[Chia sẻ] Giá điện tăng 8.4% thì hóa đơn tiền điện của anh em tăng bao nhiêu?

Nam Air
19/4/2019 7:4Phản hồi: 302
302 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Họ chơi cộng dồn số đó các bạn ạh. Một trò mới lươn lẹo của EVN. Chỗ mình đã bị rất nhiều và đã tìm ra cách họ làm.
Ví dụ hàng tháng nhà bạn sử dụng 260 số điện. Tổng 3 tháng là 780 số.
Nhưng bên thợ điện họ chỉ thu 2 tháng đầu mỗi tháng là 230 số thôi. Còn lại họ dồn vào tháng 3 là (780-230*2)=320 số.
Vì vậy tháng 3 bạn lên tận mức là 320 số và nó sẽ nhảy lên bậc khác (từ mức 300 số giá điện nhân với hệ số cao hơn mức <300).
Vì vậy nhiều nơi cứ 2 tháng giá điện như nhau nhưng sang tháng thứ 3 lại tăng vọt lên 400-500k thậm chí là 1tr.
Ở HP mình đã có hiện tượng này và nhiều nhà đã trèo lên đồng hồ coi số để phán ánh.
adsene
TÍCH CỰC
5 năm
@vutaikt Đúng là khôn thật, cảm ơn bạn mình lưu ý vấn đề này
MinhDuclx
TÍCH CỰC
5 năm
Tăng giá điện không nguy hiểm bằng thay đồng hồ điện tử.
Gặp 10 người thì 2-3 người nhà sài nhiều là than như bọng . VD trước sài đồng hồ cơ tốn 500k tiền điện bình quân mỗi tháng (đa số là 500k, các tháng nóng, tết mới thay đổi cao hơn), đổi qua dh điện tử lên gần 800k. Thay từ trước tết tháng 10-11 ấy, thời điểm ổn định nên dễ biết tháng sau bị đội kinh thế nào so với tháng trước chứ ko phải tại nóng sài máy lạnh nhiều hay tại tết sài nhiều. Và giờ sau khi họ bị thay đồng hồ điện tử thì sài ổn định ở múc 800k, tháng tết cao hơn 200k nữa. Hài. Họ đã khiếu nại, nhân viên xuống đo đo rồi kết luận là ổn. Mịa dân chứ có phải thánh hay Giáo sư tiến sĩ đâu mà biết ổn hay ko ổn, nhưng sài y như cũ mà tiền điện tăng là thấy không ổn rồi.
Người khác nhà sài hao hơn trước tầm 1,3-15tr tháng thì sau khi thay luôn được sài ổn định ở mức gần 2tr trở lên.
Còn mấy nhà sài dưới 300k tiền điện tháng ko thấy than, theo họ có lên tý nhưng họ nghĩ sài nhiều hơn sao đó, vì bình quân họ sài 200-300 thôi thì thay rồi có lúc lên 350 (trước đó vài năm ko lên tới mức đó bao giờ).
Và giờ họ chuẩn bị đòi thay nhà mình !!! Đang chả biết làm cách nào trốn đây. Chả lẽ đòi - anh gắn thêm cho tôi 1 cái đồng hồ cơ - tôi mua - tự trả tiền. Cuối tháng có cơ sở mà kiểm chứng.
nohero2004
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MinhDuclx Ai nói sài công tơ dỏm, toàn đi xách đèn chạy trước ô tô, rồi nghĩ ra vài cái nọ kia cho khổ. Trước kia tôi cũng sợ bọn điện lực nó ăn gian lắm chứ, mọi người kháo nhau kiểu ghi dồn chỉ số công tơ từ cách đây 4-5 năm rồi nhất là khi điện lực nó đổi sang công tơ điện tử cách đây hơn 2 năm. Tháng nào tôi cũng lưu lại hết giá trị của từng công tơ điện nên phát hiện những nghi ngờ của mình chả có căn cứ gì cả. Mình dùng bao nhiêu thì điện lực nó báo bấy nhiêu thôi. Mỗi tháng tổng sản lượng điện tiêu thụ của gia đình tôi đều từ 3500 đến hơn 5000Kwh nên nếu bị điện lực ăn gian thì tiền chênh lệch là tiền vài triệu chứ không như vài trăm của mọi người đâu. Muốn kiểm chứng thì giờ quá đơn giản, mình mua một cái đồng hồ điện tử về gắn phía sau công tơ của điện lực (trước toàn bộ thiết bị trong gia đình), chốt cùng thời điểm của điện lực là thấy sự chênh lệch có nhiều hay không là biết liền. Nghi điện lực nó chỉnh đồng hồ của nó thì mua đồng hồ điện tử của tàu đi, giá rẻ hơn nhưng cũng rất chính xác (có thể thử với một cái bóng đèn led loại chuẩn của Philips, đừng thử với bóng dây tóc hay bóng noname vì bọn này công suất thực không đúng với giá trị ghi trên bóng)
MinhDuclx
TÍCH CỰC
5 năm
@nohero2004 Bạn nói câu nọ đá xéo câu kia.
1. Bạn ko mua đồng hồ dõm/
2. Mỗi đồng hồ theo chuẩn điện lực bán ra do điện lực kiểm định có sai số + - 2%.
Vậy mà giữa 2 cái lại ra sai số chênh lệch 6% và bạn đổ thừa hết cho cơ .
Hài.
6% của 3500kw = 215kwh rồi. Nhẹ nhàng quá nên đổ cho cơ và chấp nhận của điện tử.
Nay mai họ thay cái điện tử khác nói là đồng hồ nhập Nhật chính xác hơn cái cũ nhập TQ cũng tin sái cổ rồi so lại thì tăng thêm 10% cái lại gật gù tin tưởng và khen lấy khen để : " Đúng là hàng Nhật có khác, chỉ luôn luôn đúng chuẩn - tụi TQ toàn làm ăn gian dối - tới đồng hồ đo điện cũng ăn gian chạy chậm - làm nhà nước ta bao năm nay thất thoát khối điện." Vui vẻ và lạc quan như bạn NN mừng lắm.
nohero2004
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MinhDuclx Thôi ko nói với thanh niên cãi cùn nữa. Nếu biết điện lực nó ăn gian, chỉnh nhanh đồng hồ thì kiện nó đi. Chỉ cho cách để đối chiếu mà ko hiểu thì ko nói tiếp được
MinhDuclx
TÍCH CỰC
5 năm
@nohero2004 Con kiến kiện củ khoai.
Nói thật nếu kiện được vài triệu đô mỹ kim, tôi dám vác cái đồng hồ ra trung tâm nước ngoài kiểm nghiệm (ở nước ngoài làm đồ giả đền chết mịa, bán hàng giả cũng đền chết luôn. Chứ ko có chuyện ăn gian 1tr - ko được nhả lại như VN kèm câu "Xin thành thật Rút kinh nghiệm lần sau do sai sót....". Còn dân ăn gian bị bắt gặp sẽ tùy vào số tiền ăn gian mà xử , nhẹ thì trả lại, nặng hơn tý thì đóng phạt, nặng tý nữa kiểm điểm - lên loa phường và báo đài, nặng nữa thì bị bắt luôn.
kent2211
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhà mình tháng rồi 630k tháng này nhảy lên 980k, này là tăng 1/3 luôn rồi chứ 8% gì nữa
@kent2211 Thế bạn nhìn số kw tiêu thụ nó có hơn tháng trc không ? Dùng nhiều chả p đóng nhiều à
kent2211
ĐẠI BÀNG
5 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Dùng cũng y như vậy thôi
Bên điện lực đổi cách tính khác, lúc truớc là 50 kw đầu tính giá rẻ rồi mới tăng lên từ từ
Tháng này chỉ tính 15kw đầu giá rẻ thôi, còn nhiêu tính giá cao hết
@kent2211 Show cái giấy lên coi b ơi
kent2211
ĐẠI BÀNG
5 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Giấy báo đây bạn, nhà mình 3 phiếu điện, tại tới 3 nhà, 2 nhà kia làm kho
bbvc
TÍCH CỰC
5 năm
Nhà mình cũng tăng ~30%
tronguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
"Như anh em cũng biết là kể từ ngày 20/4/2019 vừa rồi..." là ngày nào vậy?? Trong khi hôm nay là ngày 19/4/2019!!
@tronguyen Cám ơn bạn đã nhắc.
ESKA_84
ĐẠI BÀNG
5 năm
vậy mà lúc nào mấy thằng Điện này cũng báo lỗ, mấy bố cứ cầm tiền đi đầu tư lung tung rồi tăng để bù lỗ
nam_72
TÍCH CỰC
5 năm
Có 1 điều mà mấy chục năm hầu hết người dùng không nhận thấy đó là khi có đợt tăng giá điện thì hóa đơn tiền điện tăng bất thường. Vì sao? đây là 1 thủ thuật có thể nói là rất xấu của nghánh điện. Biết được tháng sau tăng giá, tháng trước họ chủ động ghi ít chỉ số lại và dồn chỉ số cho tháng sau, các bạn để ý sẽ thấy tiền điện tháng trước khi tăng giá sẽ ít hơn bình thường nhưng tháng tăng giá sẽ cao bất thường, mấy chục năm nay bao giờ cũng thế.
LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
nhà mình tăng gần 30% so với tháng trước, trừ hóa đơn tiền điện khá ngỡ ngàng
Tăng làm quái gì không biết, kiểu này chắc phải tích cóp đầu tư dàn pin mặt trời thôi
@dangnhatanh1412 Pin mặt trời xài còn đắt hơn điện lưới đó. Nếu bạn đủ tỉnh thì kéo điện 3 pha kinh doanh sẽ không có thang
tieututuantu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chơi trò gì mất dạy ghê hông nè trời. Tăng 11 ngày cuối tháng mà bắt mình chịu gần 1 nửa là giá mới
nohero2004
ĐẠI BÀNG
5 năm
@YoYoHomeZone Lúc đầu mình nhìn hoá đơn cũng giật mình vì nghĩ chỉ tăng giá có chục ngày cuối mà phần tăng giá lại nhiều hơn giá cũ. Tính lại hoá ra mình nhầm, điện nó chốt số từ 5 tháng trước tới mùng 5 tháng này, vậy là thời gian giá cũ và giá mới đều là 15 ngày như nhau
Cái qq gì cũng tăng còn lương thì ko 😔
@narutoxboy Bậy nào. Lương năm nào chả tăng.
tieututuantu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@narutoxboy Ngày 1/7 lương cơ sở nhà nước tăng lên hẳn 100k nhé. Ahihi
DD.Du
ĐẠI BÀNG
5 năm
400 lên 600 -_-
Kira_hnk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mỗi nơi có bậc khác nhau à anh em?
Đúng là từ lúc lên 8% thì hoá đơn tăng đột biến, điện vẫn xài như bt, hoá đơn lúc trc tầm 500 , giờ nhảy mẹ nó lên 800,lên đây mới thấy nhiều người bị quá
Giá điện tăng...tiêu cực cũng tăng theo...hacker không thích điều này
Èo
Hóa đơn tăng 8,4% nhé
minhtuantg
TÍCH CỰC
5 năm
Tăng từ 580k lên hẳng 1.123k, vâng tăng nhẹ lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM