[Chia sẻ] iPhone SE trong năm 2019 còn làm được những gì?

Gd165
5/12/2019 8:51Phản hồi: 266
[Chia sẻ] iPhone SE trong năm 2019 còn làm được những gì?
Khoảng tháng 5 vừa rồi mình có bị mất chiếc iPhone X và bởi vì vẫn muốn trải nghiệm hệ sinh thái của Apple vì mình cũng có iPad Air 2 nên mình đã mua chiếc iPhone SE. Vậy liệu vào năm 2019 và sắp bước sang 2020 khi mà chiếc SE 2 ra đời thì SE đời đầu có lỗi thời không hay nó còn sử dụng được bao lâu nữa thì mình xin chia sẻ với các bạn.

Thiết kế và cấu hình

Tóm gọn lại thì iPhone SE mang vẻ ngoài của người đàn anh iPhone 5 hay 5s với nhôm và kính nhưng mang cấu hình của iPhone 6s với con chip A9 và 2 GB RAM, mình sẽ không đi sâu vào những thông số vì dù sao cũng là chiếc máy ra từ 2016 rồi nên mình sẽ chia sẻ những trải nghiệm của mình hằng ngày của bản thân.
  • Đối với mình thì thiết kế của iPhone SE vẫn rất đẹp với các góc được bo tròn, máy mình mua có màu Rose Gold, một màu mới mà khi iPhone 6s ra tạo được cơn sốt nhưng màu hồng này không lòe loẹt mà nhìn rất nhã nhặn, nên mình tuy là con trai sử dụng nhưng thấy vẫn rất ổn, không có vẻ gì yếu đuối cả.
  • Một điểm khiến mình lựa chọn iPhone SE là do thiết kế nhỏ gọn hợp với những người có bàn tay nhỏ, cũng một phần sau lần bị mất chiếc iPhone X mình nên mình trở nên đề phòng nhiều. Máy nhỏ gọn nên khi các bạn đi ngoài đường mà cần nghe điện thoại thì rất dễ dàng, máy nằm gọn trong túi, khi cầm thì máy nằm gọn trong lòng bàn tay nên rất chắc chắn.
  • iPhone SE dùng Touch ID hoặc là nhập mật khẩu, tất nhiên nó sẽ không nhanh như những chiếc điện thoại mới như bây giờ, nếu tay không mồ hôi, không ướt thì khi bạn ấn vô nút Home thì chỉ mất tầm hơn 1s tí thôi là máy mở, cộng với việc hiệu ứng chuyển cảnh làm mượt mà nên bạn sẽ cảm thấy thoải mái mà không hề khó chịu dù là Touch ID cũ. Mình cũng có sử dụng vân tay dưới màn hình của Samsung S10+ song song và thấy tốc độ không chênh lệch nhau nhiều.
iPhone SE dùng để làm gì?
  • Như mình nói ở trên thì SE mình dùng để nghe gọi, lắp sim chính vì rất tiện lợi khi đi xe ngoài đường mà cần phải dừng lại nghe điện thoại. Chất lượng loa thoại gọi là đủ nghe chứ cũng không đã lắm, nhưng nếu bạn dùng loa ngoài ở nhà thì rất rõ ràng.
  • iMess, Airdrop: Đây là 2 điểm mình thích nhất khi mà lúc nào ít nhất cũng phải sở hữu một thiết bị của Apple. Xung quanh mình rất nhiều người dùng thiết bị của Apple nên khi cần gửi hình ảnh rõ, chia sẻ dữ liệu rất nhanh và tuyệt vời. Mình cũng rất thích nhắn tin trên iMess nữa, hiệu ứng mượt mà, nhìn rất thích mắt. Nhân tiện nói đến chuyện nhắn tin là dù đang sử dụng song song chiếc Samsung S10+ và SE nhưng độ chính xác khi gõ phím mình thấy khi dùng SE còn nhanh và chính xác hơn. Ngoài ra đến hiện tại SE vẫn được lên IOS mới nhất là 13.2.3 đủ để bạn trải nghiệm vài thứ hay ho như Dark Mode, Emoji.
  • Coi Youtube: Tuy là chất lượng hình ảnh mà so với những chiếc điện thoại bây giờ không bằng, nhưng vẫn gọi là vừa đủ, khi coi vẫn thoải mái và mượt mà. Chơi game nhẹ nhàng như mình hay chơi Candy Crush Soda, nhưng sự thật là mình không dùng SE để chơi game hay coi youtube nhiều vì nó nhỏ quá coi không sướng, nhưng máy vẫn đáp ứng đủ cho bạn nhu cầu đó.
  • Đọc báo, tin tức, facebook, instagram: Mình thường xuyên sử dụng SE để đọc báo nhất vì mình có thể nằm và dùng máy bằng 1 tay rất tiện lợi. Dù là dùng safari hay app của từng báo thì vẫn rất mượt mà. Lướt facebook hay instagram cũng vậy, đặc biệt khi mình dùng facebook coi ảnh dù có lên tới hàng trăm tấm thì vẫn cứ gọi là đơn giản, mượt mà, nhẹ nhàng.
Pin

Vì mình dùng song song SE với Samsung S10+ nên mình không quan tâm đến vấn đề pin của SE lắm, một phần vì SE cũng ra mắt từ 2016 rồi, mức pin tối đa hiện tại là 89%, mình có thể sử dụng coi youtube liên tục được khoảng 3 tiếng rưỡi tới 4 tiếng, tại tùy mình chỉnh âm lượng hay độ sáng nữa. Nếu dùng 2 máy thì từ 8h sáng đến khoảng 8h tối thì mỗi máy đều còn khoảng 40%. Mình không phải kiểu người dùng mà để ý đến từng chi tiết của pin vì với mình nó gây mệt mỏi lắm, cứ khoảng 30-40% là mình sạc, mình còn dùng củ sạc iPad để sạc cho SE, hay sạc qua đêm luôn, nhưng được cái pin tụt đều đều chứ chưa có chuyện bị tụt nhanh hay mất nguồn.

Camera

Mình không dùng SE để chụp hình nhiều, nhưng mình thấy cam vẫn ổn, màu sắc chân thực, không bị làm quá, mình chụp xong chỉnh màu rồi đăng lên facebook, instagram vẫn rất đẹp. Gửi các bạn một tấm mình chụp vội ở bở kè, mọi thứ đều auto.
Vậy ai là người nên sử dụng iPhone SE?

• Bạn đã có máy chính to và hiện đại hơn như mình thì có Samsung S10+ vậy.
  • Bạn không thích dùng tai nghe nhưng phải nghe điện thoại ngoài đường nhiều thì chiếc điện thoại nhỏ gọn như SE là phù hợp, ngoài ra bạn có thể cân nhắc iPhone 7, 8.
  • Bạn thích hệ sinh thái mà Apple tạo nên như mình đã trình bày ở trên. Theo mình thi SE vẫn sử dụng được khoảng 2 năm nữa khi mà hiện tại nó vẫn được lên ios mới nhất.
266 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

SE giờ vẫn ngon mà. Chủ yếu là link kiện của nó trên thị trường còn ít
@vanluan24 Tôi đang dùng cả 2 đây này vân tay chẳng có gì khác nhau. 8+ vào mạng, SE nghe gọi. Tuy nhiên pin là điểm khác biệt quá lớn. À quên thêm nữa là đừng nghe người ngoài nói và tự cảm nhận về Pin. Trước xài 5S thấy pin hẻo quá thì đến khi ra SE nghe quảng cáo là SE pin ngon hơn 5S rất nhiều tuy giống dung lượng nhưng chip thần thánh hoa pin ít. Mình nghe bùi tai vì thích thiết kế nhưng kết quả là quả pin như l o l luôn tụt như tụt quần. Đến khi xài mấy dòng plus mới thấy tạm hài lòng. Lời khuyên mọi người là đừng nghe quảng cáo nhiều quá.
@quangk137a ông cãi cùn bỏ mẹ. thôi thì SE = iP8. Vui rồi chứ.
@songoku_1206 Vãi cùn người ta dùng thực tế thấy vậy kêu cùn
vanluan24
TÍCH CỰC
4 năm
@quangk137a Nghe ai đâu bạn. tớ còn 2 con 5 thường 1 còn 5s và 1 con se và 1 con 8plus màu đỏ. pin se trâu thật. vân tay khẳng định là hơn bạn ah. 8+ hơn nhiều mặt. còn se dù là cấu hình 6s nhưng mà vân tay vẫn là dùng của 5s bạn nhé.
Bây giờ nhìn thì vẫn thấy SE rất đẹp 😃
@MID217 Phải nói là đẹp hơn tất cả những con iPhone về sau
@MID217 Mua về dùng đc 1 tuần thì đem đổi lấy con màn to hơn. Dù rất thích iphone se nhưng màn bé sẽ làm bạn toét mắt. Từ sau iphone 5 ko thấy con nào thiết kế đẹp = nữa.
@conchott Nhưng thua 4/4s 😁
@from team b with love iphone 4 lúc ra mắt là trên tầm thế giới lúc bấy giờ. đẹp nhất và bỏ xa các hãng . 4s thì vẫn như 4 thôi bạn.lúc đó đã có con s3 nổi đình nổi đám,và cũng là con máy ss duy nhất tới bây giờ vượt qua doanh số iphone cùng thời
iamcp
TÍCH CỰC
4 năm
Hóng SE 2 xem như nào.
Đang dùng SE làm iPod Touch đây bao ngon hehe
kudatluv93
TÍCH CỰC
4 năm
Vẫn rất thích em SE Này. Nhỏ gọn, dùng làm máy phụ quá thích
nxyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đâm Phành Phạch Mình cũng giống bạn. SE dùng làm liên lạc chính, kể cả cài các app Message như Zalo, Tele, Line, ... đều chạy trên SE cả, rất ổn định và dùng rất tốt.
Trước mình cũng dùng 2 máy nhỏ nghe gọi. Nhưng cuối cùng là 1 em 8p sim công ty còn sim cá nhân cho vào em đen trắng đám vào cặp 😆 nhưng nếu chọn thì ae làm con se này or con 8 nghe gọi dùng tác vụ bt vẫn ngon chán
Vẫn đang dùng SE vì vẫn tiện nhỏ gọn Thay cho máy đen trắng Bù lại vẫn Facebook Youtube vv
vote SE
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@App Store VN vẫn đang dùng hàng 5 đây, chưa được SE nữa...nghe, gọi, nhắn tin....ra đường móc ra ai giựt thì thôi!
SE nếu xài các tính năng thông thường như FB, YT, iMessages, Facetime chắc vẫn tốt Băn khoăn.gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 e đang dùng SE qt 32 LL a ạ kèm theo 7P LL luôn ậ
@nguyenkhangpt92 A trước cũng thích SE nhưng sau quyết định ko mua vì màn nhỏ quá, xài iPhone chủ yếu để giải trí nên A muốn màn lớn chút! Còn nếu dùng iPhone SE để nghe gọi thì quá đẹp Trái tim.gif
poulevarq
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Có ông cậu vẫn đang dùng SE. Ổng k phải dân công nghệ gì nên chỉ web, fb, zalo, youtube cơ bản... Và ổng vẫn hạnh phúc với nó. Nhưng công nhận là nó đẹp thiệt
@poulevarq Nhu cầu đơn giản vậy thì SE dư sức đáp ứng Mãn nguyện.gif
quá ngon ý máy mình ios 12 quá tuyệt với
Hóng se 2 quá
SE vẫn còn quá ngon, quá mượt
tdt.lol
TÍCH CỰC
4 năm
@tdt.lol Ko nhớ rõ 9 hay 10 mà sau khi lên 12 là chia tay vì lag và nóng. :v
revention
TÍCH CỰC
4 năm
@Lexuancuong95 Xài còn iPad 2018 lên os mới mà lâu lâu còn lag đây. Bớt tung Apple đi bạn.
@tdt.lol nhục cái nếu ko lên thì các ứng dụng nó cứ báo phải lên bản mới mới đc dùng. ngang nhau bắt ép lên còn đâu.
tdt.lol
TÍCH CỰC
4 năm
@conchott Đúng bác. Nó làm như phát xít ấy. Update càng ngày càng lag hơn mà cứ ép nhau
SE giờ dùng làm máy phụ vẫn rất ngon
SE làm máy phụ khá ngon
tuhoan55vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hiện tại mình vẫn đang dùng SE như bạn máy chính nghe gọi OTP đi cùng e máy phụ lúc thì 8plus xs max xr vì mình hay buôn đi bán lại đt nên vậy. À mà SE của mình còn là bản lock fix iccid từ ngày xưa và vẫn ios 10 😆)
@tuhoan55vn T mua cho mẹ con SE 11.4.1 cũng fix iccid 😃) pin phò tí nhưng vẫn chả sao hết!
lâu k vệ sinh nên loa thoại rè! tết này sẽ mang đi trùng tu lại loa và pin cho e nó để xài tiếp vì dù pin kém mẹ m vẫn nghe gọi được vài ngày lận hehe
@tuhoan55vn ios 10 chắc nhanh lắm.
@quangthegtvtk49 11 thấy ok nhất. còn sang 12-13 thui bỏ đi
@davidphamhong hí hí . em còn 1 cái lock đã fix iccd. ios 11, cho vợ dùng chụp ảnh con.
bomy
CAO CẤP
4 năm
Đang xài chính là cái 8 plus với thêm cái 6 gắn sim phụ. Nhưng cũng nhát cầm 2 máy nên hầu hết để cái 6 ở văn phòng là chính
@bomy vào cài đặt -> điện thoại ->chuyển cuộc gọi ->rồi gạt ca1ui nút qua. nó sẽ hiện thêm "chuyển tiếp đến . chạm vào chuyển tiếp đến . gõ số dt chuyển tiếp rồi bấm quay lại là xong . nhìn biểu tượng cạnh cột wifi sẽ thấy hình cái tai nghe mũi tên là thành công .
về phí :
vd : 1 ai đó gọi tới con 5c ( đang ở chế đọ chuyển tiếp ) qua con X thì phí cuộc gọi này người gọi tới chịu nè , rồi cước con 5C chịu nè . nếu con 5C và con X cùng 1 mạng hoặc dùng cái gói 90 -129-149k thì coi như free .
Atomic Boy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@palmtj27 tính ra là bị chịu 2 đầu cước phí luôn hả bác, em cũng hay dùng chế độ này nhưng nay mới biết vụ người nghe cũng chịu cước 😕
@Atomic Boy thì cái máy bắc cầu ở giữa nó phải gọi qua máy cuối cùng mà 😆))
Atomic Boy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@palmtj27 hợp lý ạ 😁:p
Lỡ làm con 11 rồi chả lại se sao
ngocbankt
TÍCH CỰC
4 năm
@cuongha9 11 thì ngon rồi, chắc chắn phải hơn SE chứ nhỉ., :p
@ngocbankt Kiểu đc voi đòi 2 bà Trưng đó
quynhcdt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình lên ios 13 rồi giờ máy nóng và hao pin quá.
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
@quynhcdt Same. Mà là máy chính nên hôm qua mới phải đi mua S10e thay, hơi tiếc mà đành vậy. Dạo này ra ngoài hay phải check điện thoại nhiều mà sáng sạc đầy đến trưa còn có 30%..
SeekerT
TÍCH CỰC
4 năm
@lxhxxnxxx Thay pin mới chắc là ổn đó
anhkhoquen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Màu nổi trội

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế