Chia sẻ - Dùng Spotify không chỉ để nghe nhạc

chichung91
18/4/2018 10:38Phản hồi: 90
Chia sẻ - Dùng Spotify không chỉ để nghe nhạc
Hello anh em, nhắc đến Spotify chắc hầu hết mọi người đều nghĩ đến thư viện nhạc khổng lồ được update thường xuyên với những recommended playlist cực kỳ phù hợp. Tuy nhiên mình muốn chia sẻ dưới góc độ cá nhân về những tính năng khác khá bá đạo của Spotify ngoài âm nhạc mà chưa thấy ai nhắc đến. Nhu cầu nghe nhạc của mình cũng đơn giản, chủ yếu mình nghe nhạc Chillout, relax nhẹ nhàng để tập trung làm việc, nghe cho dễ ngủ và nhạc bốc bốc 1 tí trong lúc chạy bộ. Mình ít khi chọn các playlist nhạc mới, nhạc top BXH US UK bởi giờ cảm thấy có tuổi rồi nghe không nổi nữa 😁. Mình dùng song song Apple music và Spotify nhưng sau khi khám phá ra những tính năng này của Spotify thì mình đã xóa Apple Music (thật ra là trùng luôn dịp kết thúc 3 tháng premium). Các tính năng này chủ yếu là tiếng Anh nên ai có sẵn khả năng nghe rồi thì quá tốt rồi còn không thì lên vừa nghe vừa luyện, quá tiện.

1. Podcast

Mình khá bất ngờ khi phát hiện ra Spotify tích hợp luôn Podcast trong App. Apple có Apple Podcast riêng nhưng rõ ràng xài 1 app có tất tật thì tiện hơn. Xài Apple podcast thì mình hay nghe The Verge Cast, Worklife by Adam Grant, TEDTalks daily, Daily Optimal living sang đây cũng có, tiếc cái là không có TEDTalks daily cái mình thấy hay nhất để luyện nghe tiếng Anh bởi các speaker của TED nói chậm và accent của họ đa dạng vô cùng. Ai nghe tiếng Anh tốt thì có thể nghe TheVerge cast ra episode mới vào thứ 6 hàng tuần, nơi các BTV của website này lên chém về tâm điểm công nghệ trong tuần, phong cách freestyle rất hài hước. Thích tìm hiểu về Quảng cáo, Marketing thì có Podcast của Adweek ra hàng tuần, hay Marketing School ngày nào cũng ra episode mới.

2. Nghe đọc sách/truyện

Anh em nào đang subscribe Audible thì hãy stop khẩn trương để sang Spotify 😆, thử search "audio book" trên thanh tìm kiếm của Spotify sẽ nhận được vô vàn tác phẩm kinh điển như 20 vạn dạm dưới dáy biển, The Alchemist (nhà giả kim), The Great Gatsby, thằng gù nhà thờ đức bà, đồi gió hú v..v đến cả tác phẩm mới cứng như Origins của Dan Brown,rồi cả truyện cổ tích thiếu nhi (tất cả đều tiếng Anh nhưng đọc chậm và rất dễ nghe). Ai nào lười đọc sách có thể lên đây tha hồ nghe. Mà cảm thấy mấy tác phẩm kia dài và hại não quá thì nghe truyện ngắn thôi. Search "short stories" để biết thêm chi tiết, mỗi truyện chỉ tầm 10 phút đổ lại, giọng đọc trầm ấm, chậm chạp khá phù hợp nghe trước khi đi ngủ. Fan thể loại kinh dị trước khi đi ngủ thì cứ "scary stories" mà chiến. Thích nghe truyện hài hay standup comedy thì Spotify cũng có, keyword "comedy" ra 1 đống.

3. Tập thiền

1 tính năng cực giá trị của Spotify. Search "meditation" và anh em sẽ thấy. Ai đã biết về thiền thì sẽ có những playlist nhạc nhẹ nhàng phù hợp để thiền. Còn ai mới tập và có ý định tập như mình thì Spotify cũng có hẳn 1 "Guided Meditation" playlist, trong đó có hẳn 1 giáo trình hướng dẫn thiền trong 30 ngày, Day 1, Day 2, Day 3 v..v. Hay thiền theo thời gian cho trước như 10 phút, 20 phút, 40 phút.

4. Học kỹ năng/ngoại ngữ mới

Search "Learn Spanish", "Learn French", "Learn Chinese" là sẽ có cả tá Playlist, song, podcast để tập nghe để học ngoại ngữ mới. Tất nhiên nó sẽ không hiệu quả được như việc học trực tiếp nhưng việc nghe vô thức kết hợp sẽ hỗ trợ rất nhiều. Ngoài ra anh em còn có thể search "public speaking", "marketing", "learn to code" hay bất kỳ kỹ năng nào thì cũng sẽ có 1 playlist/podcast đáp ứng được nhu cầu. Có cả 1 playlist là "A Hipster's Guide to Poetry" dạy...làm thơ o_O

5. Truyền cảm hứng cho bản thân/ Self-help
Mình thấy cái này cũng khá hay, mỗi khi căng thẳng mình thường nghe thể loại này để bình tĩnh trở lại, playlist của thể loại này cũng rất đơn giản, đôi khi chỉ là 1 vài câu nói động viên, bản nhạc nhẹ nhàng hay chỉ là đọc nhịp để giúp hít thở đều. Mình là 1 người hay run khi thuyết trình nên trong lúc chuẩn bị thường nghe cái này cho đỡ hồi hộp. Cái này chắc tùy người sẽ thấy hữu ích hay không.

Ngoài ra còn nhiều tài liệu khá thú vị như bài phát biểu "I have a dream" nổi tiếng của Martin Luther King Jr, "Yes We Can" của Obama, chương trình Radio của BBC từ những năm 1950 trong playlist "Vintage Radio" Đó là những tính năng ẩn mà mình thấy khá bá đạo của Spotify. Từ ngày khám phá ra. mình có thêm động lực tậu luôn 1 em Airpods để nghe mọi lúc mọi nơi, và khả năng nghe tiếng Anh cũng khá lên rất nhiều. Anh em dùng Spotify thấy có playlist hay podcast nào hay ho thì cũng chia sẻ cho mình với nhé.

Quảng cáo

90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanks bro!
dandykts
TÍCH CỰC
6 năm
<3 cảm ơn threads
xài Spotify cả năm rùi giờ mới biết nhiều vậy. 😁
cảm ơn bạn.
thieu thien
ĐẠI BÀNG
6 năm
Many thanks bro
ducbjll
ĐẠI BÀNG
6 năm
hay quá, thử luôn 😁
thanks bro
@chichung91 dùng miễn phí có được các tác dụng phụ này k 😃
@songoku_1206 Về cơ bản premium khác free khác nhau ở không có quảng cáo, next bài tùy ý thích (free thì tầm 5 bài được next trong vòng 1 tiếng), có hỗ trợ down nghe offline và có chất lượng nhạc cao hơn bạn nhé.
Còn đâu kho nhạc thì free hay premium đều hỗ trợ ngang nhau không thiếu bài nào, để chạy kiểu shuffle (ngẫu nhiên) k thích next thì dùng free cũng được
online107
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhlonghp Miễn phí giống hệt premium, khuyến mãi thêm quảng cáo thôi. Nhưng quảng cáo bằng audio khó chịu phết. Mỗi lần tầm nửa phút, nghe hết mới dùng được tiếp.
@Sr_9x Cảm ơn bác nhiều!
Từ sáng giờ dùng bản free thấy cũng ngon lắm, thi thoảng quảng cáo xíu nhưng cũng chưa thấy khó chịu lắm =))
hoangronet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@songoku_1206 Bác tìm Spotify ads remover v3,tra goole là ra,fix bay quảng cáo,em đang dùng cách này.
Long kengg
TÍCH CỰC
6 năm
trời, bác làm e lại phải tải lại
Syter
TÍCH CỰC
6 năm
@Long kengg y chang
risky99
CAO CẤP
6 năm
thêm tính năng nữa cho các bạn thích quay tay là "se x sound, orgasm sound" 😆)))
playgirlll
ĐẠI BÀNG
6 năm
@risky99 Đáng quan tâm
chichung91
TÍCH CỰC
6 năm
@risky99 Quá hay, thanks bác 😃)
chichung91
TÍCH CỰC
6 năm
@risky99 Cẩn thận mải nghe cái này nhiều mở spotify ra nó toàn recommend thể loại này 😃)
risky99
CAO CẤP
6 năm
@chichung91 nghe buổi đêm tối nên tối đêm nó mới gợi ý 😁
goodman2011
ĐẠI BÀNG
6 năm
cám ơn bạn.
Tính năng chính vẫn là để nghe nhạc để làm những việc khác 😁:D:D:D
Quá tuyệt cho đội Spotify! Có mấy chức năng nghe ngoại ngữ và tin tức tiếng Anh rất hữu ích.
Chờ nó hỗ trợ nhạc Việt nhiều hơn thì hứa là mình sẽ tải lại. Còn giờ thì thôi, đã quay về với cái máng lợn ZingMp3
chả thích dùng
Đang dùng bản Pre.... free nhưng ít dùng. Cài cho có là chính, nghe mặc định quen rồi.
Dedj
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình thấy cái hay của spotify như kiểu 1 mạng xã hội mini, khi login facebook hiển thị bạn bè mình đang nghe gì với xem được playlist họ tạo, việc chia sẻ playlist cũng là 1 thú vui hay ho của Spotify, lâu thấy bạn mình nghe mấy bài mà cả chục năm chưa nghe lại thấy thích lắm. Điều này là spotify ăn đứt apple music.
thinkt61
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Dedj Cụ mà nghe se x sound nhiều là các em gái biết đấy 😃
phantung2502
ĐẠI BÀNG
6 năm
Quả Podcast với nghe English public hơi bị hữu ích đấy. Các bác học tiếng anh đừng có khinh thường vụ nghe tiếng anh vô thức, hơi bị hiệu quả đấy : ))
Syter
TÍCH CỰC
6 năm
@phantung2502 Mình nghe tiếng anh vô thức hàng ngày mà tần suất cao nữa, sao thấy ngu dần đều vậy ta
phantung2502
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Syter Tất nhiên nếu bác không có cốt lõi thì khó. Nghe vô thức kiểu này sẽ cải thiện nhưng người biết tiếng anh nhưng nói yếu thôi. Chứ các bác không có gì trong tay thì nói tiếng Việt cũng khó hiểu 😆
t2t393
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko ngon lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019