[Chia sẻ] Chọn Macbook cho ngành học kỹ thuật thì có ổn không?

12/5/2018 11:39Phản hồi: 328
328 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhminh1208
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói chung là tùy ngành nghề và yêu cầu công việc thôi như làm dev iOS thì chắc chắn dùng MacBook rồi còn nếu nhất quyết không làm dev iOS thì mua về vẫn dùng win là chủa yếu thì thôi cứ làm con workstation windows mà dùng giá cũng ngang MacBook mà cấu hình và độ bền thì MacBook thua xa.
@anhminh1208 Chính bạn đã tự nhận là bạn QUEN với Windows đấy nhé!

Thói quen và nhu cầu của bạn chỉ là 1 trong rất nhiều các nhu cầu và sở thích cũng như thói quen khác nhau, và vì lẽ đó, đừng so sánh bừa.
Và tất nhiên bạn là Dev thì ko có nghĩa bạn đại diện cho tất cả dân Dev. Thói quen của bạn cũng vẫn sẽ khác những Dev kia.

Nếu Mac chỉ để làm màu, thì nó chết từ lâu rồi chứ đừng nói nó vẫn sống khoẻ và giá vẫn đắt như bây giờ. Phương Tây ko có thói quen tiêu xài hoang phí!

Đối với Mac, nó cũng giống như iPhone hay iOS, người dùng yêu thích chúng bởi:
- Dễ sử dụng, tiện & đơn giản
- Đẹp
- Ổn định
- Thương hiệu

Cho hỏi nhỏ 1 câu nhé, bạn nói bạn có lập trình trên Mac 1 thời gian rồi đúng ko?
Vậy bạn có biết cách restore lại các version của file trước đây mặc dù bạn đã save đè lên rồi ko? 😃
@phuongvh.apple Bác có thể thử bàn rê của dell xps xem bh nó có sướng hơn mac k 😃)). e đang dùng 2 con dell xps + mac pro nhé . Đùa chứ e thấy bác nói như kiểu bọn m k thấy cái hay vì bọn m đ biết dùng. Về diệt virus thì e cũng tỷ năm k cài r @@ chả thấy sao, nó cũng k ghê gớm như bác nghĩ đâu. Pin thì thấy con xps cũng k chênh nhiều. Mấy cái bác nêu ra mua mac k phải cài em thấy xàm vkl, đơn giản như unikey mặc định của mac cùi vl nếu như k cài thêm gõ tiếng việt (máy mới về cài là bt con mac e cũng cài thêm cả tỷ thứ). Bác cứ thích lấy mấy cái điểm mạnh hơn của mac ra nói sao bác k nói về những điểm yếu của mac so vs win đi.
Cái máy tính nó chỉ là công cụ thôi và e k hiểu sao bác phải xoắn lên thế. Đối với những người dùng đơn giản k cần yêu cầu quá cao thì mac là lựa chọn khá tốt ( vì đẹp mà :v ). Trong khi đó với cùng 1 mức giá thì win có thể mua dc cấu hình cao hơn làm dc những việc nặng nhọc hơn ( vd: con mac của em chạy object detection hết 20s 😔 còn con win có cạc màn hình như chưa đến 1s).
Khuyên bác không nên thần thánh apple quá và lựa chọn máy hợp với nhu cầu của mình nhất :v . Hoặc bác có thể mua cả 2 như e ahjhj. Nó chỉ là cái máy tính thôi đáp ứng dc nhu cầu của mình thì mình dùng.
P/S: e cũng k biết restore lại version của file trc đây nhưng mà e dùng git, ide các thứ nó lưu lại hết anh ạ ( còn có cả ngày h cụ thể khác gì so với file cũ ...).
@Night_onlylike 1. Đã dùng trackpad của XPS 15 😃) nhưng lại chưa thử touch 5 ngón nên chưa biết về hiệu quả. Chứ dùng 2 ngón thì quá nhạt nhoà. 2. Gõ tV trên Mac chính là Unikey phiên bản rút gọn (ko có tool chuyển code text). Cùi? 😃) 3. Ko cài antivirus mà vẫn sống thọ? 😃))) ít cũng phải có Essential! 4. Restore file bằng phần mềm cài thêm à? 😃) Lại phải cài rồi! 😃) 5. Ngta mua Mac chỉ vì đẹp à? =)))) 6. Mac ko có VGA rời à? 😃)) 7. Mac chỉ có 1 điểm yếu so với Win là hệ phần mềm chưa đa dạng bằng. 8. Thanh niên mua máy là có sẵn Win Ultimate à? 😃)) Mua máy thử cộng thêm hđh bản quyền xem giá nhiêu tiền? 😃)))) Thật chứ nghe thanh niên phân tích thấy chém gió quá 😃))) Thôi nhé, biết phong cách rồi, miễn tiếp, bye!
@phuongvh.apple anh bảo thủ vãi 😃))) . 1. e touch cả tỷ ngón r ạ, e thích cái trackpad xps hơn là bởi vì nó dùng 3 ngón alt tab thích vl, còn lại thì khá giống pad trên mac ( vì bọn nó toàn học cái tốt của nhau về làm thôi).2. Nó đúng là unikey bản rút gọn nhưng bản đó từ tỷ năm trc khi a làm ra unikey tặng cho apple rồi, thực sự thì h nó k còn tốt nữa.3. K cài antivirus có lẽ do e chủ quan nhưng đúng là e vẫn sống thọ. 4. anh cứ hỏi lập trình viên nào dùng mac mà k dùng git nhé k dùng thì gọi là ngu đó anh vì git nó quá hoàn hảo r. 5. e không phủ nhận những cái hay của mac ( lập trình dùng mac thì quá tuyệt vì cài các thứ rất dễ k như win, em mua mac 50% cũng vì thế) nhưng mà phần lớn lý do là đẹp mà 😃)) 6. Mac có nhưng mà nếu có card thì giá nó sẽ ra sao anh tự hiểu và bằng giá đó mua win thì dc card gì ? và 1 điểm cực kỳ quan trọng nữa chính là card AMD trên mac k thể ăn dc Nvidia trên các máy cài win ( đơn giản Nvidia có CUDA ) vậy nên lập trình liên quan đến AI, DL, ML các thứ thì tốt nhất là bỏ qua mac. 7. cái điểm này to lắm anh ạ 😔 8. Thế nên em mới nói nên mua máy vì nhu cầu.
Cái chính của phần trên e nói với anh chỉ là để chỉ ra những cái anh nói nó bullshit vl thôi. Cái quan trọng là phù hợp với bản thân mình. Nhưng mà anh bảo thủ quá hay nói thẳng ra là sĩ quá, a nghe em nói nhưng anh k nghĩ a chỉ chăm chăm trong đầu những người khác k hiểu gì chỉ có mình là biết. Nếu mỗi máy nó không có cái hay của nó thì nó không thể cạnh tranh với nhau dc nên việc anh cứ bênh 1 bên là rất tuyệt vời nó vô lý lắm 😃).
lucifer009
ĐẠI BÀNG
6 năm
mấy anh xây đựng nóng tính thì phải xài thinkpad rồi. lâu lâu phang cái cho hạ hỏa, chứ xài mac là xong luôn. (mình đang xài t420 nồi đồng cối đá, muốn lên đời t550 mà nó bền quá bác ạ, phang mãi không hư, giờ bỏ thì phí.😁).
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
Lời khuyên 1: Nếu là dân kỹ thuật thì hãy làm quen với tất cả. Dù là mac hay win hay máy chạy Linux. Đơn giản vì đi làm ở cty thì quyền lựa chọn cực kỳ ít. Cứ chọn chọn rồi đến cty giao máy chỉ có khóc thét.
Lời khuyên 2: Thực sự có tiền hãy mua mac. Hãy mua cấu hình tốt một chút, đừng bao giờ tin cái câu "cấu hình thấp nhưng trải nghiệm bla bla". Macbook nó cũng phải dùng phần cứng để chạy ạ. Cty mình có ông lôi con macbook pro 13 inch, 2017 ra code IOS, chạy lag lòi, lại lôi con mbp 2012 max opt ra code cho lành. Ông khác cũng có con máy đó, mở nhiều chương trình quá nó cũng nóng ran rồi lag.
Lời khuyên 3: Nếu chơi game hoặc làm những chương trình mà gần như thường xuyên trên window, hãy dùng window. Mình là dân cực nghiền Linux, (còn macos cũng dùng cỡ 4 năm rồi), nhưng vì chơi game nên vẫn chuyển qua Window và thật sự chả bao giờ hối hận.Cài tool khó như @Duy Luân nói, mình chưa bao giờ gặp vấn đề luôn, dù mình cũng code đủ trên trời dưới bể. Window 10 giờ có WSL cũng cực ngon nếu muốn dùng cả Linux(Mac và Linux đều từ họ Unix, nhưng vẫn có rất nhiều xung đột về môi trường nhé). Và quan trọng là, buổi trưa anh em giải trí game, ko cần phải chạy vạy khắp nơi mượn máy để chơi nữa.
myquartz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@gaucon3503 Cắn răng sử dụng Windows nhưng gặp quả xử lý dữ liệu text, thì cực khổ và mất thì giờ lắm. Mac đứng nhất Linux thứ nhì về vụ này, Win khổ sở lắm luôn.

Ví dụ: chúng ta có leaked ID database của Zing vừa qua, hoặc tương lai lấy được của tinhte 😃, giờ xử lý file đó, chém đống hash md5 lấy ra mật khẩu, dùng Windows xem (tay Thái nó dùng Mac https://vnhacker.blogspot.com/2018/05/nguoi-viet-nam-chon-mat-khau-nhu-nao.html đây, có ai thử bằng Win ko?)
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@myquartz Không hiểu ý bạn? Ý bạn là text editor hả
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@myquartz Còn nếu ý bạn là xử lý dữ liệu bằng code thì thông thường, Linux chạy code vẫn là nhanh nhất, nhưng chênh lệch là ko nhiều, quan trọng cái nữa là tùy thư viện hỗ trợ trên nền tảng nào. Và quan trọng nhất đó chính là cấu hình, máy CPU càng nhiều core, RAM càng nhiều thì xử lý càng nhanh, macbook, laptop window hay gì đi nữa cũng ko thoát khỏi quy luật đó.
@Duy Luân Mac k có GPU chạy deep learning khóc thét anh ơi
knonlylove
TÍCH CỰC
6 năm
thời buổi nào còn so sánh kiểu "máy Mac nhẹ và đẹp và pin trâu so với máy win". Trời ah. Chắc đã quên dòng Dell XPS , Hp Envy (bỏ qua dòng Spectre vì pin kém hơn). Nói sơ sơ 2 còn này về độ đẹp - độ mỏng - độ nhẹ - pin trâu - kèm cấu hình cao thì Mac sao có cửa. Cùng lắm bằng nhau thôi. Chưa kể phiên bản khác của 2 con này còn có màn cảm ứng, rồi còn xoay lật các kiểu. Còn độ ổn định thì đã lên tới Win 10 rồi cơ mà. Nếu mà nói xài Mac vì lỡ yêu cái logo và thiết kế thì còn dc. Mấy lý do khác ko thuyết phục được mình.
@knonlylove Màn hình cảm ứng vs xoay 360 là 2 tính năng vô dụng nhất vs mình và chắc cũng hầu hết anh em kĩ thuật ko biết để làm gì luôn😃😃
Hiển NT
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đức Dương Vũ Tại vì bạn và những người đó tự định hướng mình là "kỹ thuật" nên không cần phải xem phim, và lúc xem phim mới chính là lúc cái máy tỏa sáng.
knonlylove
TÍCH CỰC
6 năm
@knonlylove mình ko hiểu "dân kĩ thuật" là dân kĩ thuật nào nữa (đồ họa , xây dựng, phim...). Có đứa em nó học về đồ họa thiết kế nội thất gì đó. Nó mua hẳn cái máy Desktop chíp Xenon , đồ họa khủng gì đó tầm 35 chai để render. Mấy cái mấy trạm Work Station nhiều khi chạy còn yếu nên nó mua hẳn con này. Ra coffee shop toàn thấy mấy anh em xài MAc để làm ... photoshop ???
Mac không hợp cho thiết kế thiên về cơ khí một tý nào hết. Với cái lý do thằng viết đưa ra thì bố mua mẹ nó máy chạy windown cho nó rẻ. Nếu muốn máy đẹp mà cở tầm giá với macbook củng đầy.
Cái trang này viết bài nào cũng định hướng ng đọc mua đồ Apple
@luuthienloc Đây là mình sử dụng và chia sẻ thôi chứ định hướng mua đồ Apple mà mình có được 1 xu nào thì mình cũng định 😆
dhphucs
CAO CẤP
6 năm
@Lê Phú Khương cùng cpu, cùng vga onboard với mấy con lap xài win entry thì nhờ bài này mod đã nâng vga onboard lên 1 tầm cao mới.
Thực ra thì chỉ cần 1 con máy MÀN KHÔNG CẢM ỨNG là ok 😁
@deathoralive Đồng ý. Mình thấy màn hình cảm ứng trên laptop không hữu dụng cho lắm :D
@deathoralive ra cafe lướt web hơi bị nhàn, còn hầu như cũng ko dùng. đang định kiếm 1 con có hỗ trợ bút :D
uniqvinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@deathoralive Cứ vậy là auto Apple sao? :rolleyes:
@uniqvinh Không hẳn thế 😁 Mình dùng con MAC RETINA LATE 2013 từ đầu năm 2014 đến bây giờ thì nó chỉ tắt khi mình thay PIN :D
NoSheeple
TÍCH CỰC
6 năm
Cái cần nhất với sv là giá rẻ thì mac thua xa
@NoSheeple Sinh viên giờ giàu lắm đó 😆))
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
6 năm
@NoSheeple Mua máy đời cũ. Giá không quá cao mà cấu hình vẫn đủ dùng
xversion1
TÍCH CỰC
6 năm
Mang iPad đi học có ổn không?
Macbook cho ngành học kỹ thuật có ổn không?
Chuẩn bị đến:
Dùng iPhone chạy Grab có ổn không?
Dùng Apple watch xem giờ có ổn không?

Cái gì mà chả ổn, có tiền thì cứ dùng thôi.

Đáng lẽ viết bài "Dân kỹ thuật nên dùng lap gì tiện nhất" thì mới có tý bổ ích và đáng cho lên trang chủ.
@xversion1 Okay mình sẽ nghiên cứu zấn đề này he he
@xversion1 Phải đăng nhập like ngay, những câu hỏi rất hay trên tinhte.
31101992
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mac không hợp với Dev nhúng driver vì một số compiler cho các phần cứng đặc biệt không có cho macos. Một số board mạch không hỗ trợ driver cho macos. Số cổng kết nối usb không đủ cho thiết bị. So với máy bàn chạy win thì mac thua hết.
myquartz
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói gì thì nói, ai cảm nhận thế nào thì cảm nhận, sở hữu 1 cái máy Mac luôn luôn là niềm mơ ước của rất nhiều người. Chả qua là không có tiền mua mà thôi, và tình cảnh phải mua vì phần mềm cần có chạy cái đó, hoặc phải dùng là máy do thằng khác mua nó đek quan tâm đến trải nghiệm của mình, nó chỉ biết cài/support cho ... Windows.

Nếu chia ma trận dạng 2x2 sau, giả sử rằng ta có công cụ làm việc bất kỳ OS (ví dụ có App trên cả 3 OS), thì lựa chọn tốt nhất sẽ nằm trong ô giao nhau:

[tr]
[td]-[/td]
[td]Nhiều tiền[/td]
[td]Ít tiền[/td]
[/tr]
[tr]
[td]Hiệu suất làm việc[/td]
[td]Mac[/td]
[td]Linux[/td]
[/tr]
[tr]
[td]Trải nghiệm + giải trí thú vị[/td]
[td]Mac 1st Windows 2nd[/td]
[td]Windows[/td]
[/tr]
myquartz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dhphucs
Hì, vì cái mình nói nó thuộc bài toán số nhiều, có tính phổ biến và nó được đo đếm nghiêm túc hẳn hoi.

Ví dụ như 2 bạn, lại lấy chính các bạn làm mẫu, chả nói lên tính phổ biến. Ví dụ thế thì mình lấy luôn ông già mình, 6+ years dùng Linux, máy siêu cũ, chỉ web đọc báo giờ thêm fb, cũng chả vấn đề gì suốt từ lúc đó. Nhưng
Linux vì trước cài Win7, người già ko hiểu nên hay click vào các banner lừa đảo khi đang duyệt web, hay chạy tè le các loại chương trình đó gây mất ổn định, thằng con bận suốt tháng bị hành vì cài lại. Ví đụ đó còn thực tế hơn
ví dụ của các bạn, ko sử dụng máy duyệt web kiểu đó nên chả làm sao.​
@myquartz Vì bạn nói đi làm nên mình mới nói về chuyện đi làm . Cty nào mà nv rảnh rang ngồi lướt web bậy bạ tào lao bạn nói mình né cái . Còn máy cá nhân ok nếu cho người lớn dùng cứ mua imac cho nó gọn laptop cũng chơi luôn macbook. Còn làm việc cty thì đến cty nhỏ xíu nào trả tiền cho bạn ngồi chơi lướt web , cài linh tinh để có chuyện xảy ra. Nếu thằng thích táy máy tay chân ông đưa cái hdh hay con máy nào cũng banh rồi cho nghĩ việc luôn đi. Mình từng có kn rất nhiều với những tay như thế , từ năn nỉ cho đến lén lút cài phần mềm riêng vào máy cho lên đường hết .
Hiển NT
ĐẠI BÀNG
6 năm
@myquartz Có vẻ như bạn đang cố áp đặt mình vào người khác? Bạn có biết là có rất rất rất nhiều người CHỈ sử dụng Windows Defender và KHÔNG sử dụng phần mềm antivirus của bên thứ ba NHƯ MÌNH không? Và hẳn là bạn sẽ tự vấn bản thân khi biết cái lap của mình khởi động 3s, mở Visual Studio trong vòng 10s. Mình cảm thấy thế là ổn. Hơn nữa nó không trục trặc như bạn nghĩ đâu. Bạn phải nghĩ thoáng cho Windows thì bạn mới cảm nhận được nó.
Cài lại Windows chỉ mất 5 - 10 phút và nếu bạn sao lưu driver rồi thì việc cài driver cũng chỉ mất 10 - 15p.
Theo như bạn viết thì có lẽ bạn đã chủ quan và mất thời gian vào những việc này (do không có phòng bị trước). Đó là lỗi của bạn, chứ không phải là lỗi của hệ điều hành. (p.s đang dùng windows 8.1)
namblanc
TÍCH CỰC
6 năm
@myquartz Bạn là thằng ngu dốt.
Bugati1990
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tinh tế dù biết là toàn lũ cuồng Apple nhưng cũng nên hạn chế bớt những bài viết nhẳm kiểu này.
@Bugati1990 4492C379-798C-4887-8386-B1B4DBFA5378.png để đây thôi ko nói gì nhiều 😁
@Bugati1990 Nhục quá má ơi 😆))))
Bugati1990
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê Phú Khương Đau lòng nhất là khi không phản bác được ý kiến thì lại quay ra dò xét hít hà từng dấu chân 😃. Đây là kiểu ngụy biện tấn công cá nhân :v chứ ko dám nhìn thẳng vào vấn đề chính đang thảo luận :v .
Khập khiễng và vớ vẩn.
Chỉ đánh giá về mặt phục vụ cho học kỹ thuật nhé: Nếu giá tiền là như nhau thì nên dùng MAC, ok chả có gì phải bàn vì nó ổn, dùng hàng mẽo thương hiệu, dùng được cả MacOS lẫn Windows, màn đẹp, trải nghiệm phê hơn.
Nhưng cái giá mới là quyết định: Nếu tiền MAC gấp rưỡi hay gấp đôi thì lấy số tiền đó mua máy tính hãng khác như del, hp, sony... thì đã được 1 cái máy khác ngon không kém (hoặc ngon hơn nhiều).
Zet123456
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phạm Duy Tâm Cứ theo sologan củ a fan apple là cái gì của apple là ngon...éo cần biết nó ra sao..ok
@Lê Phú Khương Dân kỹ thuật mà dùng máy phải đẹp phải nhìn vào người nào cũng biết con máy mình mua 30 củ à ? Đừng hại sv không phải ai cũng đủ giàu để nghe những lời bay bổng về con Mac ngành nghề nào cũng the best thế này . Đừng nói sv nghèo làm gì sv gia đình bt bỏ >30tr mua con Mac được bao nhiêu % ? mua con Mac còn kèm theo 1 lô 1 lốc các thứ kết nối , thương sv đi . Bạn giàu thì bạn nên mở ngoặc ra tôi giàu nên tôi nghỉ vậy . Những con máy ws chạy quadro M chuyên dụng cho dân kỹ thuật bạn vứt cho ai xài ?
@traisaigon mãi mới có 1 người đúng ý mình, nghe ông mod nâng bi Macbook mà dị ứng mặc dù đang xài song song cả 2.
knonlylove
TÍCH CỰC
6 năm
@Lê Phú Khương HP ENVY 13 Touch late 2017. core i7-8550U, Ram 8G. SSD 256. Màn hình viền mỏng IPS Touch. Nặng 1,23kg Pin 9 tiếng .... (xem thêm review trên Laptop Mag) GIÁ 21 triệu (đã dc discount). Muốn 30 triệu thì dc nâng cấp SSD, Ram , màn 4K, Card rời. Đó 30 triệu đó bạn.
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
Giờ mua máy đừng có ra tiệm mà nói mua máy tầm giá đó. Giá thì có nhưng mua rồi ngậm bồ hòn làm ngọt.
Cấu hình máy mạnh nhưng cái HDD làm cho máy chậm vì đã được cài sẵn Win 10 bản quyền (ai cũng thích), điều này nhân viên tư vấn không nói.
@@habu@ Vấn đề lớn không? Các máy Windows đa phần thay phần cứng rất dễ, tự làm được, còn không thì nhờ kỹ thuật thay, easy.
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
@davenguyen91 Vấn đề lớn ở đây là anh chị em đồ họa kỹ thuật ko bỏ thêm tiền mua và mất bảo hành. Họ luôn là một con lười và sợ tốn kém.
@@habu@ Mất bảo hành? Bản kiểm tra lại thử. Mình dẫn bạn mình đi thay thì bình thường mà, tiền bỏ ra thêm dăm 3 triệu chứ nhiêu mà làm được khối việc, mịa, bên Mac thay cái SSD 512 là tốn 1 mớ với đủ thứ rắc rối mặc dù cũng làm được. Lười thì mình ko chắc, bà chị kiến trúc mình quen người nhỏ xó 1m5 vác con MSI nặng cũng 3.5 kg mà ko than vãn chi.
Chắc TT ăn tiền apple hay sao suốt ngày qc cho Macbook .
KN bản thân thấy support cho nhiều người bên lĩnh vực kiến trúc và chế tạo máy xin thưa luôn : Ai có tiền vừa phải thì nghỉ cho khoẻ con giàu quá ko nói vì xài ko được mua lại con khác nó dễ .
Mac có Autocad nhưng gom hết tiền mua lic đã chết người , giờ cài tool free khó vô cùng , tool có trả tiền thì phải rất giàu mới mua nỗi , cra ck rất khó đọc hướng dẫn chưa chắc làm được .
Cài win lên Macbook chả khác gì máy win mà còn rất rất nóng , chạy 1 bản vẽ vài layer nó phà ngược hơi lên bàn phím rất khó chịu và gây hoang mang cho chủ nhân , pin tuột siêu nhanh , wifi bluetool như lol . Cầm ra ngoài công trình thì nguy cơ vào bụi rất cao , cái này có anh kỹ sư xây dựng tin lời của TT này mà mua con macbook pro 2016 (bài Macbook là con laptop chạy win tốt nhất) bụi vô là đi bảo hành cả tuần , đi 2 lần bán luôn con máy mua con hp Zbook ổn luôn cả năm nay ko thấy complain gì .
Macbook đi học thì ok vì ko cần thư viện , đi làm thì nó có cả đống thư viện , đem cái thư viện từ win qua Mac hay trên server vào Mac ko phải chuyện đơn giản . SSD trên Mac cũng có giới hạn , giàu nứt vách mua con macbook pro 2TB thì ko có gì để bàn còn 1TB quay đi quay lại là hết sạch lại ỳ ạch
Còn 1 cái ai cũng kêu Mac ổn định . Nó chỉ ổn thời gian thôi file cache của nó nằm đâu ko ai biết , làm sao xoá cũng chẵng biết luôn . Vẫn phải lâu lâu cài lại máy không khác gì máy Win .
_ Có cả tỉ loại kỹ thuật ... nếu cần lập trình Mac thì khỏi nói ở đây ^_^!

_ Cần so với các máy cùng giá tiền với Mac, và nếu so ngang tiền thì mình nghĩ là ngoài MacOS và 1 số phần mềm cho multimedia, Macbook chả hơn dc con windows nào cả, đặc biệt loại xịn chuyên cho dân làm việc ví dụ Thinkpad, Latitude, Elitebook etc

_ Vì thế nói thực là : giàu thì mua gì mình thích hỏng vứt mua con mới 😁. Nghèo nhưng cũng cố tiết kiệm mua 1 con khá khâm cho 4-5 năm học cao đẳng đại học, thì khuyên thật mua 1 con Thinkpad dùng, không bao giờ phải hối hận luôn, giá nào cũng có, cũ mới đều có, điểm chung là bàn phím ngon, màn hình lởm, bền cũng cỡ Nokia cục gạch, bật là chạy khỏi nói nhiều, khả năng nâng cấp khá toàn diện (tùy dòng) và thiết kế mang nét đẹp công nghiệp vốn không 1 dòng máy laptop nào có được (triết lý thiết kế không đổi qua 25 năm) Giá của máy Thinkpad mới cũng chả kém Macbook, nhưng những gì nó thiết kế ra trái ngược với Macbook, và đem lại cho dân kỹ thuật nói chung theo mình nghĩ là dc nhiều hơn Macbook. Riêng cái bàn phím đã là thứ vô giá cho các bợn cần gõ khóa luận rồi :D

_ Nhưng nếu chọn ngành Multimedia cần xử lý ảnh nhiều, Macbook, Dell XPS, cũng là những lựa chọn không tồi. Mới đây đầu 2018 Thinkpad X1 Carbon cũng có màn hình khá khủng 2k HDR 100% AdobeRGB cho các bạn chơi ảnh, nhưng có lẽ ít người quan tâm vì giá cũng kinh hoàng ahihi.
fuyin
TÍCH CỰC
6 năm
Hành động hài nhất là mua Mac mà cài Win và dùng Win luôn.
Cái vấn đề mua mac hay win để làm việc thì ở vn mua win là chuẩn nhất. Ngoại trừ các cty code bằng ctrinh bên osx thì buộc phải dùng mac thôi.
Cái thời mac chạy nhanh ổn định, màu chuẩn, gọn nhẹ pin trâu nó qua mấy năm rồi.
@Fatcat88 Điển hình Macbook Pro 2016, 2017 lỗi lên lỗi xuống. Rất nhiều người phải đi bảo hành.
kukun
TÍCH CỰC
6 năm
Học cái gì cũng mua mac cả :v sao khi chuyển qua mac thì e k muốn về win

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019