[Chia sẻ] Chọn Macbook cho ngành học kỹ thuật thì có ổn không?

12/5/2018 11:39Phản hồi: 328
328 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Làm kỹ thuật thì chọn dòng nào bền, trâu chó chút, ưu tiên các dòng workstation, ibm, macbook mà mang ra công trường nắng gió, bụi bặm, mang tới xưởng cơ khí dầu nhớt, kim loại sắc cạnh, bụi, ba dớ,....thì sao chống chọi được, mac thích hợp ngồi máy lạnh, tay chân ẻo lả.....
Lolo69
TÍCH CỰC
6 năm
Công ty mình chuyên vẽ bằng solidworks và lập trình plc, trang bị cho nhân viên toàn thinkpad với zbook. Nói chung nếu xét về doanh nghiệp về kĩ thuật (chú trọng tính kinh tế) và sinh viên (tài chính eo hẹp) thì mac không phải lựa chọn tốt. Đi làm có tiền mua về làm máy tính cá nhân sử dụng lâu dài thì ok.
Còn nếu có nhu cầu game thì nên suy nghĩ, vì đang làm gì ở macos bỗng nhiên muốn chơi game mà phải boot lại máy để vào win thì hơi bất tiện.
Theo kinh nghiệm đi làm của mình, hiện tại các bạn Sinh viên khi còn đi học tùy vào điều kiện gia đình thì nên chọn máy phù hợp với khả năng tài chính. Các bạn đi học, chưa tiếp xúc với khối lượng công việc thật sự cần đến sức mạnh của những dòng máy cao cấp như máy trạm thì mình cam đoan rằng máy nào cũng sẽ như nhau, không có sự khác biệt quá lớn. Còn nói sâu hơn thì mỗi chiếc máy làm ra đều có công năng khác nhau vì khả năng xử lý khác nhau. Đừng cổ súy cho macbook vì sức mạnh của nó chưa thể so với windows trong cùng tầm giá nhưng ngược lại, mac tối ưu HĐH quá tốt cho phần cứng của họ. Còn cá nhân mình, so sánh máy trạm windows và macbook thì quá ư là khập khiễng. Hãy xem nhu cầu của mình cần gì, đừng trọng hình thức, quan trọng là hiểu biết của bạn có tận dụng được hết những gì mà bạn đầu tư hay không! That's fact!
Có ông a ở phòng mua macbook về cài win. Chỉ thấy xem phim, đọc truyện là dùng mac, còn lại là dùng win
enderphan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lập trình thì Mac best rồi, mà nên mua cấu hình cao cao tí, compile khỏi cần phải đọc báo Nhân Dân chờ nó xong hay nóng máy.

Mà tuỳ, mình đây sài cả 3 hđh, ở cty thì làm về windows, cá nhân dùng mac để code cho mấy cái project riêng, giải trí cũng ổn ( Nhạc, youtube, netflix ). Còn mua em PC nhẹ nhàng ngày xưa về chơi LOL mà giờ già rồi nên bỏ em nó xó.

Còn đồ hoạ tốt cũng Mac, mà tiền đó buil cái PC quất cho sướng.

Ngành kỹ thuật khác không biết 😁. Nhưng IT thì nên Mac ( Mac pro )
eagle1209
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thớt quay cái clip về việc sử dụng đi.
imsolazy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mod ở đây chỉ chia sẽ kinh nghiệm
@imsolazy Mình đề cập việc học hoy ^^
myquartz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@imsolazy Chưa dùng Mac Pro nên mới so thế này. Về năng lực tính toán: cùng Ram cùng card đồ hoạ, cùng cpu Xeon, Ssd Hdd,cùng một phần mềm tỉ như AutoCad, thì nếu nói máy chạy Win nhanh hơn máy chạy Mac hay ngược lại, thì người ta cười cho.

Điều duy nhất gây chậm chính là thói quen, không quen thì làm chậm.

Cái thứ hai là giá. Mac Pro bản đủ nó ko hề rẻ cùng tầm cấu hình kia. Nhưng laptop lại ko có Macbook Pro mạnh như mấy dòng kia, macbook pro nó nhằm cho đối tượng khác.

Mình quen mấy tay làm thiết kế mĩ thuật, decor hoặc thiết kế quảng cáo người Tây (Âu or Mỹ), chuyên Pts hoặc LightRoom gì đó. Chưa thấy tay nào ko dùng Mac cả. Tụi nó còn chả biết Win là cái gì luôn ấy.

Nước Việt mình nghèo hèn, thói quen dùng lậu soft từ thời khởi thủy, càng soft kĩ thuật thì càng đắt và càng có lí do để xài ...... Win là lựa chọn số 1 vì lí do này. Không phải vì Mac nó kém hơn.

Tất nhiên, loại trừ bị buộc dùng 1 soft chỉ định cho 1 hệ cụ thể. Đang so sánh với soft chạy với nhiều máy.
imsolazy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@myquartz Thật ra thì em so sánh Macbook hay iMac vào với dòng chuyên dụng Workstation cũng hơi khập khiễng vì rõ ràng Apple không có phân khúc này, Vì máy của Apple tốt mạnh nhiều ưu điểm gọn nhẹ nên người ta hay bê nó vào so sánh luôn.
@myquartz pts và lightroom dùng mac là đúng vì màn hình nó đẹp và nó ko cho chỉnh màu màn hình + kích thước màn hình nên chắc cú là đem qua con mac khác nó cũng y chang . Bài này nói về bên kỹ thuật và bên này xài Mac rất khó nó ko cần đúng màu ko cần máy đẹp ko cần máy gọn nhẹ .
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@myquartz Bên Nhật họ cực kỳ chuộng Window, nhẽ họ cũng nghèo hèn, dùng lậu như ta.
kurt80
TÍCH CỰC
6 năm
Cần để ý thêm nữa là các dòng Win hay chai pin lắm. Được cỡ 2 hoặc 3 năm là Pin có cũng như không (Có 4 cái lap HP thì còn nào cũng thế). Còn MacBook Pro tớ đang dùng Pin vẫn còn ngon lắm.
Sanh diên kỷ thuật đa số là xa nhà, khó khăn mà các bác bẩu cứ Macbook thì chịu rồi 😁. Mặc dù Macbook ngon nhưng hợp túi tiền thì vẫn cứ máy laptop, desktop thường thôi
@baotuan Mấy bạn sanh diên kĩ thuật mình biết lương 10 triệu ++ mỗi tháng part time :D quan trọng ở bạn thôi
btt_AG
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Đúng rồi, tuỳ thuộc vào bản thân thôi. Laptop chỉ là công cụ, lap xịn không giúp bạn ra trường đúng hạn đâu.
@Duy Luân Á đệt, vậy mấy thằng mềnh quen ở Bách khoa chúng nó éo có làm dc ra đồng nào luôn:D:D. Mấy thằng bác quen nó học ở đâu đấy?:D:D
@baotuan nòi chi mấy ổng cho mệt, học trong BK đi làm kiểu đó khỏi có bằng ra trường.
btt_AG
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tuỳ công việc thôi bạn, ví dụ như mình học tự động hoá, rất hay phải đi công trình, nhà máy và chưa thấy ai mang Mac ra công trường cả. Các nhà máy như Nestle, Pepsi, P&G,....họ đều trang bị máy win cho kỹ sư của họ cả. Còn sinh viên thì đa phần tầm giá 15tr, giá đấy thì mua win hợp lý hơn. Còn khi bạn nhiều tiền thì mua quái gì chả hợp.
saocodon_t48
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vâng, chiều nay có bài macbook lỗi thì ngay sau đó có bài chọn macbook làm máy cho dân kỹ thuật. Sợ Appletinhte quá. Không biết bác chủ đã dùng qua được bao nhiêu dòng laptop mà khuyên này nọ với người khác. Ý kiến của tôi nếu dùng kỹ thuật thì mua mẹ nó máy chạy win luôn chứ tội méo gì phải mua máy mac chạy win? Nếu cùng tầm tiền thì máy win chả thua méo gì mac cả
Drac1003
ĐẠI BÀNG
6 năm
so thế so làm gì. so giá máy cũ thì chả nói lên gì. giá mua mới bên window đầy còn ngon. màn 4k. cầu hình khủng. mỏng nhẹ. trải nghiệm người dùng cũng tốt. bây giờ còn có mỏng nhẹ cân tốt cả game nặng chứ nói gì chỉ để làm việc
tumivn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đã bỏ Macbook Pro gần 1 năm vì cái quyết định bỏ hết các cổng thông thường của nó. Giờ thì mình quá hài lòng với DELL XPS 15 inches 9560 (con này xài cả ngày làm việc ko cần cắm sạc - quản lý, ko code, nếu code có thể khác), RAM 32GB đủ chạy các loại máy ảo, làm luôn 1 con VM ubuntu 8GB để chạy mấy thứ docker, kubernetes vớ vẩn, lightroom + photoshop thì nhanh tuyệt vời.

Có thể sẽ mua một em macbook 0.9kg để cầm theo khi đi làm cho nó nhẹ ít hao pin. Đặc biệt là khi cầm thêm máy ảnh thì cần một chiếc máy thật nhẹ để giảm trọng lượng mang theo.
Cũng thích Mac ghê mà cơ quan lại phát cho Dell XPS dùng
Mua con Mac con Win xài cho đã!
Học bất cứ cái gì thì Mac hết nhé! đây là lời khuyên chân thành!
Còn tôi sử dụng windows vây
nguyensianh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có bác nào dùng hackcintosh không ạ ?
CBDancer
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyensianh mình xài 2 năm đến khi tích cóp đủ tiền mua macbook pro 😆 và máy desktop của mình vẫn cài thêm hackintosh để nghịch ngợm
supzzo
TÍCH CỰC
6 năm
Mua con Macbook Pro xài cho đã. Mấy cái framework lập trình mobile cross-platform có vẻ hoạt động trên Mac ngon hơn.
CBDancer
TÍCH CỰC
6 năm
Nói chung là do cái công cụ phục vụ cho công việc nó bắt phải xài macOS hay Windows.
Còn thấy ưu nhược thì phải tự trải nghiệm thôi chứ ông này chửi ông kia ông nào cũng cho mình đúng thì có mà chửi đến khi xuống lỗ vẫn chửi tiếp.

Các mod ở đây đều có đủ điều kiện để trải nghiệm rồi mới đưa ra ý kiến cá nhân, các ông không tin mod thì còn vô đây đọc báo làm chi 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019