[Chia sẻ] Chọn Macbook cho ngành học kỹ thuật thì có ổn không?

12/5/2018 11:39Phản hồi: 328
328 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ếk Kốm
TÍCH CỰC
6 năm
Tóm gọn lại thì muốn chọn máy trước hết vẫn phải xem xét nhu cầu chính của mình. Sau đó xem với nhu cầu đó thì macos có hỗ trợ tốt không. Chứ nếu chỉ nói dân kỹ thuật chung chung thì khá khó tư vấn vì những công việc liên quan đến kỹ thuật rất nhiều loại và rộng. Ví dụ như mình học về dev nhưng chủ yếu code java, android, php thì mac đáp ứng rất tốt nhu cầu của mình. Tuy nhiên với mấy ông code kiểu như c# hay .net thì phải suy nghĩ lại.

Còn về trường hợp của mình thì mình cũng xin chia sẻ như sau: Mình mua 1 con mbp cũ, 13" đời 2012, mua đầu năm 2015 với giá 15 triệu. Dùng từ hồi đó đến giờ sắp ra trường thì mình vẫn thấy không hối hận vì lựa chọn của mình. Mức giá đó theo mình là phù hợp với sinh viên, máy đủ tốt để mang lại trải nghiệm giải trí cũng như học tập. Nếu các bạn sinh viên thực sự có ý định mua mac mà thấy macos vẫn đáp ứng được nhu cầu của mình thì mình vẫn khuyên nên chọn mua các con mac đời cũ, tất nhiên hơi mạo hiểm xíu so với mua máy win mới chính hãng, nhưng bù lại nếu biết xem máy thì kết quả đạt được rất xứng đáng đó 😁
dracula3020
ĐẠI BÀNG
6 năm
lấy mac cài win xong có bài này, ok u win :mad:
Mấy thanh niên cứ mở mồm ra là bảo Mac không hợp với dân dev, dev cái gì mới được chứ?! Riêng mình đang dev Android + iOS nói không với Windows nhé! Và mấy thằng bạn ngày xưa học đại học cùng thì giờ thằng nào cũng kè kè một con Macbook Pro.
newhalo214
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngocquang_t2 Bác dev .NET thử xem =]]
Sau khi đọc bài thì lên đỉnh phọt đầy màn hình vì đang sài MAC.
hoatongoc
TÍCH CỰC
6 năm
Đọc tới đoạn core i5, RAM 8GB vẽ Autodesk Inventor bình thường thì thôi, tắt luôn ko thèm đọc bài viết nữa =]]
Trước đây vẽ có mỗi cái KHUNG của một cái máy CNC DIY đơn giản, chưa nhét mô hình bánh răng, động cơ đầy đủ vào để mô phỏng chuyển động rồi mà RAM 8GB của máy đã bị ăn sạch sẽ, CPU load lúc nào cũng 100% cả, không biết chủ thớt có học thật ko thế?
@hoatongoc Inb facebook mình đi mình gửi project cho bạn xem 😁
@hoatongoc Hoặc có thể project của bạn quá nặng mình chưa học tới đó ha ha
Mua máy Macbook mà cài Window vào để làm gì vậy mấy bạn? Có ổn định đâu? Tiền đó mua Win cấu hình mạnh hơn nhiều. Còn đã xài Mac thì không nên cài Win.
Zet123456
ĐẠI BÀNG
6 năm
Con mac mà làm kỹ thuật công trình giống như mấy thằng bê đê mà đi đánh boxing vậy..dân kỹ thuật làm trên 5 năm chưa thấy thắng nào xài mac mà vẽ kỹ thuật chỉ có mấy thằng xì ke mới tập tễnh ra trường thí thấy
Zet123456
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Dong_ho_the_ky_com Có vấn đề về đọc hiểu??đi làm không phải mởi 1 cái chương trình xong rồi đó thẩm du...nó kết hợp rất nhiều phần mềm , mở hàng chục tag cad , combine , chứ không phài mấy anh đi thuyết trình lôi cái máy mac ra rồi thẩm du @@
id@wn...
TÍCH CỰC
6 năm
Mac cài win vào thì đêm đêm về có bánh mì nướng lúc nào cũng nóng hổi.
atidus
ĐẠI BÀNG
6 năm
Solid chọn em dell mobile workstation ấy,bạn nói mượt nhưng có nhiều kiểu mượt...bạn thấy nhưng cá nhân mình thấy chưa đã.
Mọi người cho mình hỏi mua macbook để học ngành công nghệ thông tin quản trị mạng có ổn không? các phần mềm về quản trị mạng có trên mac OS không? Nhờ mọi người tư vấn giúp. Thanks!
hoatongoc
TÍCH CỰC
6 năm
@fire_phoenix quản trị mạng dùng linux là đủ
@hoatongoc bạn có thể nói cụ thể hơn không? về phần mềm thì mac OS có đáp ứng đầy đủ không? Thanks!
@fire_phoenix học qtm là cài win server đó bạn . terminal trên mac ko giống cmd chỉ khoảng 60% , câu lệnh khác khá nhiều . Giả lập cisco buộc phải có java chỉ chơi được win . Và 1 lô 1 lốc tool về wifi , quét mạng , nhiều nhiều chỉ có trên win hoặc linux ko phải mac .
myquartz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fire_phoenix Quản trị mạng chuyên nghiệp (eg: làm việc với router, switch và firewall), thì nên dùng Linux hơn là Mac. Win thì dành cho mấy bạn mới đi học CCNA thôi, hoặc cho ai phải làm Admin của hệ thống Win thôi.

Lý do: đồ hỗ trợ debug, tool về mạng trên Linux nó rất nhiều, tỉ dụ bạn muốn làm 1 tftp server, dhcp, có sẵn. bạn muốn capture package để trouble shooting, có sẵn. bạn muốn arping để kiểm tra có bị đúp IP hay có thằng giả gw, hay tránh đụng độ, có sẵn. Routing cao cấp, như muốn thử pppoe server, cũng có luôn, ipip tunnel, gre tunnel, cũng sẵn luôn. Hay muốn debug xem OSPF có trao đổi đúng ko, tự biến laptop thành dynamic router, cũng có luôn. Hoặc show CDP, linux có lệnh sẵn. SNMP để đọc chỉ số từ router, có luôn. SNMP Trap nhận báo sự kiện, có sẵn.
Chưa hết, cao cấp tí, muốn giả làm gw, arpspoofing, hay detect xâm nhập: tất cả ngon lành.

Nếu chạy Mac, thì chỉ đạt được 90% tool trên, còn Win à? 15% là hết.
nvavan2
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói chung về vấn đề đáp ứng sức mạnh thì anh em không phải lo đâu. Bạn bè của mình vẫn dùng laptop từ đời vua Hùng chip i3, RAM 4GB mà vẫn học tốt mà thôi. Cấu hình là cái anh em không cần để tâm quá nhiều trừ khi anh em có nhu cầu chơi thêm game, còn không thì anh em cứ quên nó đi

Cái này nhảm nè. I3 chỉ học văn phòng thôi. Solidwork, inventor, NX sao dùng
@nvavan2 Cần mình quay clip lại hem
@Lê Phú Khương Làm cái đi bác ơi. Thằng em nó học SolidWorks đang nhờ mua máy mà k biết i5 4 nhân chịu nổi ko, chưa quyết
@Lê Phú Khương hóng tin từ bác, sắp mua máy rồi ko biết có nên mua macbook ko đây
@nvavan2 inb fb mình nha, tí mình đi học gưi clip cả mac và máy i3 chạy solid robot cho xem 😁
giá nó cao quá nếu so với Sinh viên. Còn nó chạy được Windows mà
Thực ra đối với dân khoa học kỹ thuật thì nó dùng máy nào cũng được, nhưng tui nghĩ nó dùng Laptop cho đi thuyết trình thôi, còn lại chơi Gear Desktop cho mạnh, màn hình to nhìn cho sướng.
Tư duy của dân kỹ thuật nó khác với tư duy của dân khoa học xã hội.
Đang có con macbook pro 13,3” ram4 ổ 320 bán 5tr ai mua trải nghiệm không 0969024993
Mac lam do hoa 2d thoi. Lam 3d ko on
TqTTpT
TÍCH CỰC
6 năm
Rất ghét mấy thể loại bàn luận này.
Làm kỹ thuật thì xài win hay mac đều có giải pháp vì chúng ta là dân kỹ thuật, ko phải người dùng bình thường ko biết gì.
Ông chủ thớt mở mồm ra 30 củ chỉ biết có xps là biết mục đích bài này là nâng bi cho apple rồi
tinln
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu sinh viên thì xài 2013, MacBook max option hoặc để tiền SSD nó nhiều hơn, bootcamp ổ để vẽ vời, vọc này nọ.
Việc máy Win hay MacOS thì các soft 3D windows dễ bẻ hơn, với lại support nhiều.

Mình vừa xài cad, 3d, vừa sử dụng adobe làm ảnh và vẫn thấy vui. Vì có ổ cứng ngoài.
Chủ yếu thích là được.
tq@thanh
TÍCH CỰC
6 năm
Mình xài Macbook pro touchbar 2017 xài cho kỹ thuật chỉ xài thuần Macos mà chưa cài win qua bootcamp, vẫn ổn, chưa thấy vấn đề gì cả vì đối với mình những soft cơ bản là office 365, Autocad 2018 chạy rất tốt trên Macos mà không cần cài Win, còn ứng dụng nặng khác mình đã có desktop. Nói chung rất hài lòng..
@tq@thanh bản vẽ nhà máy mà coi trên laptop chắc 3 tháng đi luôn con mắt
tq@thanh
TÍCH CỰC
6 năm
@binhminh1977 Có thể là không bằng khi làm những tác vụ sâu hơn nhưng mà tiện, khỏi phải cài Win mà vẫn xài Cad được. Còn qua bootcamp thì nó như laptop bình thường chả có gì phải bàn.. Có điều xách đi công trường thì không nên.
tq@thanh
TÍCH CỰC
6 năm
@denuidv À, mình nhầm, tưởng bác ấy bảo mình “không phải dân kt”.. :d , với lại có thể xài cad trên mac os chưa được lâu nên cũng chưa thấy sự khác biệt gì so với trên WIN..
Baby-kool
ĐẠI BÀNG
6 năm
@denuidv Sinh viên kiến trúc công trình nước ngoài dùng CAD trên Macos đầy nhé, thích thì em chụp cho xem. Cad trên Macos vẫn gõ lệnh từ bàn phím bình thường, nhận file lisp v.v... Còn cái đống công cụ trên màn hình thì chắc do bạn ấy chưa biết tắt nó đi, nó mới lạ hơn windows, bác nào muốn tắt thì ấn Command 1 nhé.
Đã dùng mac là méo muốn quay lại win, trừ trường hợp bất khả kháng
newhalo214
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Dong_ho_the_ky_com đã dùng mac và rất muốn quay lại win nếu Apple cho cài ngon Xcode và iphone emulator trên win =]]
Đơn giản vì nó là Unix 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019