[Chia sẻ] Đừng để phí khay ổ quang, tận dụng lắp thêm ổ lưu trữ, chạy RAID nữa cho ngon

bk9sw
26/3/2019 10:35Phản hồi: 125
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ict2018
ĐẠI BÀNG
5 năm
1 ổ chả làm nên non 2 ổ gộp lại lên tiền đấy thôi 😆
maximum1356
ĐẠI BÀNG
5 năm
.
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
Ủa mình tưởng Raid0 để x2 tốc độ thì khi đó dung lượng chỉ hiển thị như của 1 ổ, tức 500GB thôi chứ. Không lẽ nó hiển thị 1TB nhưng chép vào 1GB thì nó báo đã chứa 2GB? Không lẽ Raid0 có thể chép vào được 1TB luôn?
bogiak4
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vmemory RAID 0 tăng gấp đôi tốc độ, dung lượng và tỉ lệ mất dữ liệu 😆 Nó chia ra làm 2 phần để đọc - ghi, mỗi phần 1 ổ làm song song nên nhanh x2
chào anh, cho em hỏi với macbook pro mid 2010 thì có dùng cách này lắp thêm ổ được không ạ?
@greensky20 Nếu bản 15" thì thay ổ quang bằng Caddy bay lắp SSD như trên thôi bác, còn 13" thì mình k dùng nên k bjk
dùng gắn hdd lưu trữ thôi
nho_ai0202
ĐẠI BÀNG
5 năm
Raid 0 thì nhanh thiệt đó, mà phải backup dữ liệu thường xuyên, nó mà tạch một cái disk thôi, dữ liệu tiêu.
haya
TÍCH CỰC
5 năm
Máy ai có sẵn khe wwan nữa thì lắp đc thêm cái nvme m2, có loại 1 mặt nên dễ dàng đút vào. Như mình xài Thinkpad X1 carbon có khe wwan mà ko xài, có thể tận dụng đc
Neon9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái ổ quang đó găn thêm SSD còn được chứ gắn HDD chạy 1 thời gian chắc chắn chết máy. Có người đi gắn SSD cho laptop học tiếc cái HDD lại không muốn sài ổ cứng ngoài kên mang ra tiệm ngoài để gắn HDD vào chỗ chứa ổ đua quang
chào anh em! Mình có cung cấp tất cả đồ và dụng cụ như ssd và candy bay như trong bài viết với giá rẻ nhất và chất lượng tốt nhất!
vienvp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói thêm chút về RAID 1 đi cho tiện theo dõi
perhaps
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lời khuyên là không nên chạy Raid 0 nếu ổ cứng chứa các dữ liệu quan trọng. 1 ổ ra đi là đống dữ liệu bay theo mây gió luôn nhé. Nếu máy chuyên dùng để chơi game và không lưu dữ liệu quan trọng thì cách này quá hay.
mình thấy chạy ổ đĩa quang hao pin hơn nên mình cắt nó luôn cho chạy 2 ổ 1 ổ HDD với 1 ổ SSD chứa Win.
Các bác cho em hỏi là em mua cái ổ ssd intel 545s 128Gb, cắm vào dùng cài win dùng rồi mà test tốc độ nó thấp quá. Tốc độ ghi chỉ dc 130 thôi. Em mang đổi ổ khác mà về vẫn chỉ dc như vậy. Thấy bảo ổ intel là tốt nhất nên quất luôn mà thấybk dc ưng lắm.
@hung88tn Tốc độ ghi phụ thuộc vào dung lương nhé bạn. thường thì bản 128GB cho Write speed thấp lắm, muốn nhanh hơn bạn cần phải mua bản 256GB hoặc 512GB (Tốc độ trên 400MB/s tùy model)
@hung88tn Tốt nhất là samsung chứ intel hồi nào
LuongBang16
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái RAID này hay nhỉ?! Như kiểu hack tốc độ ổ ý. 😆 Mong mod chia sẻ nhiều tip cải thiện hiệu năng máy hơn như này.
RAID 0. Vào 1 ngày đẹp trời nào đó ....😔
có ai bị như mình không, cách khắc phục như thế nào chỉ mình với.
mình gắn ssd vào slot thường, hdd qua cái ổ dvd. mình thấy bên cái hdd kiểu như nó bị sleep ấy
khi nào vào đọc dữ liệu từ hdd, đợi nó load 1 hồi mới được
mình thì chỉ thay ổ quang bằng hdd có sẵn của máy rồi mua thêm con SSD thế vào chỗ trống
@tungtek
TÍCH CỰC
5 năm
RAID như thớt đây.
Toc do Disk co PrimoCache.png
Nó có từ thời xa xưa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095