Chia sẻ cách sử dụng còi xe như thế nào cho hợp lý và tinh tế

su béo béo
15/1/2020 8:38Phản hồi: 71
Chia sẻ cách sử dụng còi xe như thế nào cho hợp lý và tinh tế
Vừa qua, mình có làm một bài hỏi về việc anh em sử dụng còi xe như thế nào cho hợp lý và nhận được rất nhiều ý kiến từ anh em. Nên nhân đây mình có làm một video để cùng với anh em chia sẻ với nhau về cách sử dụng còi xe cho hợp lý và tinh tế.

Mình nghĩ là mỗi anh em ít nhất đã từng 1 lần bị người khác bóp còi làm bản thân khó chịu. Thực sự thì việc sử dụng còi xe không bị cấm, tuy nhiên anh em cũng nên sử dụng nó như thế nào cho hợp lý nhất có thể. Theo mình thì đây nó thuộc vào vấn đề ý thức, ai tốt thì nó sẽ tự động tốt thôi. Thường thì những trường hợp hay bắt gặp nhất là:
  • Dừng đèn đỏ, gần chuyển qua đèn xanh - bóp còi
  • Kẹt xe, không thể nào chạy nhanh được - bóp còi
  • Đánh vòng, lạng lách - bóp còi liên tục
  • Chạy sau lưng người khác - bóp còi
  • Đi ở những con đường quốc lộ bị xe hơi, xe tải bóp còi hơi liên tục.
  • Xe máy độ còi xe hơi và thích bóp còi

Việc mà nhiều anh em xài còi vô tội vạ đã xảy ra rất lâu rồi chứ không phải chỉ có ở thời gian gần đây. Cá nhân mình rất ít khi sử dụng còi xe, trừ một số trường hợp như:
  • Có việc gấp cần phải đi và đường hơi đông xe, mình sẽ bóp còi 1 vài lần để báo hiệu mình muốn người khác nhường đường.
  • Bóp còi báo hiệu cho người chạy phía trước nếu như mình thấy họ trong tình trạng ngủ gật (xe chạy chậm và lạng quạng) hoặc người xỉn.
  • Tuân thủ luật, chạy đúng làn, không cắt đầu xe lớn thì anh em sẽ không phải nghe họ bóp còi nữa.
  • Mình thích chạy xe nhanh giống như 1 số anh em khác, tuy nhiên ở trường hợp này mình sẽ hoàn toàn không sử dụng còi xe. Đơn giản vì đây là đường của chung, mình lách được, vượt được thì làm không thì thôi. Mình chạy nhanh bắt rồi bóp còi bắt người khác nhường đường đâu có được, mình đâu phải ông nội 😁.

Tuy nhiên, nếu anh em sử dụng còi xe ở một số trường hợp sẽ bị phạt theo luật giao thông (theo nghị định 100/2019) đó nha. Cụ thể:

71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bấm còi khi xe mình bị động và xe khác còn chủ động.
Luật thì có lâu rồi , tuy nhiên văn hóa giao thông kém hoặc không tuân thủ luật, thớt còn không bổ sung 1 thứ rât quan trọng, đó là đi ngang qua bệnh viện thì không được dùng còi bất kể giờ giấc.
@Lê văn zyx Chi tiết thì nhiều lắm: đi qua đoàn xe tang, Nhà tang lễ cũng không được bóp còi, qua cổng trường mầm non, qua lăng Bác..v...v.
smoc123
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ko bóp còi trong điều kiện người đi xe máy toàn mấy ông bố đời thì có đi được
Còi to cho vượt
rookie
TÍCH CỰC
4 năm
Bấm còi khi bắt buộc phải làm. Không bấm còi xe được coi là tinh tế. Suy ra...

- Ở VN ko thể ko bấm còi;
- Ở VN không thể tinh tế;
- Vậy Tinh tế members nói chung là ko tinh tế;
- Xe của thớt xịn quá.
HP_101
ĐẠI BÀNG
4 năm
mấy thằng pô nổ ầm ĩ nữa, mỗi lần chúng nó chạy ngang là con khỏi ngủ...
@HP_101 Nửa đêm đường vắng mà nó rú như đúng rồi.
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
Cái gì cũng nằm ở cần phần gốc của con người mà ra. Bản thân chiếc xe vô tội, chỉ là do cái người sử dụng nó gây ra tội. Ý thức không có thì sẽ không thể nhận được sự tôn trọng của người khác.

Tối qua cũng mới gặp 1 ông, chạy Vespa cứ thích bấm còi khi không vượt qua được người trước. Dù là đèn đỏ hay xanh, ngã tư kẹt xe hay không cũng bấm còi. Kiểu như là nhà bố m có việc, toàn bộ tránh ra cho t đi. Ai không tránh thì lầm bầm chửi người khác không biết chạy xe kiểu gì ... Vãi cả ý thức như LOL
ông nào đi chậm mà thích ra giữa đường hoặc đi bên trái là mình bấm liên tục cho bõ ghét. còn gặp những người tỉnh táo, bình thường thì bấm làm gì cho tốn ac quy.
Bạn ko ý thức đc là cái ‘bấm cho bõ ghét’ của bạn có khi ko làm cho cái đứa đang bị bạn nhắm tới khó chịu mà lại đang làm phiền những người đi bênh cạnh. Nhiều khi gặp đứa nhây nó lại càng cố tình nhây để chọc tức bạn, bạn càng bấm nghĩa là bạn tức nó và nó khoái chí. Suy ra bạn tự rước bực vào người và hành hạ những người xung quanh.
@hakuruno vậy thì vượt lên tạt đầu nó 😃
@A to Z Hành động này rất hoang dã và nguy hiểm cho xã hội.
BondBond203
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình bóp còi trong 2 trường hợp:
1. Đi trong phố gặp mấy thành phần thích chen chen, càng chen sẽ càng bấm cho ko chen được thì thôi.
2. Đi quốc lộ gặp xe máy đi vào lane ô tô. Tuy nhiên trường hợp này sẽ bấm từ xa chứ ko dí gần bấm để đỡ làm những người đi xe máy giật mình.
pessi
TÍCH CỰC
4 năm
Do thầy/cô dạy lái thôi. Mà đa số bằng mua, có học méo đâu. Có đi học cũng chỉ học mẹo đủ kiểu để qua lý thuyết.
Không như ở trời Tây, có con em họ, thi tới lần thứ 4 mới được cái bằng lái. Không mua, không đút lót, không học mẹo, không "con ông sáu cháu bà bảy"...
@pessi Sai nha, biết thì thưa thốt, con bé em mới từ Texas về đây, lý thuyết tự thi còn thực hành thì $$$ nha, tổ chức người V, nghe xog hỏi lại 2 lần
pessi
TÍCH CỰC
4 năm
@concobebe2411 Ít ra thì lý thuyết tự thi nha bạn! Còn bạn ở bang nào thì không biết chứ bên em họ mình không có tình trạng này.
@pessi Thầy cô chỉ dạy lý thuyết, kỹ năng lái xe và luật đi đường thôi. Còn ý thức thì phải tự trau dồi, ko đổ thừa người khác đc.
@pessi lần đầu nghe chính nguòi quen bên Mỹ mà mua bằng lái luôn ớ, hỏi lại 23 lần cho chắc. Dân chủ 😆)))
pessi
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno Cái quan trọng cần phải dạy là "tính người" và "ý thức" khi đi xe đó bạn! Chứ lý thuyết thì học sinh cấp 2 học cũng được nha!!!
Thành BMT
TÍCH CỰC
4 năm
Sống ở Nhật 1 năm, chỉ thi thoảng mới nghe tiếng còi xe. Thậm chí ngồi xe chúng nó, lái xe nhỡ tì vào vô lăng để còi kêu còn giật mình và xuýt xoa xin lỗi, vì đã làm phiền đến người khác. Chuyện này mình đã trực tiếp chứng kiến ko ít lần.
qloved
CAO CẤP
4 năm
@Thành BMT Cần gì Nhật, sang TL chơi cũng thế. Không nghe tiếng còi luôn. Vỉa hè luôn có cho người đi bộ, xe để hết trên lòng đường
M là không bao giờ bóp còi luôn. Mọe, xe m cái gì cũng kêu om sòm, mỗi cái còi là không chịu kêu 😆
@schtroumf Thôi rùi gặp ông khối người hết hồn
_zin_
ĐẠI BÀNG
4 năm
@schtroumf Chết cười với bác
Thành BMT
TÍCH CỰC
4 năm
Sống ở Nhật 1 năm, chỉ thi thoảng mới nghe tiếng còi xe. Thậm chí ngồi xe chúng nó, lái xe nhỡ tì vào vô lăng để còi kêu còn giật mình và xuýt xoa xin lỗi, vì đã làm phiền đến người khác. Chuyện này mình đã trực tiếp chứng kiến ko ít lần.
popwoo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thấy băng ẩu, không ngó thì bấm 2 cái, gây chú ý thôi, còn lại bấm làm gì?
Luật thì lâu rồi nhưng mà ý thức kém thì cũng chịu. Dừng đèn đỏ e chỉ bóp còi khi nào chuyển đèn xanh rồi mà xe trc vẫn còn chưa đi rất nguy hiểm cho ng phía sau
Mình rất ít khi bấm còi,trừ khi bí quá hoặc gặp mấy ông củ chuối,đi rất chậm,vượt lên thì thấy đang dùng điện thoại
Ra đường rất sợ mấy bác bấm còi loạn xạ với dùng đèn dừng khẩn cấp vô tội vạ.
Vì an toàn phải bấm còi.
ghét dùng còi lắm, nhưng mà nhiều đứa chạy xe máy ocschos quá nên mỗi lần bấm là muốn nát cái còi ra

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019