Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Chia sẻ] Cách xóa sạch dữ liệu trong MacBook trước khi bán máy

TDNC
11/12/2017 3:19Phản hồi: 93
[Chia sẻ] Cách xóa sạch dữ liệu trong MacBook trước khi bán máy
Trước khi bán máy tính MacBook, bạn nên thực hiện lần lượt các bước dưới đây để chắc chắn không để sót lại thông tin nguy hiểm, từ dữ liệu cá nhân, dữ liệu công ty, các tài khoản đang gắn trong máy cho đến dữ liệu của iCloud và mật khẩu Keychain.

Bước 0: Sao lưu

Bước này không liên quan lắm nhưng mình vẫn muốn nhắc các bạn vì có những thứ rất dễ quên mà lại hầu như không nằm trong bất kỳ cái Cloud nào cả. Ví dụ như:
  • Font chữ bạn cài thêm trong máy: mở app Font Book > User > nhấp phải chuột vào một font bất kỳ > Show in Folder để đi tới thư mục chứa font cài thêm.
  • Các Preset, Plugin, Action, Brush, Pattern... trong Lightroom và Photoshop.
  • Bookmark trên trình duyệt (nếu bạn không đăng nhập tài khoản của trình duyệt thì bookmark sẽ không tự sao lưu).
  • Dữ liệu xxx đang giấu trong một thư mục không liên quan nào đó 😁

Bước 1: Logout iCloud và các app liên quan

iTunes: mở iTunes > menu Account > Sign Out.

iMessage: mở Messages > menu Messages > Preferences > chọn các tài khoản của bạn và bấm nút Sign Out.

iCloud:
  • Mở System Preferences > chọn iCloud.
  • Bỏ dấu chọn mục Find My Mac.
  • Bấm nút Sign Out.
  • Chọn Remove Data khi được hỏi để xóa toàn bộ dữ liệu iCloud có trong máy.

Bước 2: Logout các tài khoản mạng xã hội

• Mở System Preferences > chọn Internet Accounts.
  • Chọn từng tài khoản ở mục bên trái rồi bấm nút "-" ở bên dưới để xóa.

Bước 3: Format ổ cứng, đưa máy về chế độ như mới

• Tắt/Shutdown MacBook.
  • Nhấn giữ tổ hợp phím Command+R rồi mở máy lên lại cho đến khi nhìn thấy logo Apple.
  • Chọn ứng dụng Disk Utility trong cửa sổ macOS Utilities.
  • Chọn ổ cứng của máy (mặc định tên là "Macintosh HD").
  • Bấm nút Erase.
  • Chọn Mac OS Extended (Journaled) trong ô Format rồi bấm Erase.
  • Chờ cho máy xóa xong, bấm Quit Disk Utility để thoát khỏi ứng dụng Disk Utility.

Bước 4: Cài mới macOS

Trong cửa sổ macOS Utilities, chọn Reinstall macOS để cài mới hệ điều hành (phiên bản đi kèm với máy đó). Làm theo hướng dẫn trên màn hình cho đến khi kết thúc.

Bây giờ bạn có thể tự tin giao máy cho người khác được rồi đó.

Tham khảo iMore
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

botayx
ĐẠI BÀNG
6 năm
làm gì loằng ngoằng vậy, format ổ đĩa là đc rồi mà nhỉ
minhcuong
TÍCH CỰC
6 năm
@botayx ổ đĩa bật Filevault thì sao bác @TDNC ?
botayx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TDNC @@ yên tâm hơn chỗ nào vậy, bác cm dài ngoằng nhưng chả thấy lí do là gì. Ý tôi là format hay logout rồi format nó chả khác gì nhau.
@botayx bác đọc ko hiểu ah? logout trước format là đã xóa lần 1, format xóa lần 2. Còn bác format luôn thì xóa có 1 lần
botayx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@barrettroyal Format 100 lần mà ko chép đè full dữ liệu lên toàn bộ ổ cứng thì giải quyết dc cái gì @@ nghĩ format 2 lần thì chắc hơn 1 lần à 😆)))
Phức tạp gứm . Windows thì em xin lại cái ... ổ cứng . :p
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@ly_tam_hoan SSD hàn chết ít lắm bạn, đa phần họ dùng SSD chuẩn M2 nên kích thước nó cũng chỉ bằng thanh Ram thôi, thường Ram mới hàn chết
khocviem
TÍCH CỰC
6 năm
@winter1989 Làm laptop từ năm 2005 đến h chưa bao giờ gặp con laptop nào hàn ổ cứng trên main, kể cả Mac.
winter1989
TÍCH CỰC
6 năm
@khocviem Thanks bác, em chỉ dùng qua vài máy, cũng chưa gặp con nào hàn chết ổ cả, trong đó có mấy con kiểu ultra: asus ux31a, macbook air 2013, macbook pro 2013. Các máy khác em ko rõ 😁
_LION_kinG_
ĐẠI BÀNG
6 năm
@winter1989 Cả 3 con bạn nêu tên đều xử dụng SSD M.2, không con nào hàn ổ cứng lên mạch cả.
Trừ mấy con cùi bắp sài bộ nhớ eMMC 32GB, 64GB còn lại gần như chả con nào hàn ổ cứng lên mạch.
ông nội @ly_tam_hoan chả biết gì bày đặt chém gió, nên mình mới hỏi xem có nêu được con nào hàn chết ổ cứng vô Main không, chứ chả ai rảnh đi lấy ổ cứng lúc bán máy cả (đương nhiên có trường hợp cá biệt).
Nên cầm luôn ổ cứng cho chắc ăn
chưa dùng MacBook nên chưa có dịp bán...:p:p:p
có khi nào vẫn recovery được data của MAC, cách tốt nhất là ra thợ thay cái ổ cứng khác rồi bán nếu có dự liệu xxx cá nhân trong máy =))
_LION_kinG_
ĐẠI BÀNG
6 năm
@botayx SSD khó phục hồi dữ liệu, khó xóa hồi nào :|.
botayx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@_LION_kinG_ Google ko mất phí đâu bác
_LION_kinG_
ĐẠI BÀNG
6 năm
@botayx Bạn giúp mình cái nhĩ.
Mình chỉ tìm được thông tin SSD khó phục hồi dữ liệu do tính năng TRIM. Còn không xóa được dữ liệu mình chưa thấy.
botayx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@_LION_kinG_ http://www.makeuseof.com/tag/securely-delete-files-hdd-ssd-windows/ Đủ rõ chưa bạn

How to Securely Delete Files From Your HDD or SSD in Windows

Did you know files never actually get deleted? That's why they can be recovered; by you or someone else. If this makes you feel uncomfortable, learn how to securely delete files.
makeuseof.com
Mr-Bom
TÍCH CỰC
6 năm
Làm bước 3 và 4 là được rồi kakaka
bocua
CAO CẤP
6 năm
Hay là chả cần USB chỉ cần có mạng đợi là cài OS mới nhất 😁 tiện
Mod này gà vãi, tư duy phức tạp vãi
Log out iCloud xong cắm usb bộ cài vô
Trong quá trình cài thì erase cái ổ rồi cài mới macOS

Log out imessage và các web làm gì ko biết
Đến quỳ lạy cha này, tư duy logic loằng ngoằng kiểu này chắc chắn ngày xưa học cực dốt 😁
Dogmatix
TÍCH CỰC
6 năm
@yudhoyono Bài dịch nó thế nên phải viết cho đủ :D

The first thing you should do before hitting the streets to sell your old Mac is clear it of any and all personal data. You don't want to accidentally sell your computer to a stranger when you are still logged into iCloud.
Step 1: Back up your Mac
Step 2: Sign out of everything
Step 3: Reformat your hard drive Reinstall a clean Mac operating system
@yudhoyono Tư duy của người có dữ liệu quan trọng, dùng máy tính kiếm tiền nó khác với mấy kiểu chỉ dùng máy lên web đọc báo như bạn
@huygapro sao bác biết là bác @yudhoyono dùng máy lên web đọc báo mà không phải dùng máy tính kiếm tiền hay thế?
ngoanrazo
TÍCH CỰC
6 năm
bữa đi bảo hành máy, nhân viên kỹ thuat họ xin pass máy mình luôn
@ngoanrazo ko xin pass sao kiểm tra lỗi đc, đấy là qui định của trung tâm bảo hành mà, iphone của mình bảo hành cũng vậy thôi, họ bảo tắt mã pin
fdtre
TÍCH CỰC
6 năm
@ngockha160102 mất dữ liệu hay lộ sao nhỉ , lúc đó ai sẽ đền bù ? thợ có tay nghề thì kiểm tra bên trong cũng biết bệnh rồi cần gì mở máy vào đó lục lội cái gì .

lúc trc đổi trả máy ip7 cho tgdd, ở nhà quên rs nên dặn nó là rs lại máy sau khi kiểm tra (lúc về còn dặn thêm lần) , thế là tới lúc đăng máy cũ còn y chang . hôm sau giả bộ lên mua vào kiểm tra y chang , thế là hôm đó e chửi 1 mớ từ nhân viên tới quản lý vì tính ẩu tả .
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fdtre bảo hành ở AASP nó yêu cầu backup data trước khi đưa máy nó nhé bác ơi, xong bác muốn khôi phục mặc định rồi đưa cho nó cũng đc
_LION_kinG_
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fdtre Chả thợ thầy nào không bật máy lên mà test được hết lỗi cả. Cũng như sửa xe mà không đưa chìa khóa sao người ta sửa.

Chả ai chịu trách nhiệm về việc mất dữ liệu của bạn khi bảo hành cả.

Còn việc lộ dữ liệu, thì hãng nó có quy định bảo mật, nếu bị lộ ra thì cứ kiện hãng thôi.
ngoanrazo
TÍCH CỰC
6 năm
@ngockha160102 họ vẫn vào user guest đc mà bác, mình chỉ thay cái màn hình con mac thôi. Không biết lúc mình chat Skype họ có xem ko nữa
Ko liên quan nhưng hình như Tài chán Macbook & sắp bán máy fải ko @TDNC 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
@crazysexycool1981 Em bán đổi sang 13” cho gọn :D
@TDNC A cũng đang xài bản 13" nhưng năm 2015, xài bản 15" to quá, mí lị thiết kế loa 2 bên nhìn ko ưng! Cứ gọn và cân đối như 13" là múc & xúc thôi :D
@crazysexycool1981 mình mua con macbook pro 13 usbC trước khi mua iPad 10.5, sau khi mua ipad 10.5 + key thì lại phải bán macbook vì ko đụng tới. khổ quá 😔
@barrettroyal Có điều kiện thì ko khổ đâu, có thể lúc này bạn thấy thừa thãi nhưng biết đâu lúc nào đó lại cần! Mà mình thấy nếu làm việc thì xài laptop vẫn ăn đứt so với iPad! Mình cũng có iPad nhưng ít xài lắm, chủ yếu cho mấy đứa nhỏ trong nhà chơi game, giải trí, dỗ dành mỗi lúc mấy đứa khóc lóc, mè nheo 😁
@crazysexycool1981 Do ở nhà có dàn PC khá ngon nên về ngồi PC màn hình 25inch sướng hơn ạ.
Lên cty thì xài PC cty. Ra đường iPad 😆
Giờ còn con macbook 12-inch để dành restore&backup cho lẹ mỗi khi cần. Cả tháng đụng tới chắc 3 lần haha
tuhai944
TÍCH CỰC
6 năm
KO thể tin dc những bài như này mà lên tận trang chủ, lý do là gì vậy ??????????
@=Tử_Hải= tham gia 2010 mà cmt thể hiện sự vô văn hóa vậy ? nếu bạn muốn xem tất cả bài viết theo ý bạn thì bạn tự lập ra trang riêng rồi bỏ tiền thuê người viết cho bạn xem. chứ vô nhà người khác mà đòi ăn theo ý mình thì chỉ có thần kinh rung rinh hoặc là vô văn hóa thôi 😁
tuhai944
TÍCH CỰC
6 năm
@barrettroyal ý ông là quảng cho cái gì ta xơi cái đó phải ko? ngon hay ko éo cần quan tâm ?????
Có biết web hay cộng đồng nào ng ta cũng có dòng " GÓP Ý" để chúng tôi xây dựng ko. T đâu phải cừu, cái gì ko vừa t góp ý, còn thay đổi hay ko là ở họ chứ tao đâu, vào đọc báo nhà ng ta thấy caí ko vừa lòng => góp ý xây dựng, đấy mới là con ng có lối sống tích cực và ko bị Cừu hóa.
Nói như ô thì cần éo gì các hãng phần mềm phải đưa ra bản beta, dùng thử vv... cứ làm song phang cmn ra, thằng nào ko ăn cút, có phải đỡ mất công ko
@=Tử_Hải= Góp ý là điều cần thiết ở mọi nơi nhưng ông hỏi xem có ai thấy ông góp ý ko ? Hay là lời lẽ mang tính tính miệt thị tiêu cực ?

Góp ý kiểu "bạn ơi theo mình vấn đề này cần ..." nó khác với kiểu "đmm làm như này là dek được, là ko đúng ý tao.."

Mà đây là 1 bài hdsd, nếu ông khôn rồi thì next qua bài khác cho người mới hoặc chưa biết xem. Ông chửi ngta sml rồi kêu góp ý.
tuhai944
TÍCH CỰC
6 năm
@barrettroyal 1: t đa góp ý nhiều lần, ô thử ngày nào cũng bị 1 cái lỗi ngớ ngẩn nào đó quanh năm xem mày có bực ko ( trên bài t cũng ko bậy bạ gì và miệt thị gì, ô đừng suy bụng mày ra bụng ng khác )
2: Ko thích thì ra ngoìa, câu đó là câu của những thằng nc đuối lý và dùng để cãi cùn. thế nói như ô thì vậy ô ko thích cách t nc, thì ô cũng có thể áp dụng BỎ QUA như ô nói, và NEXT khỏi cmt của t, vậy sao ô lại pải cmt lại t? => Ô nc ngôn từ mâu thuẫn vcc.
3: Ô nên đọc lại toàn bộ cmt của t, xem thằng nào chửi ông bà bố mẹ, miệt thị tôi trước
Klq nhưng cho e hỏi tầm 8 triệu có mua lại được macboook nào để chỉnh sửa ảnh không ạ. Chạy cs6 chẳng hạn
@mạnh mẽ lên nào Tầm máy năm 2011. Hên xui là máy còn tốt ấy mà 😃
@mạnh mẽ lên nào Lam con mc700 cũng ngon đấy bác
@mạnh mẽ lên nào Mua máy win cài hackintosh, haha
@Timkelvin Cảm ơn báe sẽ tham khảo ạ
mokakdha
TÍCH CỰC
6 năm
Quá đơn giản.
Format ăn thua gì 😁 k lấy được ổ cứng thì k bán máy nhé ;)
@hoangphithanh Format và cài lại 2-3 lần là ok
@hoangphithanh Cứ xóa đi cài lại chuyển đổi qua lại nhiều đinh dạng
@hoangphithanh Format rồi chép phim full ổ cứng rồi Format tiếp vài lần như vậy..cho dù lấy lại được nhưng chỉ lấy lại Phim thôi(khi Format giống như bác chỉ xoá số nhà thôi nhưng cái nhà còn nó sẻ tìm lại số nhà đó..còn Format rồi chép đề thứ khác lên giống như đập nhà rồi xây lại..nên nó không lấy lại cái thứ đầu tiên được
@Bùi Ngọc Hoàng Đạo Vì format vẫn có thể lấy lại được 100% dữ liệu. Bạn nên Google cách format nào mà xóa thật sạch data ấy 😁 Với lại mấy cái dữ liệu nhạy cảm thì nên lưu ở ổ cứng rời thôi, có bán máy thì vẫn giữ được cái ổ cứng đó. :D
conco119
TÍCH CỰC
6 năm
Format cả ổ đĩa là xong ngay mà
Phức tạp vậy mod? Backup xong, tao user mới, xóa user hiện hành, chọn chế độ delete all data ... Của user đó là xong, cần gì phức tạp vậy? Có đặt pass utilities khởi động boot thì gở cho người ta thôi xong...
máy của mình mid 2009 có nên thực hiện để cho máy chạy nhanh hơn không nhỉ các MOD
@MINHTAM VA MINH ANH thay ổ thường bằng ổ ssd là nhanh liền thôi. Đâu cần làm FM làm gì
@MINHTAM VA MINH ANH Cám ơn nhiều nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019