[Chia sẻ] Điện thoại chống nuớc: những thứ không nên làm

Duy Luân
5/2/2017 4:44Phản hồi: 112
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tính năng chống nước không phải là để khuyến khích khách hàng tha hồ lặn biển hay bể bơi hoặc làm những trò vui như: cho vào nồi lẩu, vừa tắm vừa nghe điện thoại liên tục .v.v...
Tính năng này chỉ là để đề phòng cho khách hàng trong những tình huống: buộc phải nghe máy ngoài trời mưa (nhất là ở VN, đi xe máy) hoặc lỡ tay làm rơi vào nước (không phải là nước sôi hay nước quá lạnh).

Gì thì gì nó vẫn là đồ điện tử, có chống nước cũng không nên ỷ y.

Team nào thích quay phim chụp ảnh dưới nước thì cũng phải trang bị và chuẩn bị kỹ càng.

Ngày xưa Sony bị chửi phần lớn là vì không giải thích và hướng dẫn rõ cho khách hàng. Đã gặp 1 pha: khách hàng mang về nhà không đóng kín doăng cao su. quăng vào nước quá nóng xong lên ăn vạ ở trung tâm bảo hành --> lỗi cả 2 bên, và chịu thiệt cũng cả 2 bên luôn.
😁:D ae có vẻ hơi nhầm giữa từ "kháng nước" mà nsx đưa ra với từ "chống nước" do mồm miệng truyền nhau nhỉ :D:D
Cái này chỉ là lỡ may thôi đừng ae nào hết ngu lại dồn đến dại mà thử nhé. Lưu ý trên chống chỉ định với mấy bác có vài ba chục tỷ hay vài chục tr trump nhé
Cái này chỉ là lỡ may thôi đừng ae nào hết ngu lại dồn đến dại mà thử nhé. Lưu ý trên chống chỉ định với mấy bác có vài ba chục tỷ hay vài chục tr trump nhé
S7e em mang chụp bể bơi ngon, nhưng giờ rơi nứt màn hình chắc không chịu được nước nữa?!! Chán quá 😔(
Không khuyến khích ngâm nước vì sau khi lấy nên khỏi nước mà không được làm khô hoàn toàn ở các cổng kết nối hoặc là các khe kẽ thì có thể vấn đề tồi tệ có thể xuất hiện từ đây, đó là lỗi của người dùng không thể đổ cho nhà sản xuất.
unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
Chống nước là thêm tính năng, nhưng qua tìm hiểu, có nhiều bác cứ nghĩ là chống nước thì ngâm nước thoải mái 😁
Trong các điện thoại chống nước mình thấy mỗi Sony là ngon, chứ các hãng khác thì bình thường.
manhh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Quang Ngọc 2401 7+ của em mang bơi suốt!
Quay phim dưới nước ngon nghẻ chẳng sao
kakamtv
ĐẠI BÀNG
7 năm
Còn dòng active của samsung thì sao mọi người?, hiệu quả chống thấm, xài lâu có mất khả năng chống thấm ko?. Đang mún mua active xài cho bền ai góp ý e với
@kakamtv con này ok mà không có chính hãng, chỉ có xách tay nhé bác
Đừng dùng nhiệt để hong khô

Bạn có thể nghĩ là dùng máy sấy hoặc để điện thoại gần nguồn nhiệt nóng sẽ nhanh khô hơn. KHÔNG ĐƯỢC LÀM VẬY vì nhiệt độ cao dễ dẫn đến bong tróc chip khỏi bo mạch. Cái này không chỉ áp dụng cho điện thoại chống nước mà còn cho bất kì một thiết bị điện tử nào luôn. Anh em ghi nhớ vụ này nhé.

Đúng là lá cải, biết máy khò nhiệt độ nó bao nhiêu và dùng thêm cây nạy mới đứt nổi chân chip không mà máy sấy chưa tới 100 độ làm nó bung chip =)))
@kill.applehater Công nhận, mình khò đỏ con mắt, sợi may xo máy khò đỏ con mẹ lòm, tích mũi nhiệt bé xíu, chỉ thẳng linh kiện, rồi dùng thêm mỡ hàn, nhựa thông nó mới ra.Mà nhiệt độ máy khò cao gấp mấy máy sấy mà ko ăn thua.
Bác luân nói máy sấy mà sấy bong linh kiện qua lớp vỏ nữa thì đúng là thần kì 😁 :D :D
Chắc bác đưa sát đèn sấy mùa đông, hay máy sấy của bọn dán decal xe may sấy 30p :D
@phongba046 =)) em nó có biết gì về sửa điện thoại đâu, ghi linh tinh cho có ấy mà
@kill.applehater Dòng laptop cao cấp HP Pavilion dv series hồi những năm 2007 2008 2009 gì đấy, dùng chip Intel Core 2 Duo và VGA onboard, xài một thời gian không biết do lỗi thiết kế hay gì ấy mà hầu hết các máy đều rất nóng, và tự bung chip VGA ---> Máy vẫn chạy nhưng Màn hình tối thui phải ra tiệm đóng chip lại. Bác search đy vụ đó hồi năm đó cũng lớn lắm á, lùm xùm một tgian dài, làm HP bị mang tiếng là siêu nóng lun ( giờ chắc ổn rồi ), tới nỗi nhắc tới dòng dv này là biết ngay Đại Ca Bung Chip :rolleyes:. E vẫn còn dùng một con đời 2008 mua cũ và chưa bít nó bung khi nào đây -_- Giờ bác mà có con nào dòng này rao bán thế nào cũng bị hỏi các câu đại loại như "Đã đóng chip chưa?!" 😕 :p
@quynhmatroi Mình biết vụ đó, chắc do lỗi thiết kế nhiều hơn
Applenick
TÍCH CỰC
7 năm
Khoa học đang nghiên cứu một loại vật liệu có tên WE - Water Electron...để chế tạo những sản phẩm nước có vào cũng không hư....yên tâm nha !
all_right84
ĐẠI BÀNG
7 năm
lâu lâu dơ có rửa với sabong đc ko nhỉ?
đất mũi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình dùng nhiều máy chống nước và chống sốc rồi con nào cũng nhúng vào nước và chùi xà bông được cả. Cho ngâm nước sâu 1.8m trong thời gian 30 phút thì nhúng vô xô chùi rửa nhằm dì. Đừng ngâm thử ở nơi có áp suất cao là được mà đã xài chống nước thì sợ mưa rơi làm dì.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
7 năm
- ko phải là loa thấm nước mà là màng loa ngay lộ thiên ở ngoài, nó vẫn dính nước nhưng nước ko thấm dc qua loa, khô thì sẽ hết, tầm 2 tiếng. Riêng bác hay ra mồ hôi thì nghe gọi, bỏ túi quần, cầm nắm đầy mồ hôi thì lâu khô là phải.

- cái đó do "lạm dụng", mà đã lạm dụng thì ai chịu đời cho thấu 😁. Đồng hồ ngàn USD chống nước vẫn ghi giới hạn chịu đựng, dt thì mỏng dính và full điện tử còn mong manh hơn nhiều. Nhìu thím nhúng bạch bạch, ra biển lội đùng đùng rồi khóc (nội sóng đánh nó hở nắp là đủ ăn mày chưa kể muối và cát làm tiêu chi tiết kim loại) :D:D
Cea
TÍCH CỰC
7 năm
@-[L]C[K]- Thanks b, chắc do nghe trong lúc đầu cũng còn mồ hôi!
trungctu
TÍCH CỰC
7 năm
Mình đã trải nghiệm 1 lần với S7. Chỗ duy nhất nước vào được là khe sim, & SS cũng đặt cả hệ thống giấy quỳ để nhận diện. Sau khi cho em nó bơi vài lần thì ngỏm. Vô SS Center, mở máy thì thấy có nước nhưng quỳ không đổi máu => đổi máy.
trungctu
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân Đúng hên.... Lúc em nó hấp hối, mở lấy sim thì thấy sim bị ướt, tưởng xong rồi nên mới báo bên bảo hiểm... Giờ chuyển sang dòng active của SS cho an toàn hơn.
Mirrorsn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trungctu Bữa trước thấy điện thoại ko nhận sim rồi nghi ngờ mở khay sim ra y răng nước ở trong đó dốc ra bao nhiu nước mà giờ em nó vẫn sống sóng vẫn vi vu thẻ nhớ hoạt động bt hên quá =)
@Duy Luân Mình ở tỉnh chỉ có 1 chỗ ủy quyền của SS thôi, mà nó làm ăn chán lắm
@ngokimphuc Nhưng mấy chỗ ở ngoài lỡ nó làm bậy thì sao?
Nói chung chống nước để lở sơ suất rơi nước ko ảnh hưởng tới bo mạch thôi. Xài 5s củng được 3 năm rồi, giử gìn cẩn thận giờ vẩn xài ngon. Chỉ có điều bin xuống cấp. Từ lúc mua con 7plus cứ thỉnh thoảng đưa vào thùng nước rửa. Có con nhỏ nên thỉnh thoảng cho nó ngậm chơi, bây giờ micro nói nhỏ, sạc chập chờn
Bài viết rất hay cám ơn chủ topic rất nhiều.
Cảm ơn 2 bác đã góp ý, sẽ sửa lại
tuyệt đối ko bỏ vô nồi....lẩu vừa mất vệ sinh (ae còn lại ko ăn được nữa), vừa dễ làm biến dạng ron khiến nước lại vào =))
@digimonxxx Đã từng xúc 1 thằng vì bỏ điện thoại vô lẩu 😁 móa
Mirrorsn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Híc thế mà em S7 của mình toàn xài xà bông và sữa tắm để rửa =(
@Mirrorsn KHÔNG nên nhé. Màn hình cũng hay được phủ mấy lớp hóa chất bảo vệ, lỡ bong ra thì sao 😁
@Mirrorsn Haha. Y chang mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019