Chia sẻ cảm nhận và so sánh 2 laptop mỏng gọn nhẹ MacBook 12" Retina vs HP Spectre 13

Hoakylan1991
26/5/2018 14:25Phản hồi: 200
Chia sẻ cảm nhận và so sánh 2 laptop mỏng gọn nhẹ MacBook 12" Retina vs HP Spectre 13
Nhiều bác khi có nhu cầu mua laptop mỏng, nhẹ thì thường phân vân giữa MacBook và laptop Windows. Mình đã sử dụng cả 2 em tiêu biểu của hai dòng trên là MacBook 12 Retina và HP Spectre 13 nên muốn chia sẻ một vài cảm nhận để anh em có thể tham khảo lựa chọn nhé.

1. Thiết kế:

a. Độ mỏng:

Theo thông số thì Spectre 13 mỏng hơn rất nhiều chiếc MacBook (10.4mm vs 13.1mm). Tuy nhiên, khi cảm nhận thực tế thì lại thấy MacBook mỏng hơn khá nhiều.

Lý do: Thiết kế apple quá thông minh, phần dày nhất của macbook mắt thường sẽ không thấy, vì nó là ở đáy, ở phần giữa của máy. Các cạnh bên ngoài đều vát tạo cảm giác rất mỏng (kể cả cạnh sau lưng máy cũng được vát).

b. Trọng lượng:
Macbook cảm giác nhẹ hơn rất nhiều (0.92kg và 1.1kg). Tuy nhiên, cả 2 em đều thuộc dạng siêu nhẹ.

c. Kích thước:
Spectre 13 to hơn rất rất nhiều Macbook 12 inch.

d. Thẩm mỹ:
Spectre nam tính, cứng cáp. Macbook siêu nhỏ gọn, sexy. Cả 2 em đều thiết kế siêu đẹp. Mình ấn tượng nhất là ở cả 2 máy là độ mỏng của màn hình bằng đúng độ mỏng của phần đáy máy luôn. Cả 2 máy đều có thể mở bằng 1 tay. Tuy nhiên mở bằng spectre đã & mượt hơn (có bản lề piston). Thỉnh thoảng mở 1 tay bằng macbook bị rít, không mở được.

=> Kết luận:

- Nếu muốn chọn thực sự nhỏ, gọn có thể mang theo mọi nơi thì macbook 12 inch ăn đứt (chỉ nhỏ bằng đúng cuốn sổ nên cầm như cái ipad). Thực tế mình cũng không tìm được bất kỳ 1 con laptop nào có thể mỏng, gọn, tiện lợi hơn được macbook 12 inch (đừng nhìn vào thông số mà nhà sản xuất quảng cáo 😁)

- Spectre thiết kế rất nam tính, siêu đẹp. Độ mỏng + thiết kế vuốt các cạnh cũng tạo cảm giác máy mỏng đến khó tin. Tuy nhiên, kích thước hơi lớn nên chưa thực sự tiện lợi cho người hay di chuyển (bỏ vào cốp xe NVX còn bị cấn, chật)

Quảng cáo

P/s: Cả 2 máy đều thuộc diện siêu đẹp, đều thu hút ở mọi ánh nhìn.

- Mình đi cafe mang macbook theo thì hầu hết ai cũng ngước nhìn. Cảm giác khá tự tin.
- Mình mang Spectre lên công ty lần đầu tiên (ở 1 rừng người xài macbook) thì ai cũng trầm trồ, chuyền tay nhau xem vì không nghĩ lại có 1 chiếc laptop windows nhìn mỏng và đẹp đến vậy. Cảm giác rất sướng.

2. Màn hình & Webcam:

- Kích thước: Màn hình Spectre 13.3 inch nên lớn hơn hẳn MacBook

- Độ sáng: Spectre tối hơn và không có lớp chống chói nên ra ngoài đường không tốt bằng Macbook

Quảng cáo

- Tông màu: Spectre có vẻ nhợt nhạt hơn, MacBook có tông màu chuẩn hơn 1 chút

- Độ sắc nét: Spectre thua đứt đuôi macbook 12 inch. Đối với ai từng xài lâu màn Retina sẽ khá khó chịu trong thời gian đầu. Tuy nhiên màn hình của Spectre cũng rất ngon (ăn đứt màn siêu xấu của MacBook Air).

- Webcam: Webcam của Macbook rất xấu, thua xa Webcam của Spectre.

=> Lợi thế của Spectre là màn hình lớn để giải trí, Webcam đẹp còn tất cả tiêu chí còn lại đều không bằng.

3. Pin

- Thời lượng pin dùng thực tế: Spectre 4.5 tiếng, MacBook 8.5 tiếng.
- Chế độ chờ của Spectre vẫn tốn điện như thường, trong khi MacBook tốn pin chờ cực kỳ ít.
- Độ bền của pin: Pin macbook siêu bền, mình dùng hơn 1 năm mới chai có 1%. Cái này thì chấp mọi thể loại máy Windows luôn.
- Cục sạc: Cục sạc Macbook tinh tế, gọn hơn, có thể tháo rời dây. Tốc độ sạc thì Spectre nhanh hơn (45w vs 28w)

=> Kết luận: Macbook có thời gian pin rất vượt trội, đảm bảo xài cả ngày, pin rất bền. Spectre thì xác định luôn mang theo cục sạc đi kèm 😔

Ghi chú: Mình cực kỳ ghét THÓI QUẢNG CÁO PIN LÁO TOÉT của rất nhiều hãng laptop windows. Thực tế thời lượng pin không bằng 1 nửa so với hãng công bố.

4. Hiệu năng

Thông số: Spectre Core i7, 8GB RAM, 256 SSD. Macbook Core m3, 8GB RAM, 256 SSD.

Trải nghiệm thực tế:

Macbook: Tất cả các thao tác hàng ngày cực kỳ nhanh, mượt. Tuy nhiên khi gặp các tác vụ nặng thì bộc lộ điểm yếu đến khó chịu. Ví dụ: Xử lý 1 file Excel với tầm 10.000 dòng thì xác định nghỉ làm luôn cho lành. Tốc độ khởi động chậm (khoảng 15s). Tuy nhiên, 1 - 2 tháng mình mới tắt máy 1 lần, nên cũng không quan tâm lắm.

Spectre: Các thao tác hàng ngày đều nhanh, mượt. Xử lý các tác vụ nặng ăn đứt MacBook. Khởi động cực nhanh (khoảng 5s). Tuy nhiên xài bất tiện hơn macbook vì cứ dùng xong lại phải tắt máy cho yên tâm :(

=> Kết luận: Macbook tuyệt vời cho các thao tác giải trí hàng ngày, xử lý công việc nhẹ, không phù hợp với công việc văn phòng. Spectre vượt trội về hiệu năng, có thể phù hợp cho đại đa số người dùng.

5. Bàn phím, bàn di chuột & loa ngoài:

Bàn phím Spectre gõ tốt hơn, đèn bàn phím không thể điều chỉnh độ sáng, khi gõ phát ra âm thanh "cạch, cạch". Bàn di chuột chỉ ở mức ổn. Mình thường xuyên phải mang theo chuột rời.

Bàn phím Macbook gõ chỉ ở mức tạm ổn, đèn bàn phím có nhiều mức sáng khác nhau. Bàn di chuột cực kỳ tốt, khỏi cần suy nghĩ đến việc mua chuột ngoài. Độ bền của bàn phím macbook có vẻ không tốt (thấy nhiều người review bị lỗi, phải sửa rất mắc).

Loa của Spectre nghe hay hơn 1 chút. Tuy nhiên âm lượng lại nhỏ hơn và âm thanh không trong bằng MacBook.

=> Bàn phím Spectre tốt hơn, tuy nhiện hơi bất tiện (đèn bàn phím và độ ồn). Bàn di chuột Macbook tốt hơn Spectre.

6. Độ nóng và tản nhiệt

Thiết kế: Macbook không có quạt tản nhiệt. Spectre có 1 quạt hút, 1 quạt thổi + thiết kế nâng cao hơn để máy thông thoáng.

Độ nóng Spectre: Thực tế Spectre xài nóng hơn khá nhiều, đặc biệt khi vừa xài vừa sạc (mình rất hạn chế làm điều này vì thấy khá khó chịu). Khi xài tác vụ hơi nặng thì nghe rõ tiếng quạt hút và thổi. Máy tản nhiệt rất tốt, tắt máy chỉ khoảng 20s là lại mát như bình thường.

Độ nóng Macbook: Xài hàng ngày chỉ hơi ấm ấm (kể cả vừa xài vừa sạc).

=> Vì chỉ phải xài chip siêu nhẹ (M3) + tối ưu tốt nên Macbook không cần tản nhiệt, không gây tiếng ồn mà lại khá mát. Spectre phải gánh hiệu năng cao (core i7) nên khá nóng (vẫn ở mức chấp nhận được)

7. Phần mềm:

Các phần mềm cơ bản đều cỏ đủ trên macbook, tuy nhiên chưa tối ưu. Ví dụ: Xài excel trên macOS chậm, ít tính năng hơn windows. Xài Powerpoint từ macbook chuyển qua Powerpoint của Windows bị lệch hết layout khá khó chịu (mình đều xài office bản quyền, không chơi .....)

Game, ứng dụng khác trên macOS cực kỳ ít. Ai thích chơi game thì hãy nói không với macbook luôn nhé.

Ngoài ra, gõ tiếng việt trên Macbook rất hay bị lỗi (phiên bản macOS High Sierra). Anh em nên cài bộ GoTiengViet để khắc phục hết mấy lỗi khó chịu của bộ gõ mặc định.

-Hệ điều hành MacOS rất ổn định, cũng chẳng cần quan tâm đến virut hay phải cài lại macOS bao giờ cả. Về thao tác sử dụng thì mình thấy mỗi hệ điều hành lại có 1 số ưu điểm riêng nên không so sánh.

=> Phần mềm Windows vượt trội về cả số lượng và chất lượng. Macbook không phù hợp để phục vụ chuyên cho công việc được. Ví dụ làm việc bằng Excel trên máy Windows mình phải làm nhanh hơn gấp đôi so với Macbook.

Đây là nguyên nhân lớn nhất, dẫn đến mình phải từ bỏ em MacBook để chuyển qua xài Spectre (sau 1 năm)

8. Giá:

Cả 2 máy cùng phân khúc giá (trên 30 triệu)

9. Kết luận:

MacBook 12 inch có ưu điểm
: Mỏng, gọn, nhẹ, tiện lợi, thiết kế đẹp & sexy, pin tốt, bền, hệ điều hành tối ưu, màn hình rất đẹp. Nhược điểm: Cấu hình thấp, ít ứng dụng, chi phí sửa chữa rất mắc (ví dụ bể màn hình thì coi như đi mất 11 triệu).

=> Phù hợp cho ai chỉ cần laptop giải trí, hoặc sử dụng các công việc cực kỳ đơn giản). Đặc biệt phù hợp cho người hay di chuyển thường xuyên. Chống chỉ định với người cần làm tác vụ nặng, hay làm các công việc văn phòng chuyên sâu.

Spectre 13: Thiết kế rất đẹp, mỏng, nhẹ, KHÔNG GỌN, rất nhiều ứng dụng đi kèm, màn hình lớn & đẹp, cấu hình cao. Nhược điểm: Hệ điều hành chưa tối ưu, pin kém.

=> Phù hợp đối với hầu hết mọi người, tuy nhiên kích thước hơi lớn & pin kém nên chưa phù hợp lắm để di chuyển thường xuyên.

Đây là các cảm nhận cá nhân của em, bác nào có gì mới thì góp ý thêm nhé.
200 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tonystark111
ĐẠI BÀNG
6 năm
thấy 2 em này giờ thua xa về độ mỏng nhẹ đẳng cấp của Acer Swift 5 air Edition
@tonystark111 acer ĐẲNG CẤP hơn apple và hp. bạn vui tính đấy 😁
tonystark111
ĐẠI BÀNG
6 năm
@caocaolatre199x Tưởng VN mình cứ gì đắt tiền là thương hiệu mà nhể. Như Apple cũng thế nó k đắt chắc cũng k đc VN mình ưa chuộng gọi là thương hiệu đâu. Mình thấy các bác ns xàm quá, mình vào xác Gruop Game đầy ng nhé, bộ máy của họ chả vài trăm triệu là chuyện quá BT. VN mình là một trong những nước có nhiều đại gia ăn chơi mà 😆))
BengPr0
CAO CẤP
6 năm
@dhphucs ngu còn tỏ ra nguy hiểm 😁
Kross99
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BengPr0 Tiền nào của lấy, thằng nào đắt tiền là máy ngon, mỗi hãng có 1 ưu điểm, Mac thiên về dòng doanh nhân thì mạnh hơn các hãng khác, nhưng nếu so về dòng đồ họa, chơi game thì ngu gì mà đi mua Mac, ng ta sẽ chọn Acer, Asus, MSI, Dell Ailien. Các bác so sánh khập khiễng, tùy nhu cầu ng dùng khác nhau. Ví như tôi là dân chơi game, cho tiền k mua MacBook
chipM
TÍCH CỰC
6 năm
Cám ơn bạn. Đúng bài mình muốn đọc. Đang muốn mua laptop mới và mình đang phân vân giữa Windows (đang quen dùng) và MacOS (chưa dùng bao giờ).
Lý do lớn nhất là muốn đổi gió vì nghe MacOS ổn định, pin tốt và nó đẹp.
Nhưng lo lắng là phần mềm nhất là excel. Mình xử lý data rất nhiều. Toàn file excel cực kì nhiều dòng và nhiều cột. File rất nặng. Nghe bạn nói thì có vẻ bộ office của MS trên MacOS là chưa tốt.
Vậy là mình nên chon mua máy Windows cho công việc rồi.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@dhphucs thể loại coi thường ng khác như bác chắc e nghĩ k0 cần nói nhiều thêm, next nhé, bác biết nhiều thì cứ dùng đi, k0 cần ta đây đâu nhỉ😃
dhphucs
CAO CẤP
6 năm
@AGE-FX Haha, trong này ai thể hiện thì người khác người ta biết. Bác viết dài, viết dai toàn linh ta linh tinh, khoe nào là dùng win từ hồi win 95 ...bla bla, lỗi nay lỗi kia, đúng nhảm.
@AGE-FX bác này nói chả đâu vào đâu, kiến thức cũ mới lộn xộn chắc do bạn bè nói rồi tổng hợp lại :v mấy cái lỗi bác nói từ hồi winxp từ năm 2001 roài do quá lâu đời nên win update ko kịp phần mềm nên mới thiếu này nọ, sang win7 làm j còn mấy lỗi đó.
Mấy cái backup hay chia ổ cứng cũng từ rất nhiều năm trước rồi giờ ai quan tâm? vì win10 nó đã dùng tài khoản cloud để đồng bộ settings (thậm chí giữa nhiều máy và điện thoại chung tài khoản), win10 cũng có luôn 2 chế độ Refresh (chỉ làm mới win) và Reset (cài toàn bộ win + app).
Còn mấy cái treo máy lỗi sector... thật sự là do phần cứng lởm, tự build máy ko đồng bộ, giờ dùng SSD nhiều win cũng hỗ trợ phần cứng đa dạng hơn nên cũng làm j còn vấn đề đó. Mac ăn win bây giờ chỉ ở 1 số chương trình đặc biệt như mấy phần mềm chuyên chỉnh nhạc - đồ họa do đc Apple viết ra để đi theo phần cứng nên win ko đc hỗ trợ thôi :v còn lại tuổi j ăn
SaiO
TÍCH CỰC
6 năm
@AGE-FX Bạn sài win kiểu gì mà 6th fai cài lại win z trời ? Tôi sài các kiểu con đà điểu mà lại chơi phần mềm diệt virus free nữa , 4 năm rồi có fai cài lại đâu
HNC001
TÍCH CỰC
6 năm
Mỏng nhẹ mình vẫn thích dòng Air 13'' hơn dòng Macbook 12'', 12'' quá nhỏ. Năm nay nghe đâu ra Air Retina. Hy vọng lời như đồn.
Hình ảnh hãy chọn MacOS tính toán nhiều windows là thông dụng nhất
slbadguy
TÍCH CỰC
6 năm
Nhìn cái phần pin và đọc cấu hình rồi đi ra, chắc phân khúc này người ta ko cần con nào hơn i3 đâu nhỉ
hai con thiết kế ra để di động ( vì nhỏ gọn, nhẹ), mà HP lại pin kém thì giữa 2 con này mình vote cho Mac.
Hangu
TÍCH CỰC
6 năm
@ste7en9x91 Thực ra so sánh pin thì ko ổn bởi một chạy coreM không có quạt, một chạy corei7 hai quạt nên pin không lâu bằng là chuyện đương nhiên bạn ạ.
@ste7en9x91 Cấu hình con hp nó i7 mà bác. Hiệu năng khác hoàn toàn. Cho dù mac tối ưu đến đâu.
_ Ý kiến cá nhân : laptop mỏng nhẹ chạy windows phải nói tới LG Gram, Dell XPS 13, Thinkpad X1 Carbon, còn HP spectre không nổi lắm, có chăng HP Elitebook 840 G5 thì may ra ... 😁

Đẹp thế này HP Spectre sao bằng :D

@quyetbuu991 _ Thời trang nhưng dùng chán thì mình thấy không ổn lắm nên mới mạn phép cho các dòng khác cũng "thời trang" không kém nhưng dùng ok hơn nhiều. Mua laptop về để dùng chứ nếu để khoe thì cứ Macbook thôi, ai nhìn cũng hiểu 😁
eaglet_no1
TÍCH CỰC
6 năm
@iceteazz Lg gram rất nhẹ rất đã mà sao ít nơi bán quá nhỉ.
@iceteazz Hp Envy 2018 không được đem ra so sánh nhỉ
@eaglet_no1 _ Mình chưa dùng không rõ, nhưng đoán là vì đạt dc trọng lượng nhẹ nên hy sinh kha khá thứ khác, và giá không dc ok so với những gì nó mang lại (kể cải cái điểm mạnh là nhẹ...) ít người mua nên cũng ít người bán thôi. Người ta biết tới Lg qua sản phẩm điện tử điện lạnh nhiều hơn là máy tính nên chắc còn phải chờ 1 2 năm để nhiều người biết tới hơn 😁
Macbook 12 giờ ko nên mua, đang lỗi bàn phím cánh bướm.
HP Spectre này là bản cũ rồi, bản mới viền màn hình mỏng hơn, máy nhỏ hơn.
@QXPro con 1040 g4 đẹp hơn nhiều
bitdefend
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huykhanh95hup chuẩn luôn bác, e đang xài 1040 g4, đã thiệt, cả về thiết kế và hiệu năng, pin
firestork
TÍCH CỰC
6 năm
Nam tính làm việc thực sự thì dùng Specter or MB Pro. Còn đàn bà làm văn phòng chơi chơi thì MB thường
xps13 ăn đứt em spectre này. Tiếc là thớt ko có xài để so sánh với mac 12
Mình dùng Latop theo nhu cầu công việc, sau này điện thoại có hết ứng dụng mình cần, nên bỏ luôn cả laptop
ham mỏng nhẹ cho lắm vào rồi lại một đống adapter, phụ kiện đi kèm. Mua những máy màn hình 14 inch, trọng lượng từ 1,5 kg trở xuống là đẹp rồi
@anhtuanngoc 14 inch hay 12 inch cũng đều phải mang phụ kiện đi kèm. Và tất nhiên 1 cái máy 12 inch sẽ nhỏ gọn và nhẹ hơn mấy con 14 inch rồi.
về khoản pin thì đúng thật là đồ apple pin cực bền, nhà đang xài con ipad air 2, mua từ khi mới ra mắt, xài như trâu bò, chơi game miết ngày sạc 1-2 lần mà chai có gần 10%. Con mac pro 15 2015 của ông anh mua đc hơn 2 năm, mới chai hơn 5% 😁
Cơ mà con mac 12 trông mong manh quá, xài cứ sợ nó quẹt trúng đâu cái là mẻ cạnh
@thanhdat3796 Thực tế cục pin nó lâu chai lắm, chu kỳ sạc tầm 2000 lần. Hãng nào cũng vậy thôi chứ riêng gì apple. Mà mấy hãng khác thay cục pin rẻ èo nên thích thì thay chứ cũng ko cần đợi chai nữa! 😃
@thanhdat3796 công nghệ pin thì chững lại cả chục năm rồi,hãng nào cũng như hãng nào thôi,pin lithium hay lipo thì cũng tầm 2-3000 vòng sạc là hết,nói cái khác của apple ngon hơn thì có thể công nhận nhưng riêng về pin thì tình trạng chung của cả thế giới nhé.
@hiệp sĩ kanzaki Oppo find 7a của mình xài 2 năm đi luôn cục pin, có thể linh kiện apple đc kiểm định tốt hơn và phần mềm sử dụng điện, và duy trì năng luợng tốt hơn. Dẫn đến pin bền hơn, dưới góc nhìn bth của ng tiêu dùng thì họ sẽ phán pin apple tốt hơn
@thanhdat3796 Nhưng tiền thay cục pin apple nó thay được 2 3 lần pin laptop thường. Cùng số tiền và khoảng thời gian đó ta có thể xài pin mới hoài. 😃
Bác so sánh thế này chưa ổn lắm:

- 1 thằng là core m không fan, 1 thằng core i7 => chênh lệch hiệu năng là quá rõ, bác ss như thế này không clear(Ai đi ss 2 thằng với phần cứng chênh lệch rõ ràng như vậy?)
- 2 thằng này nhắm vào 2 đối tuợng khác nhau bác nhé. Dòng máy là cao cấp, nhưng đối tượng khác nhau; 1 thằng nhắm vào người dùng cơ bản(Sd office, web, PTS cơ bản, nhỏ gọn tiện mang đi lại, có thể lập trình giao diện, design cơ bản hoặc lập trình app cho ios), 1 thằng nhắm vào người dùng cần mỏng nhẹ hiệu năng cao.
- Office là của thằng MS, trong trường hợp của bác, bác có làm office tốt cho thằng đối thủ của mình ?
Bác dùng software của adobe, hay lập trình như eclipse,netbeans hoặc intellij đều thấy làm tốt hơn window nhiều(nhiều người dùng đều đánh giá là như vậy) => phần mềm chưa tối ưu là sai.
- Về virus thì thằng macos nếu click vào trang linh tinh như p.o.r.n hay j.a.v vẫn dính như thường, nếu tin tặc đã chủ động tấn công thì đều ra đi như nhau thôi.
@tạ đức duy Muốn chip i7, cân exel ngon, card màn hình HD6000 ngon, pin 12h thì tốt nhất nên mua MAC AIR bác ạ 😁 Ăn đứt cái con SPECTRE này.
@phuongvh.apple 1. Bởi vì ai cũng biết macbook specification như nào nên chỉ cần nói hiệu năng của nó hơn là nói cấu hình như abc không thể làm được xyz, gây confusion.
4. Ít hơn là bởi vì tấn công nó khó hơn(nền tảng unix same same ubuntu - cái này e chưa tìm hiểu rõ nên không biết chi tiết 😁) và ít người dùng hơn thôi bác, còn đã chủ động tấn công thì đều lên đường bác à :D
@Quick2Silver_Mx Cái này là do thằng MS thôi bác, chứ dùng trên pro cũng vậy thôi, mọi thứ đều ngon trừ MS office :D
cuthune
TÍCH CỰC
6 năm
Chắc có một mình mình thấy con Spectre xấu vãi c*t, thiết kế nhìn cứ ái ái kiểu gì.
sadnightdj
TÍCH CỰC
6 năm
Chưa xài em spectre này ko biết sao, ko biết HP dạo này còn nóng vs tắt máy khi quá nóng ko, ngày trước xài em HP DV6 Core i7 chơi game hay làm đồ hoạ nặng thì em nó quạt chạy ù ù nóng kinh hồn rồi shutdown, còn MacBook 12 đời đầu core M5 mình cũng xài rồi máy mỏng nhẹ đẹp pin ổn nhưng làm việc nhẹ thôi, mình đua hđh windows cài phần mềm làm việc em nó hơi đuối vs nhỏ nên để bx xài, chuyển qua em MacBook 15 2017, về khoản tốc độ này kia thì quá good nhưng pin hơi hẻo vs nặng và thô ko như em 12’, cũng may giờ nó hỗ trợ trên ipad nên đi làm vs công tác đỡ mang vác cũng khoẻ, để em 15 nhà xài
2 con này so với nhau hơi lệch 😁
Lấy 2 con đập vào nhau . Con nào còn sống thì duyệt
nvavan2
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ý kiến như ẹ họ
Bạn chấp Pin thể loại windows hả, bạn đã xài Panasonic chưa, xài HP Zbook chưa mà nói như đúng rồi thế.
Zbook tôi xài 3 năm 0% nhé, khuyến mãi cái ảnh nè
Hoakylan1991
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dhphucs Bác xài 3 năm mà sạc có 128 lần, ít quá nhỉ. Không biết HP đếm số lần sạc có chính xác không nhỉ?
dhphucs
CAO CẤP
6 năm
@Hoakylan1991 pin này sản xuất từ lâu nhưng mới mua để thay cho cục pin cũ thôi chứ không phải đã dùng 3 năm. Mà mua đúng pin tốt thì cycle count lên đến 1000, bình thường chỉ khoảng 300
Hoakylan1991
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dhphucs Vậy mới xài được tầm nửa năm mà chai đến 15% luôn hả bác. Thấy pin có vẻ mau chai nhỉ 😔
dhphucs
CAO CẤP
6 năm
@Hoakylan1991 pin hơn 1 năm rồi bác nhưng ít dùng, nhiều khi sạc đầy mà để 1, 2 tuần mới mở máy nên hại pin lắm, pin lipo muốn giữ bền chỉ nên sạc khoảng 50%.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019