[Chia sẻ] Hướng dẫn cập nhật Firmware cho Nokia Lumia bằng NokiaCareSuite

DBvn88
15/7/2012 4:13Phản hồi: 178
[Chia sẻ] Hướng dẫn cập nhật Firmware cho Nokia Lumia bằng NokiaCareSuite
Cập nhật firmware cho dòng máy Nokia Lumia (Windows Phone) là cần thiết bởi vì nó mang lại những lợi ích cho chúng ta như có thể thoải mái nâng cấp firmware (nhanh và chủ động hơn), hạ firmware xuống nếu cần thiết hoặc chạy các ngôn ngữ cho máy. Đặc biệt có thể cứu máy nếu bị Dead phone cũng như có thể chạy những firmware cook, Mod…

Trước khi bắt tay vào nâng cấp Firmware, chúng ta cần tải những công cụ sau:
- Nokia Care Suite 5.02012.22.1.3: http://nokia.brvt.vn/NokiaCareSuite5.02012.22.1.3.zip
- Zune Software: http://nokia.brvt.vn/ZunePackage_4.8.exe
- Install VC++ 2005 SP1 Redistributable: http://nokia.brvt.vn/vcredist_x86.exe
- Install VC++ 2010 SP1 Redistributable: http://nokia.brvt.vn/vcredist_x86_2.exe

Sau khi cài xong các công cụ trên, ta bắt đầu tiến hành cập nhật firmware.

1. Khởi động Nokia Care Suite

2. Chọn “Product Support Tool For Store 5.0″

3. Kết nối điện thoại Nokia Lumia của bạn. Sau đó bấm nút “Refresh” để NokiaCareSuite nhận thiết bị

4. Sau khi NokiaCareSuite nhận thiết bị, bạn chọn thiết bị đó trong danh sách kế bên

Quảng cáo

5. Sau khi chọn thiết bị từ danh sách. Tiếp theo bạn chọn “Programming” –> “Recovery”

6. Sau khi chọn “Recovery”. Bạn chọn “Find online…”

7. Sau khi chọn “Find online…”. Khung cửa sổ “Online varlant list” sẽ hiện ra và bạn chờ 1-2 phút để NokiaCareSuite cập nhật danh sách firmware.

*Lưu ý: Bạn mở khay sim ra để xem Product code máy của mình để download firmware cho phù hợp (Hoặc bạn dựa vào màu sác của máy để chọn cho đúng firmware từ danh sách: Black (đen); White (trắng); Cyan (xanh); Magenta (đỏ sậm);…

Quảng cáo

Sau khi chọn đúng firmware cho máy, bạn Bấm vào nút “Download” và chờ NokiaCareSuite tải bản firmware về máy tính của bạn.

8. Sau khi bấm “Download” bên dưới bạn sẽ thấy thanh trạng thái báo có 1 download đang tải về. (Dowload in progress: 1)

9. Bạn vui lòng chờ NokiaCareSuite tải hoàn tất bản firmware (dung lượng khoảng ~380MB); Lỡ bị ngắt két nối thì bạn yên tâm là NokiaCareSuite sẽ resume download tiếp cho bạn. Bạn chờ cho đến khi NokiaCareSuite báo “Completed

10. Sau khi NokiaCareSuite báo “Completed”, bạn vào “File” –> “Open Product”

11. Danh sách các Product sẽ hiện ra. Bạn tìm trong danh sách và chọn “RM-801 Nokia Lumia 800″ (hoặc 900, 710,… theo dòng máy của bạn). Chọn Product xong, bạn bấm nút “Open”

12. Sau khi bấm Open từ Product list trên. Nokia Care Suite sẽ hiện ra firmware bạn vừa down về. Bạn chị việc chọn firmware đó từ danh sách và bấm Start.

Lưu ý: Trước khi bấm Start. Bạn nhớ chọn trong danh sách thiết bị là “No connection”. Sau đó bạn bấm nút “Start”

13. Sau khi bấm “Start”. Bạn vui lòng chờ cho đến khi NokiaCareSuite hiện ra thông báo như bên hình dưới. Trong thời điểm đang cập nhật firmware, bạn vui lòng không sử dụng máy và rút dây cáp ra khỏi máy.

*Lưu ý: Khi NokiaCareSuite thông báo như hình dưới, bạn làm theo các bước hướng dẫn, cụ thể như sau:
- Bước 1: Bạn rút dây cáp khỏi điện thoại.
- Bước 2: Tắt nguồn điện thoại.
- Bước 3: Nhấn và giữ nút tăng âm lượng (Volume up). Chú ý ko được bỏ ra. BẤM và GIỮ.
- Bước 4: Bạn kết nối dây cáp trở lại điện thoại, đồng thời phím âm lượng vẩn PHẢI GIỮ không được buông ra. Kế tiếp bạn bấm nút “Retry”.
- Bước 5: Chờ khoảng 1 phút khi máy đã chạy Nokia Care Suite bắt đầu chạy, bạn có thể bỏ phím âm lượng ra mà ko cần bấm giữ nữa.

14. Bạn vui lòng chờ cho đến khi NokiaCareSuite tác vụ xong việc cập nhật firmware cho bạn. Khi hoàn tất, sẽ có thông báo: “Recovery Completed”
Chúc mừng bạn đã cập nhật thành công firmware cho điện thoại Nokia Lumia của mình.

Hoàng Bảo (hoangbao.net)
178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rât chi tiet,cam on pan
b41tencuop
ĐẠI BÀNG
12 năm
KHi update bằng cái này, có mất hết dữ liệu mình đã cài hay ko?
DBvn88
ĐẠI BÀNG
12 năm
@b41tencuop Khi up xong, máy sẽ giống như mới Reset hoặc mới mua về.
1. Về danh bạ: Bạn kết nối tài khoản Windows Live để đồng bộ lại.
2. Về các phần mềm đã cài. Trên Market Place vẫn còn lưu những ứng dụng bạn đã từng cài. Bạn có thể Vào Market Place, tìm và cài phần mềm: "Reinstall", phần mền này giúp bạn cài lại tất cả những phần mềm bạn đã cài qua Market Place (Phần mềm này trên trang chủ Nokia Việt Nam có giới thiệu)
đang chờ download mà lâu quá 😔
con Lu800 của mình là hàng xách tay orange france minh check nokiacaresuite thi mã của máy vẫn chưa được update . Giờ còn không đồng bộ máy với Laptop được nữa (lúc trước vẫn được). Có ai biết giúp mình với....
@Maphongluu 800 xách tay giá nhiêu thế bác? 😃
Con này mình mua cuối năm 2011, lúc đó 12triệu mấy trăm gì đó mua tai Nhật Cường
@Maphongluu ối hàng xt mà đắt vậy hả bác? Em tưởng tầm 5-6tr gì đó 😁
@anh.tuan.95 Minh mua 6m8
thuypx
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hôm thứ 7 mình dem 710 ra nokia care up lên 8779 nhưng lại bị down xuống bản 8107,cầm máy về mà mang 1 cục tức trong người.Vừa rồi dùng NokiacareSuite tìm theo code máy thì chỉ có bản 8107 dành cho máy mình.Nhưng mình down hẳn bản 8779 của Thái Lan và up...và ...OK rồi các bác ah,bây h trải nghiệm đã...Thanks bác chủ thớt,cách up này rất dễ và đơn giản...
vncson
ĐẠI BÀNG
12 năm
to Hoang Bao: Làm tới bước 13 thì ko làm được nữa. reset Lumia 900 (RM-823) giữ phím Volume Up mà mãi nó Nokia Suite nó chả nhận ra. Thử cách nào cũng ko được. Đang muốn upgrade firmware từ 8773 lên cái mới nhất đây.
@vncson mình đã làm theo hướng dẫn và up lên được 8779
chưa thâý có gì khác biệt
bạn nào biết xin chỉ dùm.
thanks!
zero one
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thanks, mình vừa up lên, có khác chút ít là sau khi bấm "start" ở bước 12 xong thì nó flash rom luôn, sau đó là báo complete ở bước 14 và l800 tự khởi động lại và có rom mới
hehe
vncson
ĐẠI BÀNG
12 năm
Last update: Đã update thành công firmware cho Lumia 900 (RM-823) từ 8773 lên 8779.12201
Lỡ up mà fail thì sao máy bác...
@duyk18t2 Mình cũng lo lắng nếu mà fail thì sao? Hỏng máy lun hay là trở về như cũ?
vncson
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này cho flash từ dead phone luôn mà. KO sao đâu. Còn cùng đường quá chả biết làm sao thì đem ra Nokia Center.
update mà ko thanh côg thì có bị đơ máy hông hay nod trả về firmwave cũ cho mình
Cho em hỏi firmware của 610 khi mới xuất xưởng là mấy và mới nhất là mấy vậy các bác???
Đêm qua mình thử mà cắm Lumia 710 vào nó chẳng hiển thị như trên ảnh của bạn kia đăng? Nên mình không dám làm nữa 😆
mình tải theo link chủ thớt sao cài nó ko đc ta , ko íntall đc 😔
@duyk18t2 Bạn thử lại mấy lần đi, với có cái đường link ở bên trong khi cài care suite ấy. MÌnh cũng bị như thế, nhưng mình làm đc ùi
thấy phiêu quá , mà có up lên 8779 cho Lu900 đc ko mấy pác
Mình thấy trên maket có app "nokia lumia updates" không biết có phải dùng để up fw trực tiếp từ điện thoại không vậy các bác? Có ai xài thử chưa vậy?
ko biết bản nào , máy e RM-823 white thì chọn như nào mấy bác , nhỡ chọn sai thì 😔 , chưa dám thử
Sau 1 thời gian vật vã cật nhật mình đã cập nhật thành công cho Lumia 710 của mình phiên bản và một số tính năng bổ trợ mới cho nó. Tks TuấnAnh37 nhé 😃
@Nguyễn Hoài Sơn Cho mình hỏi bạn chút, bản cập nhật mới nhất của con Lumia 710 của bạn là bao nhiêu vậy? Máy của mình đang bản 8773, không biết sẽ lên được nữa không?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019