Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ Ebook Epub Tiếng Việt chuẩn

trankhanhhoang
6/11/2010 0:8Phản hồi: 739
739 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@sslazio : Cũng rất chào mừng bạn đã tham gia tạo và chia sẻ ebook ePub cùng mọi người :wavespin:
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái cover của Yêu Anh Hơn Cả Tử Thần mình đã cho thành kick thước nhỏ nhất rùi đó, nhưng chả hiểu sao nó vẫn hơi nặng, mà 37kb chắc cũng hok quá năng nhỉ 😁
sslazio
TÍCH CỰC
13 năm
khi dùng ecub thì mình toàn thấy file txt, còn trong thư mục build sau khi tạo xong thì có 2 file cùng tên (vd: tensach.txt và tensach.htlm, nhưng file html ko thể chỉnh sửa được) vậy làm sao chèn link của style.css được ạ ....?
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mấy file html bạn đặt tên dài quá, mà trong phần tự đề của 3 chương đầu bạn chép đè đoạn code style.css vào nhầm chỗ nên mất tiêu đề và sai tên lục lục, mình vừa sửa lại theo cách của chủ topic bạn down về xem thử

Phong Than Dien Nghia - Hua Trong Lam: Download

---------- Post added at 10:43 PM ---------- Previous post was at 10:39 PM ----------

Mình dùng rùi nhưng ko thấy, mấy quyển đó trước đọc ở hiệu sách toàn thuộc loại cổ thư, h ít thấy xuất bản lại 😔, để kiếm lại xem

---------- Post added at 10:46 PM ---------- Previous post was at 10:43 PM ----------

:D, mình thấy trong bài hướng dẫn lại của bạn hok còn bước chèm đoạn code với cả thêm mấy bước nên tưởng tìm ra cách ecup tự chèm đoạn code đó vào rùi nên mình hok xem lại , để edit lại vậy.
đoạn này đọc đoạn dưới thấy chắc bạn hiểu rồi nhỉ cứ xem kỹ bài HƯỚNG DẪN TẠO EBOOK EPUB CHUẨN của mình nhé
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Theo bạn với bác keeper định nghĩa thì cái style.css là để sắp xếp, ke lại chữ cho đẹp, chỉnh cỡ chữ, màu chữ, nghiêng đậm linh tinh phải hok, giống cái heading trong word để làm mục lục đó phải ko.
Thế bạn có thể viết một đoạn code đầy đủ và giải nghĩa từng dòng được hok. đoạn mã nào để chỉnh cỡ chữ, màu chữ, nghiêng đậm ko, mình cũng muốn tự chỉnh trong file text của mình 😁

---------- Post added at 06:52 AM ---------- Previous post was at 06:50 AM ----------

Mà mình muốn chỉnh từng đoạn trong chương thì chỉnh trong text dễ hơn hay chỉnh trong html dễ hơn nhỉ :D
bực mình quá gõ xong post bài thì bị lỗi phải gõ lại :banghead:
bạn nên hiểu rằng chúng ta đang làm sách để phổ biến kiến thức chứ không phải làm video, image mà cần yêu cầu màu mè, hoa lá cành chỉ cần định dạng font chữ chuẩn không bị lỗi chữ, căn lề cho dễ đọc,...đọc được trên nhiều thiết bị là đủ rồi (làm thêm chỉ tổ làm dung lượng file hơn cần thiết mà thôi)
chỉnh đừng đoạn thì phải chỉnh trong html chứ text có có cái gì định dạng đâu mà chỉnh :D
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tiện bác chủ thớt cho mình hỏi luôn là chèm đoạn code vào mỗi file *.html thì có tác dụng gì quan trọng ko ạ, vì mấy ebook mình tạo vứt vào trong con 8900 của mình thì thấy cỡ chữ ok, load nhanh, dung lượng cũng nhỏ nên mình cũng toàn lười hok chèm vào ^^.

Mình hok phải dân tin học nên cũng ko biết có gì bác chỉ bảo thêm ^^
Chèn line đó vào để nếu đọc epub đó trên thiết bị có support css (như firefox addon trên PC) thì nó sẽ biết mà load cấu trúc css từ file css external vào. Còn CSS là Cascading Style Sheets, hiểu đơn giản là những format, style sẽ được control hết trong file css này. Muốn màu mè, chữ to chữ nhỏ này nọ đều chỉnh sửa trong CSS.

Bấy nhiu chưa đầy đủ về CSS nhưng dừng lại đó cho đơn giản. 😃

Riêng BePub cắt hết CSS và hầu như ignore luôn css file.
hơn 2k lượt xem mà không ai comment thêm cho vài tiếng nhỉ
cảm ơn, phàn nàn hay sách có lỗi chỗ nào không cho xin ý kiến đi 😔
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đã hiểu rõ hơn chút chút 😁, thế mình dùng notedpad +++ để mở file html rùi chèm đoạn code vào trong đấy rùi Combile để tạo epub thì sau khi tạo epub xong ko cần phải ->zip rùi sửa phải ko pác.
À nếu mình muốn 1 đoạn nào đó in nghiêng, hoặc đậm thì phải cho nó vào trong đoạn code nào vậy, ở trên mình chỉ thấy cỡ chữ vs căn lề :D
nó hiển thị được nhưng chỉ ở ngoài Library thôi bạn ạ (tùy theo chương trình đọc ebook Reader mà cách hiển thị nó khác nhau) mình muốn làm chuẩn luôn nên đề nghị như vậy
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng định sửa cho giống của bạn nhưng khi mình giải nén ra để cho thông tin vào phần bìa, rùi zip lại, đổi đuôi, khi vứt vào trong ibooks nó ko hiện bìa với tên tác giả :(, chả hỉu sao nữa. 2 quyển kia mình sửa luôn link ở chỗ post ấy.

---------- Post added at 06:42 PM ---------- Previous post was at 06:37 PM ----------

Đưa lại link lên cho bác chủ topic nè LD

Yêu Anh Hơn Cả Tử Thần - Tào Đình : Download

Bên Nhau Trọn Đời - Cố Mạn : Download

---------- Post added at 06:47 PM ---------- Previous post was at 06:42 PM ----------

Đăng kí trước

Hôn Lễ Tháng 3 - Tào Đình
Thiên Thần Sa Ngã - Tào Đình
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thêm mấy dòng code:

Căn giữa <center>text</center>
Căn lề phải <left>text</left>
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đã sửa lại Yêu Anh Hơn Cả Tử ThầnBên Nhau Trọn Đời, up link mới rùi nhé. Bác chủ thớt cho lên trang đầu hộ cái 😁
Mình thấy có một topic nữa cũng đang chia sẻ Epub. Sao hai chủ topic ko kết hợp lại với nhau đi. Để thế này loãng quá
topic bên kia tạp quá nên mình và anh Keeper quyết định lập topic mới này
Rất cảm ơn bạn đã ủng hộ
Mình đang làm các quyển sau.
Pháo đài số.
Hoàng lê nhất thống chí.
Bí mật của may mắn
Chicken soup for soul
12 chiến công của hercules
Thuật ứng xử của người xưa.

Có thể chiều nay sẽ up lên. Báo trước để khỏi trùng nhé.

Thấy mọi người nhiệt tình mình cũng muốn giúp một ít. Hehe.
Làm như bác chủ toppic nhìn hoàn hảo, có bìa sách, có thông tin rõ ràng ! Thật tuyệt ! Cám ơn !
Từ giờ các bạn làm ebook ePub nên đăng ký tác phẩm mình làm để không bị trùng nha
Hiện giờ mình đang làm bộ ebook của Guillaume Musso:

1. Hãy cứu em
  2. Rồi sau đó
  3. Bởi vì yêu
  4. Hẹn em ngày đó
  5. Trở lại tìm nhau
Đã tạo xong cho các bạn:

1. Hãy cứu em - Guillaume Musso
  2. Rồi sau đó - Guillaume Musso
  3. Bởi vì yêu - Guillaume Musso
  4. Hẹn em ngày đó - Guillaume Musso
  5. Trở lại tìm nhau - Guillaume Musso
Kể từ ngày hôm nay để đẩy nhanh tiến độ tạo ebook ePub mình sẽ hỗ trợ file .doc các truyện để các bạn cùng tham gia - để lại email + cuốn bạn muốn tạo nhé 😁
Thanks
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác làm nốt quyểnn Hẹn Em Ngày Đó đi ^^,
đây là các epub đầu tay của mình, nhờ các bạn chỉnh sửa thêm.
1. 7 kì quan thế giới cổ đại
http://www.mediafire.com/?8g5i850097ldz8j
2.12 chiến công của héc quyn
http://www.mediafire.com/?gu5nneac2v84byx
3. Chicken soup for the soul
http://www.mediafire.com/?bwqc6j9z1if1dtp
4. Bí mật của may mắn
http://www.mediafire.com/?1p11rovowk7z173
5. Hoàng lê nhất thống chí (thích nhất truyện này, hay không kém tam quốc)
http://www.mediafire.com/?yhmxv2fzl660rvf
6. Những tấm lòng cao cả
http://www.mediafire.com/?hr3465vhcb0uhof
7. Pháo Đài Số
http://www.mediafire.com/?c6ga1x9z7mnaka4
8. Thuật ứng xử của người xưa
http://www.mediafire.com/?wnutguy1ualftfr

---------- Post added at 03:34 PM ---------- Previous post was at 03:29 PM ----------

Thấy cách convert prc của bạn khanhhoang hơi bị rườm rà nên gt các bạn cái này
http://www.mediafire.com/?5zm4ym4x3a8lq5z

tuy vẫn còn nhiều file không dc nhưng mà cách sử dụng đơn giản lắm
công nhận là chương trình đơn giản thật nhưng mà "Chú ý về bảng mã Tiếng Việt, đôi khi prc2html tạo ra file html có mã Tiếng Việt không tương thích với Unicode." vẫn chưa ổn lắm
còn vấn đề về mã hóa DRM của file .prc nữa cơ bạn ạ 😔
chính vì vậy nên mình mới cần Kể từ ngày hôm nay để đẩy nhanh tiến độ tạo ebook ePub mình sẽ hỗ trợ file .doc các truyện để các bạn cùng tham gia - để lại email + cuốn bạn muốn tạo nhé
Rất mong các bạn ủng hộ
Chân thành cảm ơn các bạn nhiều
P/s: Thực tế là kho sách gần như là vô kể, một mình mình không thể làm hết được rất mong các bạn cùng chia sẻ Một người vì mọi người - Mọi người vì một người

@hungcotac : up lên mediafire để nguyên là .epub được mà - không cần phải nén hay đổi đuôi đâu 😁
ui da bạn chỉ cần share file .epub là được rồi mà - không cần phải share cả thư mục tạo file ePub đâu - nếu cần sửa có thể sửa từ file .html trong .epub mà (miễn là dùng eCub để tạo)
mình gửi cả thư mục là để bạn dễ sửa chữa lại file đó. sửa lại hộ mình nhá
mình thấy định dạng của nó thế là ổn rồi mà bạn. Còn có đièu gì nữa đâu.
tiếp theo đây mình nhận làm các sách sau
1. Tam Quốc Chí

2. Đôn ki hô tê

3. Con đường phía trước

email của mình là: hungv76[MENTION=362321]Gmail.Com[/MENTION]

tam quốc hơi dài nên có thể sẽ phải chia làm nhiều phần. các bạn chịu khó chờ nhá
Gửi mình file doc cuốn "Mật mã da Vinci"
Email: avantasia168[MENTION=362321]Gmail.Com[/MENTION]
đã send bạn check mail nha
hjc bạn hungcotac kiểm tra lại cả tiêu đề nữa nhé - lúc thì hoa lúc thì thường --> mục lục chưa được chuẩn, còn lung tung.
Mình chỉ muốn tốt nhất cho tất cả mọi người mà thôi - mình góp ý các bạn đừng buồn nhé - mỉnh rất cảm ơn các bạn đã tham gia đóng góp mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019