[Chia sẻ] Đôi điều về công nghệ màn hình PureMotion HD+ mới của Nokia Lumia

vt2912
15/10/2012 4:40Phản hồi: 23
[Chia sẻ] Đôi điều về công nghệ màn hình PureMotion HD+ mới của Nokia Lumia
Chiếc điện thoại mới Nokia Lumia 920 đã cho chúng ta thấy nhiều tính năng mới, nhưng một trong những tính năng tiến bộ và nổi bật nhất đó là công nghệ màn hình cảm ứng mới nhất của Nokia đó là Pure Motion HD+

Vậy nó có thể làm những gì và vì sao bạn muốn có nó? Nói một cách đơn giản, màn hình mới của Nokia đã kết hợp 4 bước nhảy vọt về công nghệ để tạo ra chiếc màn hình điện thoại nhanh nhất, sáng nhất, nhạy nhất với độ phân giải cao nhất. Chúng ta hãy cùng tìm hiểu nhé !

1.Nhanh hơn:

Một trong những vấn đề đối với những màn hình LCD đươc sử dụng trong những smartphone hiện thời là chúng có tốc độ phản ứng chậm. Trong khi phần cứng bên trong và hệ điều hành đáp ứng đủ 60 khung hình/giây ( 60 fps ) thì tốc độ màn hình lại tụt về phía sau dẫn đến hậu quả là xem video sẽ bị vỡ hình và có thể sẽ có hiện tượng "bóng ma" xuất hiện trên màn hình điện thoại của bạn.Một trong những vấn đề đối với những màn hình LCD đươc sử dụng trong những smartphone hiện thời là chúng có tốc độ phản ứng chậm. Trong khi phần cứng bên trong và hệ điều hành đáp ứng đủ 60 khung hình/giây ( 60 fps ) thì tốc độ màn hình lại tụt về phía sau dẫn đến hậu quả là xem video sẽ bị vỡ hình và có thể sẽ có hiện tượng "bóng ma" xuất hiện trên màn hình điện thoại của bạn.​
Pure Motion HD+ sử dụng panel IPS với điện áp cao hơn, cho phép màn hình có thể hiển thị 60 fps mà không hề bị hiệu ứng mờ.​
2. Sáng hơn:
Đã gần 2 năm kể từ khi Nokia cho ra đời màn hình ClearBack Display, bước tiến lớn trong công nghệ hiển thị màn hình, giúp cho chúng ta có thể dễ dàng nhìn những hiển thị trên màn hình ngoài trời nắng.​
Pure Motion HD+ đã có thêm chế độ phát sáng mạnh, hoạt động tự động bằng cảm biến ánh sáng của điện thoại, nâng cao một cách đáng kể độ tương phản và độ sáng khi sử dụng điện thoại ngoài trời.​
3. Nhạy hơn:
Bạn đã bao giờ sử dụng điện thoại cảm ứng điện dung khi đang dùng găng tay, hay sử dụng với một cây bút bình thường? Chính xác là nó không hoạt động.​

Nhưng hiện tại thì bạn đã có thể làm những điều đó với màn hình cảm ứng siêu nhạy Pure Motion HD+​
4. Độ phân giải cao hơn:
Chiếc điện thoại Nokia Lumia 920 có độ phân giải màn hình WXGA tức là 1280x768, tỉ lệ khung hình 15:9, và mật độ điểm ảnh là 332 ppi (cao hơn cả iphone 4 là 326 ppi).​
Có thể bạn sẽ thắc mắc về tỉ lệ khung hình 15:9, bởi bạn thường quen với tỉ lệ 16:9 trên các màn hình TV hay Laptop. Tuy nhiên theo lý giải của Nokia thì tỷ lên 15:9 là phù hợp với bàn tay của con người, chúng ta có thể dễ dàng thao tác hơn.​
Hy vọng với những điều trên, các bạn có thể nhận ra sự tuyệt vời trong công nghệ màn hình mới của Nokia.​
Theo Nokia Conversation.
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình vẫn bị ức chế khi phải thao tác 2 lần mới nhận được cuộc gọi trên các máy chạy WP7.5.
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@canlongdaide thao tác 2 lần là sao hả bạn, mình ấn mỗi nút trả lời thôi mà
baggio89
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vt2912 Chắc ý bạn ấy nói khi khóa màn hình thì phải làm thao tác mở khóa rồi mới nghe được😁
@vt2912 Khi có cuộc gọi đến, bạn phải trượt lên sau đó mới nhấn phím trả lời hoặc từ chối.
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@canlongdaide Ừ nhỉ mình ko để ý 😁, mình thấy trượt lên cũng nhanh mà :D
Delta_goku
ĐẠI BÀNG
12 năm
thế thì lumia ngày càng phát triển, như thế mới được
Bác vt2912 là đại diện của Nokia à 😁
zhgalz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu ko trượt lên để trã lời cuộc gọi thì có thể bấm nhầm khi lấy từ trong túi ra..! như vậy thì càng phiền hơn .
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@zhgalz Đó cũng là một vấn đề, cho nên tốt nhất là nên có một tuỳ chọn trong setting để bật hoặc tắt tính năng này 😁
zhgalz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Khi nghe Radio chỉ nghe qua tai nghe không có loa ngoài !
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@zhgalz Đây đâu phải là topic để nói về những hạn chế của WP7 đâu bác 😁
@zhgalz Bạn nhầm cái này nhé!
zhgalz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ui sorry tại tiện nói luôn ! Hj
mfu-01
ĐẠI BÀNG
12 năm
có bác nào hóng hớt được giá của em nó khi về việt nam là bao nhiêu chưa vậy ?
Delta_goku
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mfu-01 mình mới nghe phông phanh đâu 15 củ rưởi đấy bác( chem gió) =))
@Delta_goku 15 củ trở xuống thì xúc được. cao hơn phải tính lại.
mfu-01
ĐẠI BÀNG
12 năm
14 củ thì mình xúc luôn .chắc không tới 15 củ rưỡi đâu các bác ạ.
tưởng cái cảm ứng siêu nhạy là 1 vấn đề khác với puremotionHD+ chứ nhỉ
muốn xúc quá mà không có tiền :oops:
thui đành tàm thời ở với em 710 vậy:rolleyes:
zhgalz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@repkon :oops: :rolleyes: Cầm em No nói A_Lố Cưởi em Ya chạy Phà_Phà..Ô_bắt con Gà pắt con Gà. :eek:
15 củ thì em xúc ngay khỏi bàn cãi. cái vấn đề là đợi em nó lâu quá 😔
pvtlen
TÍCH CỰC
12 năm
Doi mai ko thay ban hang... may ong nokia nay lam ng ta non nong chet di duoc
Shacks
ĐẠI BÀNG
12 năm
ng0n quá mà k có xiền,hjx. ủng hộ nokia vs window phones hết mình ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019