Chia sẻ kinh nghiệm khi chọn mua máy ảnh cũ (phiên bản năm 2017): 14 điểm cần lưu ý

sGear
24/7/2017 3:27Phản hồi: 63
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gravedigger
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mịa, viết đíu gì đúng lúc cần. Cho triệu like
Bài viết hay, về kiểm tra lại máy xem thế nào (mua lâu rồi, hiii)
mrdamtien
ĐẠI BÀNG
7 năm
chống rung thì sony đã có từ lâu tích hợp trong body mà, trước gọi là steadyshot sua này à ibis thì phải
Đi mua máy hay là mua lens cũ thì chuẩn bị sẵn điện thoại có đèn flash, mà giờ đt nào cũng có cả 😆. Rọi đèn soi các vị trí trên body, các con ốc, cả bên trong luôn. Các lỗi nhỏ mà người bán biết ko nói sẽ hiện rõ như ban ngày luôn.
Kinh nghiệm của 1 người chuyên mua body và lens cũ!
Mới mua e 2nd hand mirrorless. Tối về check lại xem
Đúng là thằng có ít tiền khổ thật. 😔
nghìn like
Dthao.qna
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tiện đây mình hỏi các anh em chút. Mình là 1 đứa không biết gì về máy ảnh và chụp ảnh cả. Mình muốn mua 1 máy ảnh tầm 6-10 triệu bao gồm luôn cả ống kính luôn ý, nói chung vác về dùng thôi. Mục đích là để chụp chơi với chụp trong mấy dịp quan trọng, đi chơi các kiểu thôi chứ cũng không chuyên nghiệp gì. Vậy anh em cho mình hỏi:
1. Anh em tư vấn giúp mình nên chọn máy nào với?
2. Ở Đà Nẵng thì nên mua ở đâu uy tín nhỉ anh em?
Cảm ơn mọi người nhiều.
Cẩn thận với những thể loại
- Máy của ông anh/ bà chị/ ae họ/ con cháu cho. Không biết sử dụng !
- Hạn chế hẹn ra chỗ vắng người, buổi tối
- Đừng vì tiện và đặt nhiềm tin vào người lạ mà chuyển khoản rồi nhận hàng sau. Xem tận mắt sờ tận máy.

Anh em nên đặt thẳng trường hợp máy lỗi bao nhiêu ngày thì hoàn tiền, nếu không thì bb. 3 ngày, 2 ngày, thậm chí một ngày 24 tiếng cũng được.
alibooboo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@meoconthichbeer Đúng rồi bác, thêm nữa là kiểu: "Chỉ bị một vài đốm mốc, mang ra lau là xong" hoặc "Nút bấm hơi khó do lâu không dùng, chỉ việc mang ra thợ chỉnh lại là được". 😆
Tệ hơn là thế này:
- Khách: Sao em test thấy hình như máy/lens này bị back focus phải không?
- Shop: (chụp thử vài tấm) Đâu em, có back đâu, máy nào để góc đấy cũng lệch như vậy đấy, quan trọng phải biết lấy nét.
--> Không vững tin là chết ngay 😃)
A Chu Choe
ĐẠI BÀNG
7 năm
Test cho cố. Những người ít xài có nhu cầu bán lại thật mà gặp những thằng ngồi test như này thì đa số là không muốn bán. Sợ nhất là những thằng mua máy đã ngu lại còn tỏ ra ngu hẳn. Thông tin google tới mua chê chỗ này chê chỗ kia trong khi máy còn bảo hành hãng. Tui thì không phủ nhận bài viết này chi tiết. Có ích. Nhưng mấy bố cũng nên tìm hiểu 1 chút về chức năng của máy để biết cái nào lỗi cái nào không lỗi. Bán cho mấy bố tới bảo bị này bị nọ mà còn không biết lỗi xuất phát từ bộ phận nào của máy. Thua
@Nguyễn Đào Duy Anh Thì cứ cho coi cho test, vàng thật ko sợ lửa, như cái fj x-e2s vs kit 18-55 e bán 650 usd ai tét thì test, soi thì soi, e cho mượn cả đèn pin soi cảm biến, thấy dơ thì e bao lau sạch sensor luôn. Hàng mình chất thì sợ chi bác. Kỳ e mua len, có bác cũng bảo mới 99%, nhưng thực chất bị rơi rùi, lúc lắc mạnh len có tiếng tic tic, ko tét kỹ dễ bị gạt. E ủng hộ các bác mua test cho kỹ, đó là quyền lợi của các bác, nếu chỉ vì soi kỹ mà làm ng bán phật ý thì cũng vẫn làm, còn ng bán ko chịu bán thì thui, tìm ng khác, ko có mợ chợ vẫn đông. Len tốt len ngon mắc j sợ mà ko cho ng ta xem thử trc😃
A Chu Choe
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenfenice Test kỹ ok. Không vấn đề. Nhưng người mua phải có tí kiến thức để test. Mình nói là nhiều người mua hàng cũ. Thông tin thì phong phanh. Không hiểu rõ về máy mà tới tỏ ra nguy hiểm. Đặt vị trí là người bán thì rất mệt mỏi với thể loại này. Đợt tháng 5 được tặng 1 con 6D kèm sigma 85 art. Đúng thật là hàng tặng. 13 shot. Bh 05/2019 là tròn hai năm lê bảo minh. Bán ngày 8/5. Mà qua xem chụp liên tiếp tới lúc check lên gần 200 shot. Rồi phán cho câu con này bị lỗi lấy nét (anh ấy gắn 50 f1.8) vào test. Xong mượn luôn con 85 gắn vào. Chụp choẹt chạy tới chạy lui các kiểu. Tới khi cáu lên bảo hàng new bh 2 năm. Mua đc mua. Ko đc thôi thì mới bắt đầu đè giá bảo thế này thế kia. Cứng lên một hồi thì mới bảo lấy đại. Vàng thật ko sợ lửa nhưng lửa kiểu này thấy hơi nóng. Cá nhân mình bán hàng bao năm nay chưa có lần nào bị complain. Tuy nhiên mình cũng nói rõ ngay từ đầu. Người mua test nhiệt tình. 1001 kiểu. Thì test xong mình hết trách nhiệm. Đã ngồi cả tiếng soi thì ko bao test.
Người mua vui vẻ hoặc thoải mái. Bao test trách nhiệm đàng hoàng.
Máy còn bảo hành. Nếu có vấn đề thì đó là vấn đề của hãng nếu có uỷ quyền tại VN. Lỗi hay ko do hãng quyết định. Nhiều ông xách về bị mụ vợ hét cho đổ thừa lỗi này lỗi kia đòi back. Đặt vị trí mình là người bán thì phải nói ngay từ đầu để khỏi mất lòng về sau. Chứ lỗi cảm quan thì ko thằng nào bao cho cả
Không riêng về máy ảnh mà máy gì cũng vậy
Việc lỗi cảm quan hay bất kì lý do gì back lại cũng nói luôn ngay từ đầu. Nếu còn bảo hành. Hãng bảo hành phần lỗi. Nếu hết bảo hành có lỗi thì hỗ trợ toàn bộ sửa chữa. Hoặc cho trả lại hàng
Còn lỗi cảm quan, ko thích trả lại hay kiếm cớ là lỗi mà lỗi đó nxs ko công nhận. Hoặc do người dùng nếu còn nguyên trạng như lúc mua. Back lại cứ 20% trở lên mà trừ. Sai nguyên trạng. Khỏi trả
Tại sao lại 20%? Kể cả FPT hay thế giới di động bao xài 30 ngày cũng đổi trả với hàng lỗi. Hàng lỗi đổi lại giống y vậy thì free. Còn trả lại vì bất cứ lý do gì thì 20% hết
@Nguyễn Đào Duy Anh Oh, thông cảm cho bác, e thì ít bán buôn, nghe bác kể quả cũng hơi nóng đầu thiệt haha, nhưng loại khách hàng này cố bới lông tìm vết để down giá mình xuống đấy thui haha😃 E thì cứ chụp bằng len đó trc, show ra, rùi cho test xem có hư hại vật lý j k0 là hết trách nh, cùng 1 len nh ng chụp đẹp, ng chụp k0 đẹp thì tại mình thôi, đổ cho len tội nó haha😃
Em đánh dấu để đọc dần.
Mình muốn mua 1 máy ảnh DSLR cũ để tập chụp kinh phí 6 triệu (cả len và máy) thì mua máy nào được hả mọi người. Cảm ơn nhiều ạ!
sGear
TÍCH CỰC
7 năm
@Lala1805 DSLR thì 50D cũng tạm ổn để chơi, bạn kiếm thêm cái Tamron hoặc Sigma 17-50 2.8 cũ nữa là chuẩn, cả bộ giá tầm gần 10tr.
Còn muốn gọn nhẹ và rẻ tiền hơn thì tìm hiểu mấy máy M4/3 của Olympus hoặc Panasonic cũng được
@Lala1805 50D là 1 máy rất tốt, trước đây em dùng làm máy chính và đi kiếm tiền được, ngẫm lại máy đấy để lại cho mình nhiều cảm xúc nhất, mặc dù em khởi đầu là 450D. Giờ công nhận kiếm 50D đẹp hơi khó chút, bác nên nhờ người đi cùng test máy.
@ngocsonst_bka Cảm ơn nhiều nhiều ạ!
@sGear Cảm ơn bạn nhiều 😃
Klq nhưng em muốn chia sẻ kinh nghiệm mua hàng xa.
Đợt rồi em mua mấy cái lens cũ từ ngoài HN về SG, hàng ngon mướt mát.
Nếu các bác không có ae nào ngoài nớ để xem hàng, mà máu me quá do giá tốt hay sao đó thì cứ bảo bên bán ship qua bên nào mà cho đồng kiểm được đấy ạ, khi bên đó giao đi thì phải đánh dấu vào ô "Cho kiểm tra" (Viettel, DHL,..). Hàng giao tới mình cứ khui ra kiểm, sai mô tả thì cứ trả lại thôi ạ. Việc còn lại là con mắt và kiến thức của các bác thôi.
Em thấy nhiều bác lỡ hàng ngon do con hàng ở xa mà không biết cách nào để check. Mà mọi sự em thấy đơn giản, chỉ là người biết thì lười không nói.
Chúc các bác mua được hàng ngon.
timmytrinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình bán máy mà gặp ai kiểm tra từng chi tiết mất thời gian vậy mình đuổi về khỏi bán. bài viết ko nhắc máy có thể bị reset shot. Ra Lê Bảo Minh check 9 xac nhất.
sGear
TÍCH CỰC
7 năm
@timmytrinh có nói mà bạn :p "Riêng với DSLR như Nikon hoặc Canon thì hiện giờ giang hồ có thể chạy lại số shots để trả về mức thấp, chưa kể là đối với những máy ảnh chỉ để dùng quay phim thì số shots cũng không tăng."

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019