[Chia sẻ] Hướng dẫn tự build cấu hình máy tính chơi game

TDNC
26/9/2017 0:42Phản hồi: 351
351 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hình như xu hướng màn hình bây giờ là 21:9 thì phải
buihathanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Màn hình ultrawide chơi game phải nói là siêu sướng ấy. Game lớn hiện tại đa số đều hỗ trợ ultrawide hết rồi. Ngày xưa tỉ lệ 1:1 rồi 3:4 rồi 16:9 -> 21:9.
Hiện tại đang chơi liên minh. Phê lòi. Không đồng ý với phần hướng dẫn chọn màn hình của bài viết 😃
khavy.love97
ĐẠI BÀNG
7 năm
nhờ các bác build hộ con pc 40tr chơi battlefield 1 ở 2K 120 FPS cả màn luôn ạ.
_ Mình xin được góp ý chút ntn : build VGA là theo game định chơi, hoặc định hướng chơi game gì thể loại gì, hoặc là theo túi tiền ( max budget ) từ đó quyết định VGA gì. Và monitor thì cũng phải theo thể loại game ( fps cần refresh rate cao etc ) và quan trọng nhất là monitor phải build theo VGA, VGA cùi monitor xịn thì ko gánh nổi, trong khi VGA khủng mà monitor low end thì không thể hiện hết được khả năng của thiết bị.

Ví dụ đại khái ntn :

_ 1080, 1080 ti là cho màn 4k 60Hz hoặc 2k 144 Hz

_ 1070 và 1070 ti là màn 2k 60hz hoặc FHD 144 Hz
dellusa
TÍCH CỰC
7 năm
Máy mình i5 6500 , 8Gb Ram , Rx 560 4gb , SSD 256gb đủ chơi ngon bổ rẻ
Nếu build mới cho fullhd mình sẽ thay :
- Main B350M
- CPU Ryzel 1400
- 16Gb Ram
- Vga 1060 3Gb ( ngang giá 1050ti nhưng mạnh hơn 30% )
Mình chỉ biết sử dụng thôi. Cpu, ram, ổ cứng thì biết chút chút. Chứ tự nâng cấp thì xin thua...Koi xog bài này cũng ko dám mua về tự làm đâu. Mà sẽ ra tiệm ráp, cũng biết cách để đỡ bị tốn tiền. Hehe cảm ơn mod 😃
cám ơn thớt có tâm tổng hợp lại thông tin cho ae.
Cho mình bàn ra 1 chút. chi phí build 1 cái máy hiện tại giá thành ko thể rẻ, tầm 10t trở lên để gọi là chơi game ngon. Còn xem phim giải trí thì tất nhiên giá thấp hơn. Cái phiền hà là theo thời gian công nghệ tiên tiến, máy ráp xong lại tụt hậu. Nên mình quyết định ra chơi game ở mấy cái game center cấu hình cao như Cao tốc, Dmax....chơi được game off max setting luôn. trong khi ko phải bỏ ra nhiều chi phí ban đầu. Vì mình cũng đi làm, 1 tuần chơi game được vài tiếng nên ra game center thấy phù hợp. Mặc dù đam mê game vẫn rất lớn @@ fan của BF + COD + GTA + Mafia + PES + Fifa + LOL + AOG......
Louis-NT
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình đang chạy 1 em Notebook HP Palvillion đời 2012 gắn vào con màn hình Dell 24inch FullHD. Medium vẫn chiến ngon các game online mà ko hề xấu. Ai cũng chơi DeskLap giống mình ko =))
Tuỳ gu mỗi ng thôi, do bác là người có nhu cầu đơn giản (khi đã có con cái ngại vọc vạch)
- PS thường lỗi thời sau 2 năm, nếu bác chỉ muốn chơi những game cũ thì ko nói, muốn game mới phải đầu tư máy mới
- Lắp máy đập tiền cao vào main để "sau này nâng cấp", cái "sau này" ko biết bao lâu đây. Đây là khoản đầu tư dành cho amatuer vì thường sẽ chẳng bao giờ tận dụng hết được tổng hiệu năng support của một cái main tầm trung chứ đừng nói tới tầm cao hơn.

Nói tóm lại mình khuyên những ai có ý định build dàn máy Game hoặc nhu cầu cao hơn (ko nói tới văn phòng) thì căn cứ vào số tiền mình hiện có (+ có nhu cầu cần nâng cấp "trong time ngắn" thôi nhé) nên chọn 1 cái main đi theo tầm tiền với ý định sau :
- Game: VGA>CPU>RAM>MAIN (thấp nhất là dòng B) (PSU & CASE cũng bảo đảm ngon, SSD/HDD tùy nhu cầu).
- Thiết kế/ render,..: CPU>RAM>VGA>MAIN (PSU & CASE cũng bảo đảm ngon, SSD/HDD tùy nhu cầu)
Nếu $ ko thành v/đ: MAIN > max CPU main sp = max VGA main sp = max RAM main sp = max...

Mở rông hơn, nếu có nhu cầu chạy như dưới thì:
Chạy Raid ổ cứng thì lên main dòng H (cao hơn dòng H thấp nhất cùng socket),
Raid+O.C (CPU dòng K) thì lên main dòng Z,
Quad/Triple channel RAM/ Raid/ O.C (CPU dòng X) lên main dòng X,
Quad/Triple channel RAM/ Raid/ O.C / Multi CPU lên main dòng WorkStation
balong2008
ĐẠI BÀNG
7 năm
@youremydawn đã thay máy thì mình xác định thay cả bộ cpu với main ( đơn giản chỉ là do cái socket main khoing phuf hợp với cpu mới )
mà giờ đúng là người người amd nhà nhà amd vì kinh tế thật 😔 mình cũng thích combo msi b350 gaming vs ryzen 5 1k6 ( sau nhiều lần đắn đo mình quyết định chọn cho đáng )
còn lại thì chắc vga 1050ti hoặc nếu giá vga giảm sẽ cố làm em 1060 6g
ram với hdd và ssd tính sau vậy
ôi cái túi tiền :(
losbancos
TÍCH CỰC
7 năm
@balong2008 Cũng định nâng cấp con pc ở nhà cũng phân vân i5 vs zyren 5 1600.
E đang xài 1 con laptop 7 năm rồi! nói chung vẫn chơi mượt liên minh, nhưng đang muốn build 1 máy bàn cấu hình tầm trung! 😁 và e đã vừa mua đc màn hình tháng này, tháng sau e định mua main MSI B350 MORTAR, tháng sau nữa sẽ mua AMD Ryzen 5 1600, tháng sau nữa sẽ quất kit ram 8GB, nguồn và vỏ case, vậy là đã có thể xài được, và tháng sau nữa sẽ là card đồ họa 1050ti! :D (HDD và SSD đã có sẵn)
Bui_Nam
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hienproqb272 main + cpu ban nên mua sau cũng đc vì giá có thể giảm.
balong2008
ĐẠI BÀNG
7 năm
@losbancos cứ đợi bạn ơi, giá cpu chênh lệch ko nhiều theo thời gian đâu, với lại nhiều khi giá ca phê ị5 ngon hơn mà hiệu năng tầm tầm amd 1600 thì sao, hoặc ra con amd ngon hơn 1k6 mà giá rẻ hơn chăng 😃
@Bui_Nam Lúc đầu cũng tính vậy mà rồi chắc mua card sau cùng vì main chip ram là lên đc hình rồi! 😁 cpu này dư sức cân lol! :D
Bui_Nam
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hienproqb272 CPU Ryzen không tích hợp card on
80 Plus thì liên quan gì tới sụt nguồno_O thớt có đang nhầm lẫn giữa công suất và hiệu suất không
@xxxthientaixxx Chưa kể nguồn giá rẻ nó có dải điện áp nhỏ. VD: một số nguồn chỉ có dải từ 150V-230V thôi. Điện lưới sụt xuống dưới 150V thế là E máy tính sập luôn. Vừa ra đến cổng Biện Kinh cái sập, lúc quay lại đã về thành và sụt vài điểm kinh nghiệm. Ka ka
@hackieuhoang Lioa tài trợ bạn luôn 350k đảm bảo xuống 90 cũng kéo lên cho bác 😆)
@dunggrap Với bộ máy tính và dải rộng đến 90 thì bác biết Lioa nó cũng trên 1,5tr ( bằng cái nguồn xịn) ha ha
Atula Thanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
theo tôi nghĩ nên theo thứ tự ưu tiên như vầy VGA>CPU=MAIN>SSD>>PSU>RAM>CASE
nhiều bác bảo ssd chơi game ngon hơn thực tế là không có nhé nó chỉ nhanh lúc khởi động windows thôi chênh nhau vài fps là cùng
quan trọng nhất là vga theo tôi nếu xác định để chơi game thì số tiền dự định build dành hẳn 50% cho nó luôn đi ssd không có cũng được tiền đó thay bằng con hdd 2TB để chứa mấy game ok hơn mấy bạn biết là mấy game sau này rất nặng toàn 50GB trở lên không
Cho mình hỏi tí, với nhu cầu chơi game onl như DOTA 2, LOL và PUBG ko có nhu cầu lưu trữ gì nhiều thì mình đầu tư 1 cái intel optane và HDD thì ổn không? Nó khác biệt gì với combo 1 SSD nhỏ và 1 HDD. Mình thấy giá hình như cũng same same nhau.
@Se An Mua mơi thì cứ 1SSD với 1 HDD thôi bạn. Intel optane dùng khi hdd của bác dung lượng lớn, cần truy xuất dữ liệu nhiêù nhưng ko đủ đạn đổi sang ssd
@TDNC Phần nói về nguồn có gì đó sai sai. Chuẩn 80 plus nói về hiệu suất chuyển đổi điện xoay chiều AC sang DC mà máy tính sử dụng. Nó không liên quan lắm đến chuyện " bị sụt nguồn xuống quá thấp trong quá trình sử dụng" như bài viết. Nó giúp mình xác định được lượng điện năng có ích và lượng điện hao hụt. Đơn giản thì hiểu là chuẩn 80 plus càng cao thì càng giúp tiết kiệm điện hơn. Còn kể cả nguồn không có 80plus nhưng là loại tốt, công suất thực thì vẫn có thể giữ mức điện áp ổn định, không bị sụt.
Rất chi tiết. Cám ơn chủ thớt
balong2008
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình nghĩ 1 ổ ssd 120gb thì 60 g để dành cài win + phần mềm cơ bản ( có thể thấp hơn ) 60gb còn lại dùng để lưu game vip mà mình hay chơi >> còn game như dota 2 hay lol lưu trên hdd cũng không ảnh hưởng gì nhiều :oops:
@balong2008 Ô hô. Bạn quên game nó còn đòi dung lượng đĩa còn trống à? COD AW nó còn đòi đến 40GB trống kìa.
balong2008
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hackieuhoang vậy phải nâng ổ ssd lên 240g hoặc hơn rùi 😔 cái túi tiền của tui
ôi ôi
tanthao123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tùy vào mình dùng cho việc gì thôi, người ta build 2 cái M2 lên MB thì chắc chắn không phải vì lý do cảm nhận của bác rồi. Tôi đang tối ưu 20 triệu của ai đó mà thôi.
Màn hình 60 Hz thì GPU nó chạy đúng xung nhịp cần thiết, vì chơi dota nên khó nhìn thấy sự khác biệt. Mua màn hình 144Hz thì tất nhiên GPU sẽ chạy tối đa, ngốn điện hơn 1 tí, cho ra màu đẹp hơn và chơi game mượt hơn.
Nền TN cho ra màu đau cả mắt, chuộng Tn vì nó rẻ nên quán net nó đầu tư, còn chơi game là phải giử sức khỏe chứ. Thử tìm xem những người chơi giỏi CF, CS Go, Battlefield, COD... xem có ai chơi màn hình 60HZ không :v.
@tanthao123 Ko, ý mình là màn TN nó luôn có tần số hz cao hơn màn ips nếu cùng giá tiền. Bù lại thì nó là màn nhám nên màu sắc và góc nhìn kém ips. Các laptop chơi game tầm trung trở xuống hay chọn loại màn này vì giá rẻ nhưng hiệu năng cao . Cho tần số hz cao. Còn màn ips cũng có tần số hz cao, nhưng giá đắt gấp 3 màn TN nếu cùng loại 120hz.
Quán nét ngon giờ đều là màn ips hết bạn ơi, nhưng chỉ là loại 60hz thôi. Chứ hiếm quán nào lắp 120 với 144hz lắm. Vì giá đội lên gấp 3 lận
"Build theo độ phân giải"
nếu mình mua màn 2k nhưng chơi game ở mức full HD còn khi xem phim mới xem ở 2k thì sao ạ?
là vẫn build đồ lòng chơi cho 2k hay chỉ cần build ở full HD thôi?
tanthao123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Flamek14 Bạn chơi full Hd game gi?
Chỉ cần build theo game full HD thôi. Nhưng vga phải hổ trợ độ phân giải 2k và màn hình 2k.
@tanthao123 Mình code Android studio, Lightroom
Game: Pubg (medium), Dota2, Cs go, BnS vs vài game off như Hob, The.Wild.Eight, Northgard...
Nói chung là sức mình mua đc 1050 Ti (~4tr7), cpu cũg tầm tiền từ 4tr5~5tr
tanthao123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Flamek14 GPU:MSI GTX 1050 Ti 4GB
$149.99

CPU: INTEL Core i5-7500 3.4GHz Quad-Core
$209.99

MOTHERBOARD:GIGABYTE GA-B250M-DS3H
$69.99

RAM:Ripjaws V (Black heatsink) 2666 Mhz 8GB (2 x 4GB)
$69.99

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019