
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chi mà cực khổ vậy ko biết nữa.
Tốn tiền nữa chứ.
Hiệu quả thì chưa ai chứng minh được
vanhiephnhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@danhtho Hiệu quả đây bạn! Dùng 2 năm chai 1% pin! Mà đằng nào chả mua ổ cắm nhỉ! Ổ lioa cũng đã hơn 100k rồi! Nó chạy hoàn toàn automatic! Chắc bạn nghĩ phải hẹn giờ hàng ngày hả???
@vanhiephnhp Đừng chỉ nhìn vào cái chai pin bạn ơi, mọi người đọc tài liệu của Apple thì có nói là mức độ đánh giá chai pin dựa vào mức 80% hoặc số cycle count (xả nạp) là 500 lần. Điều đó có nghĩa là nếu mức chai pin của bạn đang là 99% mà số lần cycle count của bạn đã đạt 500 lần thì pin của bạn vẫn tính là đã suy giảm khả năng dự trữ và nếu có hiện tượng báo Peak Performance Capability là "This iPhone has experienced an unexpected shutdown because the battery was unable to deliver the necessary peak power. Performance management has been applied to help prevent this from happening again. Disable…" thì vẫn phải thay pin thôi. Nên cái con số dung lượng đó chỉ là để tham khảo mà thôi.
mệt =)) cứ cắm qua đêm, thế thôi. thời gian để mà làm việc khác
@tobe2405 Làm việc gì? Chém gió tinhte là cùng đúng ko 😃
@Hoang_HaoMinh uừa
Mark
TÍCH CỰC
5 năm
Hả, cách đây 5 năm thì đt đã tự ngắt khi sạc đầy rồi mà. Thớt dư tiền nhỉ.
Mark
TÍCH CỰC
5 năm
@monster2911 Đang nói về đt thôi nhé -.-
trungsg
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vietnew2128 Pin (nhất là Lithium ion) không dùng để không vài năm vẫn chai "tốt" nhé bạn
@trungsg Do nhiệt độ bảo quản thôi ;)
u11dead
TÍCH CỰC
5 năm
@ddamme tôi có nói là tận 600-800 mới bắt đầu chai à bạn? Bạn k hiểu điều tôi nói thì có thể k cần phản biện
marilonluu
TÍCH CỰC
5 năm
Xài từ 12/2018 mà pin còn 100% dung lượng. 1 pin ảo. 2 mua về bỏ trong tủ kính
@marilonluu Có phân biệt chu kì và mỗi lần sạc ko hả ?
marilonluu
TÍCH CỰC
5 năm
@Thiếu nữ thôn quê thế máy nó tính mỗi lần ghim chuôi cắm vào là "1 lần sạc" ah ? Bắt bẻ câu chữ để tỏ ra hiểu biết làm gì ? Thôi done, không tranh luận chi cho mất thời giờ. Đã Trọc phú thì làm gì cứ làm thôi 😃
@marilonluu Uả ko nói đc thì thôi . Đã ko hiểu bik cố tỏ ra hiểu bik rồi còn trọc phú này nọ ôi giời ơi ghớm chết đi đc .
@Thiếu nữ thôn quê Đừng chỉ nhìn vào cái chai pin bạn ơi, mọi người đọc tài liệu của Apple thì có nói là mức độ đánh giá chai pin dựa vào mức 80% hoặc số cycle count (xả nạp) là 500 lần. Điều đó có nghĩa là nếu mức chai pin của bạn đang là 99% mà số lần cycle count của bạn đã đạt 500 lần thì pin của bạn vẫn tính là đã suy giảm khả năng dự trữ và nếu có hiện tượng báo Peak Performance Capability là "This iPhone has experienced an unexpected shutdown because the battery was unable to deliver the necessary peak power. Performance management has been applied to help prevent this from happening again. Disable…" thì vẫn phải thay pin thôi. Nên cái con số dung lượng đó chỉ là để tham khảo mà thôi.
anhtt1987
TÍCH CỰC
5 năm
Chi phải lằng nhằnh phức tạp dậy. Chỉ là xạc pin thoi mà
hfff1080
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ko nhất thiết phải cầu kỳ như mod
Thomas6688
TÍCH CỰC
5 năm
@hfff1080 Mod củ ca gì, đăng vớ vẩn lo chai pin thôi
chanhthi
TÍCH CỰC
5 năm
@hfff1080 Nhìn cái hình đầu bài thì thà để pin cho nó chay vài năm mua máy mới còn hơn. Nói vậy chứ tui cũng kỹ, hầu như không bao giờ sạc qua đêm.
monster2911
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chanhthi nhiều lúc sáng đi công tác, tối dung hết pin roài thì chẳng phải cắm sạc để sáng ra lấy máy đi làm việc cả ngày.
@monster2911 Bây giờ còn lo chai pin à, sạc đầy là đt tự ngắt, việc gì phải tốn kém thêm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019