Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ kinh nghiệm lần đầu du lịch Singapore

28/4/2019 5:16Phản hồi: 208
Chia sẻ kinh nghiệm lần đầu du lịch Singapore
Mình vừa du lịch Singapore về và có một ít kinh nghiệm cũng như những trải nghiệm muốn chia sẻ với anh em. Singapore là một đất nước đẹp và đặt biệt phù hợp cho những anh em nào chưa từng đi du lịch nước ngoài bao giờ vì nó không quá to, nhiều nơi để tham quan và giao tiếp bằng tiếng Anh là chủ yếu. Sắp tới các dịp lễ và hè, hi vọng bài viết sẽ cung cấp cho anh em một số kinh nghiệm tham khảo nhất định để khỏi bỡ ngỡ nếu cũng lần đầu đi như mình. Anh em nào đi nhiều lần rồi cũng đừng quên chia sẻ kinh nghiệm để cùng nhau học hỏi nha 😁

Để đi Singapore, chúng ta có thể mua tour từ các công ty du lịch hoặc cũng có thể đi tự túc, cái nào cũng có cái hay và dở riêng của nó. Nếu đi tour, chúng ta sẽ có hướng dẫn viên nên không cần phải quá quan tâm đến chỗ chơi, chỗ ăn và chỗ ngủ, không sợ bị lạc và hợp cho những người hơi "nhát" một tí. Tuy nhiên mình thấy đi tour sẽ mất đi sự tự do và riêng tư vì phải đi chung với rất nhiều người và sẽ bị ràng buộc bởi thời gian. Mình chọn cách đi tự túc, nó giúp mình chủ động được thời gian và không gian, cũng như giúp mình trải nghiệm trọn vẹn hơn, tuy nhiên anh em cần phải lên tự lên kế hoạch du lịch cũng như cần một vốn tiếng Anh giao tiếp ổn một tí để có gì còn giao tiếp với người dân ở đây. Cái nào cũng được, tuỳ thuộc vào sở thích của mỗi người.

Video quay hơi rung, anh em thông cảm nhe :D

Những điều cần lưu ý khi đi Singapore:
  • Vé máy bay nên đặt xa một tí trước khi đi để có được giá vé ổn một tí. Mình bay của hãng Scoot, là một hãng con giá rẻ của Singapore Airline, giá vé cả đi và về khoảng 2 triệu 6 khi mình đặt trước khoảng 1 tháng hơn. Đây là lần đầu tiên mình đi máy bay nên không đánh giá nhiều về dịch vụ và chất lượng, nhìn chung mình thấy ổn. Nếu là phụ nữ thì nên kĩ càng trong ăn mặc và giấy tờ vì có thể sẽ bị kiểm tra nhiều hơn nam giới.
  • Tìm hiểu về những địa điểm sẽ đi, lên kế hoạch theo ngày, nên chọn các địa điểm gần nhau để đi chung một ngày để đỡ tốn tiền và thời gian di chuyển, ví dụ Bảo tàng ArtScient, bảo tàng RedDot và OCBC Skyway, Garden by the Bay nằm gần nhau, đều ở khu vực Marina Bay.
  • Sau khi có kế hoạch và địa điểm đi chơi cụ thể, mình khuyên nên đặt sẵn vé trên các ứng dụng trực tuyến. Vé mua trên các ứng dụng này thường rẻ hơn một khoản và cái lợi là đỡ tốn thời gian xếp hàng mua vé rất nhiều. Các vé mua trên này không nhất thiết phải đi đúng thời gian, ví dụ anh em đặt vào ngày 1/5 thì các ngày sau 1/5 cũng có thể đi nếu ngày 1/5 anh em bị trễ hoặc không đi được, miễn là không đi sớm hơn 1/5 và không đi sau ngày hết hạn của vé là được. Ứng dụng đặt vé mình sử dụng là Klook, link tải mình sẽ để bên dưới.
  • Đặt trước khách sạn, chỗ ngủ. Khi lên máy bay và trước khi nhập cảnh vào Singapore, chúng ta sẽ được phát một tờ điền thông tin cá nhân cũng như thông tin về chỗ trú qua đêm để đảm bảo an ninh. Cũng như vé máy bay, chúng ta nên đặt trước một khoảng thời gian để đề phòng hết phòng và được giá tốt. Mình đặt phòng thông qua app Traveloka. Ở Sing sẽ có hai lựa chọn để trú qua đêm là khách sạn truyền thống và các giường ngủ tập thể (Dorm). Nhìn chung khác sạn ở đây khá mắc, tầm 1-2 triệu cho một khách sạn ổn. Phòng dorm rẻ hơn nhiều, tầm 400-700 là có một phòng dorm để ngủ, vẫn sạch sẽ và phục vụ tốt, tuy nhiên sẽ phải ngủ chung với nhiều bạn khác và mất đi sự riêng tư. Nếu đi một mình như mình thì ở dorm là một lựa chọn tốt. Lưu ý khác là hãy chọn chỗ ở gần các ga tàu điện để đỡ mất công đi bộ, các ứng dụng đặt phòng ở Sing đều hiển thị thông tin khoảng cách chỗ ở đến ga tàu gần nhất để chúng ta lựa chọn dễ hơn. Về chỗ ở có thể ở khu China Town (mọi thứ đều tốt, giá ổn) và Little India (Giá rẻ, phù hợp đi du lịch bụi và tiết kiệm chi phí, nhưng sẽ hơi có mùi thảo dược của người Ấn).
  • Đổi tiền Singapore. Các bạn có thể tới những chỗ đổi tiền ở Việt Nam để đổi, trừ tiền phòng và vé chơi thì đem tầm 8-10 triệu là ổn để ăn xài thoải mái cho 5 ngày 4 đêm như mình. Nếu dùng tiền thẻ thì hầu hết ở Sing đều chấp nhận thanh toán thẻ, nhưng sẽ tốn một khoảng phí chuyển đổi ngoại tệ, tuỳ ngân hàng.
  • Singapore rất gắt gao về kỉ luật: không hút thuốc ở nơi không cho phép, tuyệt đối không nhai kẹo cao su, không ăn uống khi ngồi tàu điện,... vân vân, về vấn đề này chúng ta có thể tham khảo thêm trên mạng để không gặp vấn đề gì nảy sinh khi qua đó chơi, tránh mất vui. Tiền phạt nội quy cũng thốn lắm đấy.
  • Bên Sing chủ yếu di chuyển bằng tàu điện MRT và xe bus, nếu lần đầu đi sẽ hơi bỡ ngỡ nên anh em cần lên coi cách di chuyển để làm chủ dễ dàng và tránh bị lạc tốn thời gian lắm. Ở đấy giao tiếp gần như hoàn toàn bằng tiếng Anh và Sing cũng nhỏ thôi nên nếu lạc thì cứ bình tĩnh hỏi những người xung quanh để tìm đường về nhé.
Bên trong một ga tàu MRT, anh em sẽ không sợ lạc vì các bản hướng dẫn đều rất chi tiết, nếu kết hợp với bản đồ trong ứng dụng MRT mình đã nếu thì anh em có thể hoàn toàn làm chủ được hành trình và chỉ tốn tầm 1-2 chuyến đi là có thể quen cách di chuyển này.

Lịch trình đi của mình:
Trước khi đi:
Tranh thủ soạn đồ, lưu ý những vật cấm bay và mang theo những thứ cá nhân cần thiết trong suốt hành trình, luôn nhớ passport phải luôn bên người khi đi nước ngoài. Đổi tiền sang tiền SGD, mình không để tiền trong thẻ, và đem theo 10 triệu. Đổi qua tiền SGD thì cũng chỉ có vài tờ thôi nên không cần thiết phải lo quá nhiều tiền sẽ phiền phức. Sau đó mình tải một số ứng dụng cần thiết:

• Traveloka để đặt phòng ngủ và vé máy bay
  • Klook để mua vé chơi bời và mua SIM, hầu hết vé đi trong hành trình đều đặt qua Klook
  • Ứng dụng Singapore MRT để tìm và định hướng ga tàu điện
  • Các ứng dụng bản đồ như Google Maps, hoặc cũng có thể là ứng dụng bản đồ mặc định trên iPhone, bên này ứng dụng Apple Maps sử dụng khá tốt và chi tiết
Về cơ bản đã hoàn thành xong quá trình chuẩn bị, đi chơi thôiiii

Ngày một: Sân bay Changi - Marina Bay - Chinatown
Mình bay chuyến 9 giờ sáng và tầm 12 giờ sẽ tới nơi. Việc đầu tiên khi xuống là hãy tìm tới nơi nhận SIM 4G đã đặt mua trên Klook để có mạng (giá khoảng 150-200 ngàn VNĐ) mà làm những việc khác. Sân bay cũng có Wifi nên đừng lo sẽ không có mạng khi vừa xuống máy bay. Sau khi tiến hành nhập cảnh vào Sing khoảng 10 phút, tiếp đến là ra ga tàu điện để mua thẻ MRT và trở về nơi đặt phòng check-in. Thời gian check-in thường là sau 2h chiều trở đi, anh em có thể đi chơi trước rồi nhận phòng sau cũng được nhưng sẽ phải vác thêm mớ hành lí cồng kềnh. Thẻ MRT có giá mua ban đầu là 12SGD và có sẵn 5SGD trong tài khoản để sử dụng. Tuỳ vào mức độ di chuyển nhiều hay ít mà anh em sẽ phải nạp thêm tiền nhiều hay ít vào thẻ, mình tốn khoảng 30SGD cho toàn bộ chuyến đi (vì mình có làm mất thẻ nên phải mua lại nữa :D)

Đây là thẻ MRT, có dạng nhựa cứng tương tự như các thẻ ngân hàng, khi vừa vào ga tàu thì anh em sẽ quét nó một lần qua một cái máy như hình bên dưới để hiển thị số dư trong đó, sau khi di chuyển hết thì anh lúc ra anh em quét lại lần nữa để máy thanh toán và trừ tiền phí.

Quảng cáo

Còn đây là SIM 4G, mình đặt trước sẵn trên Klook và vừa xuống máy bay thì mình tới cửa hàng tiện lợi để lấy, nhân viên sẽ kích hoạt và đăng kí SIM luôn cho anh em, chỉ việc lắm vào máy và xài thôi, không cần quan tâm gì khác cả.

Sau khi nhận phòng, tắm rửa nghỉ ngơi một tí thì mình ra khu Marina chơi. Mình ghé thăm bảo tàng RedDot, Flower Dome - Cloud Forest và OCBC Skyway, là các khu vực ở gần nhau. RedDot là bảo tàng trưng bày các món đồ công nghệ đã từng nhận giải RedDot, là giải thưởng dành cho những vật thể công nghệ có thiết kế tốt. Bảo tàng khá nhỏ và anh em sẽ gặp rất nhiều thứ, lạ có quen có, như iPhone, Apple Watch, Daydream VR của Google, và rất nhiều món đồ khác. RedDot, Flower Dome - Cloud Forest và OCBC Skyway là một combo vé mua chung có giá khoảng 600 ngàn VNĐ.

Flower Dome và Cloud Forest là hai địa điểm kế bên nhau và cách bảo tàng RedDot khoảng 10 phút đi bộ. Anh em nên mạnh dạn bắt chuyện với những người cũng đi tham quan chung để đi chung cho vui, lại nâng trình nói tiếng Anh :D mình đi một mình nên gặp những người đi du lịch thì lại bắt chuyện và đi chung rất vui vẻ, lại có thêm nhiều thông tin xung quanh. Flower dome là một kiến trúc vòm kính, bên trong trồng rất nhiều loại thực vật đẹp phân ra theo nhiều thể loại như cây thuốc, hoa, sống ở sa mạc, sống ở vùng nhiệt đới,... Còn Cloud Forest cũng có thiết kế tương tự nhưng bên trong mô phỏng lại khu rừng mưa rất đẹp, anh em có thể đi thang máy lên đỉnh cao nhất rồi đi bộ theo những đường bắt xoắn ốc từ từ xuống đất để ngắm cảnh, tương tự như "đi bộ trên mây". Tổng thời gian tham quan RedDot, FD và CF sẽ tốn khoảng 2 tiếng hơn.

Quảng cáo

Sau đó mình lại từ từ đi bộ khoảng 5 phút qua OCBC Skyway, là địa điểm có những cái cây nhân tạo lớn mà chúng ta hay được thấy trên những video giới thiệu về Singapore. Chúng ta có thể ngồi ăn uống (ở khu này là khu du lịch nên tiền ăn uống hơi mắc, mà thật ra thì ăn ở Singapore ở đâu cũng thấy mắc hết :D), ngắm cảnh và đi bộ trên cái cầu cao tít bắt ngang giữa hai cái cây khổng lồ. Ở đây vào lúc 7h45 sẽ có trình diễn âm nhạc ánh sáng, anh em hãy canh tầm 7h40 xếp hàng để lên cao coi là đẹp, cực kì đẹp và rất lãng mạn nếu đi với người yêu.

Các cây này rất to, xung quanh được gắn một tấn đèn đủ màu trông rất đẹp. Lúc 7h45 thì các đèn này sẽ được điều khiển để chiếu theo bài nhạc, kéo dài khoảng 15 phút, ngồi trên này rất là thoải mái và nhìn cảnh xung quanh rất đẹp.

Anh em cũng có thể lên toà nhà này để nhìn toàn cảnh Singapore từ độ cao của tầnh 55. Toà nhà này cũng là một trong những công trình mang tính biểu tượng của Singapore bên cạnh tượng sư tử Merlion. Tiếc là cả hình trình mình lại quên mất ra tượng sư tử...

Sau một ngày mệt mỏi thì mình lết về khu ở kiếm chỗ ăn và nghỉ mệt, đi bộ nhiều mệt quá. Mình ở Clarke Quay, khá gần Chinatown nên đồ ăn uống là vô cực. Mình chọn ăn món sườn trà Bak Kut Teh ở nhà hàng Song Fa. Đây là món ăn theo kiểu người Hoa khá ngon và hợp khẩu vị với đa số người, nên nếu anh em là người kén ăn thì vẫn có thể ăn bình thường. Mình ăn một mình nhưng ăn gấp 2, giá thì tầm khoảng 30SGD, no căng cả bụng. Sau đó mình về phòng nghỉ lấy sức mai chơi tiếp.

Ngày hai: Đảo Sentosa - thuỷ cung S.E.A - Apple Store - đi dạo Singapore - Night Safari
Có thể hình dung Sentosa là một đảo phức hợp các khu vui chơi, trong đó có Universal Studio, tương tự như Vinpearl Land ở Nha Trang vậy. Các đơn giản nhất là mua vé tàu Sentosa Express giá 4SGD để tàu chở qua đây, anh em cũng có thể chọn cách đi bộ bằng đường bắt qua đảo.

Vé đi tàu qua Sentosa là một tấm vé giấy không quá cứng nhưng có từ, cách hoạt động tương tự như thẻ MRT, anh em chỉ việc đặt lên máy quét và lên tàu chở qua đảo Sentosa thôi. 4SGD là đã bao gồm cho hai chặng đi và về trong ngày.

Thuỷ cung ở Singapore là một chốn lộng lẫy với đủ loại sinh vật biển mà có thể anh em chưa bao giờ thấy trước đây. SEA Aquarium từng là thuỷ cung lớn nhất thế giới nếu tính theo tổng thể tích nước với khoảng 45 triệu lít nước với hàng trăm loại sinh vật trước khi bị vượt mặt bởi thuỷ cung Chimelong Ocean King của Trung Quốc. Với người yêu thích biển cả như mình thì đây là một nơi cực kì tuyệt vời. Mình từng tham quan hồ cá Trí Nguyên và thuỷ cung ở Vinpearl Land Nha Trang, nhưng đối với mình, SEA Aquarium ở một mức xịn hơn nhiều.

Để tham quan toàn bộ thuỷ cung sẽ tốn của chúng ta tầm 2 tiếng, sau khi tham quan xong thì lại di chuyển về lại khu vực "nội thành" và tham quan xung quanh. Apple Store nằm ở Orchard rất tuyệt vời và nếu là tín đồ iFan thì anh em sẽ phải ghé ở đây một lần. Store là một cửa hàng rất lớn nằm ở ngay trung tâm Orchard, cách ga tàu MRT khoảng 5 phút đi bộ, bao gồm hai tầng, tầng trưng bày sản phẩm bên dưới, còn tầng bên trên dùng để Apple tổ chức các buổi tham quan xã hội với một màn hình to như màn hình ở cà phê Tinh tế. Mình có hỏi về việc bảo hành chiếc Apple Watch bị hư màn hình và được chăm sóc rất chu đáo, nhiệt tình và nhanh gọn từ các bạn nhân viên ở đây. Tiếc là chiếc Watch ở thị trường Mỹ nên đành bó tay.

Orchard là khu mua sắm lớn ở Singapore nên không ngạc nhiên nếu các bạn thấy ở khu vực này có rất nhiều trung tâm thương mại với đầy đủ những thương hiệu lớn. Nếu mua món đồ trên 100SGD ở đây thì khi trở về Việt Nam anh em sẽ được hoàn trả tiền thuế, 6% giá trị mua sản phẩm, tối đa 3 món. Anh em hoàn toàn có thể qua đây để mua đồ về dùng, như mình có mua một đôi giày trong Nike Store vào ngày thứ 5 và giá rẻ hơn ở store Việt Nam tầm 500- 1 triệu VNĐ tuỳ nơi (mình chỉ so sánh store với store thôi, còn các hình thức mua khác thì mình không bàn tới).

Cầu thang nối tầng 1 và 2 của Apple Store đẹp và trông sang trọng hơn lúc lên hình rất nhiều. Mình có hỏi nhân viên ở đây thì họ nói cầu thang này làm từ các tảng đá quý được nhập từ Ý về.

Đường phố ở Sing rất sạch sẽ và gần như không thấy bóng dáng chiếc xe máy nào. Thời tiết khí hậu tương tự ở Việt Nam, do đi vào dịp hè nên khá nóng nực, nhưng bù lại thì không khí trong lành nên đi bộ không phải là cái gì đó quá cực hình.

Chơi chán chê và mỏi chân, tới khoảng 5 giờ thì mình bắt MRT và xe bus qua vườn thú Singapore để tham quan Night Safari. Vì vườn thú không có MRT gần đó nên bắt buộc phải đi xe bus tới địa điểm. Night Safari là một chương trình kéo dài khoảng 3 tiếng, tại đây anh em sẽ được ngồi lên một chiếc xe điện và được chở xung quanh để xem các con thú, show này bắt đầu khoảng chiều tối. Sau đó anh em được tự do đi bộ tham quan xung quanh kĩ hơn và gần hơn các con thú. Thật ra mình thấy địa điểm này không quá vui và chỉ phù hợp hơn cho các bạn nhỏ để khám phá thế giới tự nhiên xung quanh hơn. Vì đi ban đêm nên lúc này điện thoại chụp đuối thấy rõ và mình không thể chụp tấm nào rõ ràng cả.

Đến khoảng 10h thì mình tham quan xong và trở về lại phòng. Anh em cần lưu ý canh thời gian MRT ngừng hoạt động để không bị hết phương tiện di chuyển, các chuyến tàu điện không chạy 24/7 mà có thời gian nghỉ, tuỳ thuộc vào từng ga. Thế là xong ngày thứ 2, do đi bộ nhiều quá nên mình bị rộp chân, vì thế anh em nên chuẩn bị một đôi giày thoải mái và phù hợp với đôi chân để hạn chế tình trạng này xảy ra.

Ngày ba: Vườn chim Jurong - đại học Công nghệ Nanyang - bảo tàng công nghệ ArtScient
Sáng ngày thứ 3 mình tham quan vườn chim Jurong, tương tự như vườn thú, đây là nhà của hàng trăm loài chim khác nhau. Cũng như vườn thú, mình nghĩ địa điểm này phù hợp với các bạn nhỏ thích khám phá tự nhiên hơn.

Đại học công nghệ Nanyang là một nơi tuyệt vời nhìn từ mọi khía cạnh. Cả một khuôn viên trường tích hợp mọi thứ mà sinh viên cần để sinh hoạt, không phải kiểu "giá sinh viên - chất lượng sinh viên" mà chúng ta thường thấy đâu nha. Căn tin trường có cả McDonald, Starbucks mở cả đêm để sinh viên học bài, KFC, Subways, Pizza đủ hết. Các ngành được chia ra từng khu vực, cũng giống như các đại học ở Việt Nam nhưng dĩ nhiên kiến trúc và các cơ sở vật chất nhìn thích hơn rất nhiều. Anh em có thể xin vào tham quan thoải mái, các bạn ở đây cực kì thân thiện. Mình gặp nhiều người và có một số anh là người Việt Nam đang làm nghiên cứu sinh ở đây, mình chưa bao giờ thích học lên cao nhưng từ khi tham quan trường này thì mình lại muốn học thêm ở đây. Vì trường quá lớn nên mình không thể đi hết mà chỉ tham quan khoa Cơ khí - ngành mà mình đang theo học, sau đó mình về lại Marina Bay để đi bảo tàng ArtScient.

Tranh thủ ăn trưa thì mình gặp một anh đang làm nghiên cứu sinh để lên Tiến sĩ ở đây, là người Việt Nam. Ảnh nói ở đây cũng nhiều người Việt đang học lắm, chủ yếu là xin học bổng vì mức sống ở đây cao nên chi phí cũng đắt đỏ, khó mà du học tự túc được.

Thư viện làm mình choáng ngộp, cực kì hiện đại và đẹp đẽ, tiếc là không có thẻ sinh viên nên không thể vào trong mà chỉ ngắm từ xa mà thôi.

ArtScient là một bảo tàng nhỏ nằm bên vịnh Marina Bay, đây là bảo tàng kết hợp giữ khoa học và nghệ thuật như đúng cái tên của nó để tạo ra những trải nghiệm vui vẻ. Chúng ta sẽ có những màn hình to có thể tương tác cử chỉ trực tiếp lên đó (tương tự như bản thông mình mà một số trường cấp 3 ở VN có trang bị để giảng dạy cho học sinh), chúng ta sẽ có những dải đèn được lập trình tuyệt đẹp và có thể vẽ sáng tạo mọi thứ trên giấy, sau đó thứ đó sẽ "sống" lên trên những màn hình to đùng đặt trên tường. Nhìn chung ArtScient Museum không lớn, chỉ tốn khoảng 30 phút để tham quan nên anh em đi vào cuối ngày là đẹp. Sau đó mình ra và đi dạo xung quanh vịnh Marina ngắm hoàng hôn và chụp hình.

Ăn tối, ẩm thực bên này rất đa dạng, vì vậy cũng không khó để tìm được một món ăn vừa ý, nhưng như mình đã nói thì phí ăn uống hơi cao, dĩa cơm vầy tốn 10SGD... Mình ở chung phòng với hai bạn người Đức đi du lịch các nước châu Á, các bạn đó nói phải ăn mì gói kèm theo để tiết kiếm chi phí khi qua mấy nước còn lại :D

Ngày bốn: dành cả ngày để chơi ở Universal Studio là chưa đủ!
Mình xem Universal Studio là "trùm cuối" của chuyến đi chơi này vì vé mua nó là mắc nhất: khoảng 1 triệu 3 và tốn thời gian để chơi nhất, và nói thật nó đáng từng đồng và từng giây phải bỏ ra. Để vào công viên chúng ta phải quay trở lại đảo Sentosa như hồi đi thuỷ cung. Ở châu Á có hai Universal Studio, một cái ở Nhật Bản và một cái ở Singapore, mỗi cái có một tổ hợp chủ đề khác nhau. Ở Sing chúng ta có 6 chủ đề trò chơi bao gồm:
  • Thành phố viễn tưởng Sci-Fi City: có các tàu lượn siêu tốc rất đã và ghê. Để xếp hàng lên hai tàu lượn này rất lâu, khoảng 45 phút cho một lần chơi. Một lưu ý là khi đi US, chúng ta có thể mua thêm vé VIP, đây là một vé cho phép chúng ta bỏ qua hàng và vào thẳng trò chơi nhanh hơn, nhưng giá vé này có giá cũng ngang với với vé thường rồi, nghĩa là sẽ tốn khoảng 2 triệu 3 nếu muốn chơi mà không phải chờ đợi xếp hàng cho tất cả trò chơi.
  • Ai Cập cổ đại
  • Công viên kỉ Jura
  • Madagasca
  • Chằn tinh Shrek
  • Thế giới nước
Các trò chơi chủ yếu xoay quanh việc để chúng ta ngồi lên tàu lượn và trải nghiệm các cảm giác và thăm thú nhìn ngắm các chủ đề. Một vài trò mình chơi lại 2-3 lần, một vài trò xếp hàng lâu quá thì đành thôi. Thích nhất vẫn là hai cái tàu lượn ở khu vực Sci-Fi City, rất cao và uốn lượn rất nhiều, vừa đã vừa sợ.

Rất đông, xếp hàng mua vé bên ngoài rất mệt, vì vậy mình khuyên anh em nên đặt vé trước, tới nơi quét mã vạch rồi vào thôi, tiết kiệm được một tạ thời gian luôn, lại còn rẻ hơn mua vé tại chỗ một chút nữa.

Buổi trưa có thể tạm ra công viên để ăn uống ở những khu Food court, món này là cơm Mã Lai, cũng khá ngon nhưng mùi vị có thể nhiều người khó ăn, có mùi như mùi mắm lai lai với mùi cà ri.

Vào công viên Jura thì chúng ta sẽ được ngồi trên cái thuyền nổi này và thả trên một con sông nhân tạo để đi tham quan khắp công viên có các mô hình khủng long, tái hiện lại như trong phim. Lưu ý là khúc cuối hành trình nó sẽ cho "rớt thác", ướt mèm cả đám nên anh em có thể mua thêm áo mưa và túi giữ điện thoại. Mình không biết nên bị ướt nhem.

Tới tầm tối thứ 7 thì sẽ có diễu hành của các nhân vật trong các chủ đề của công viên. Vì chỉ có thứ 7 có diễn hành nên nhìn chung ngày này sẽ đông đúc hơn những ngày thường trong tuần.

Ngày năm: nhà thờ St Andrew's - dạo Orchard mua đồ - trở về Sài Gòn
Mình đặt vé về lúc 3 giờ, vì thế sáng ngày cuối mình ra tham quan nhà thờ St Andrew's, sau đó là khu mua sắm Orchard lần nữa để coi có gì vui không, rồi cuối cùng ra sân bay Changi để về VN.

St Andrew's Cathedral là nhà thờ Anh giáo cổ nhất và là nhà thờ lớn nhất ở Singapore hiện tại, nằm ở ngay trung tâm City Hall cách trạm MRT vài bước đi bộ. Vì Singapore là đất nước đa dân tộc nên nhà thờ chia thành các khu vực riêng, ví dụ như khu vực tiếng Anh và khu vực tiếng Hoa. Đây là một nhà thờ lớn và rất đẹp, được xây từ thời thuộc địa ở Singapore

Không biết vì là ngày Chủ Nhật nên khu Orchard đông kinh khủng, anh em có thể hình dung như đang đi trong khu Winsor quận 5 vậy. Vì đi bộ quá nhiều nên đôi giày mình bị đứt và mình phải ghé qua Nike Store để mua một đôi khác về. Như mình đã nói, với món hàng mua hơn 100SGD thì khi xuất cảnh ở sân bay, chúng ta được hoàn lại 6% tiền mua. Tính ra đôi giày mua ở đây mình chỉ tốn hơn 3 triệu nếu so với với con số 4 triệu rưỡi được niêm yết trên web của Nike cho đôi Epic React 2.

Quay lại sân bay và trở về Việt Nam, kết thúc chuyến đi dài 5 ngày 4 đêm của mình và tổng chi phí khoảng 15 triệu. Đây là lần đầu đi nước ngoài, lại là đi một mình nên mình có những trải nghiệm cực kì thú vị và cảm thấy tự tin hơn hẳn lúc đầu. Singapore là một đất nước nhỏ, du lịch phát triển và lại giao tiếp toàn bằng tiếng Anh nên cá nhân mình thấy đây là nơi du lịch rất dễ, phù hợp cho những ai lần đầu du lịch ngoài nước. Chi phí ăn uống, ngủ nghỉ ở Sing là khá đắt, tuy nhiên nó lại khá đáng. Chúc anh em cũng có những chuyến du lịch vui vẻ trong dịp lễ sắp tới và hi vọng bài viết của mình đem lại nhiều kiến thức cho anh em. Chắc chắn mình sẽ trở lại Sing lần nữa trong những lần sau :D

208 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho mình hỏi đại học Công nghệ Nanyang được thoải mái vào tham quan hay sao ạ ?
@KhôiTrần15 Đúng dồi bạn. Vào thoải mái chả ai hỏi. Vào bên trong thì cứ xin phép nói là mình người tham quan muốn tham quan trường thôi 😁
@Lê Phú Khương Vào lớp nào, đứng lên giảng bài như giáo sư
Kiểu như phim "catch me if you can" ấy
Fibbo
TÍCH CỰC
5 năm
@KhôiTrần15 Trường đại học trừ mấy phòng hành chính, đặc biệt thì vào lúc nào chẳng được bạn. Chẳng ai hỏi bạn là ai đâu 😁
Đi Sing bạn có thể cài sẵn Grab, qua đó mua SIM, xong đi tẹt ga, giá rất yêu, chạy nhanh
@Duy Luân Bác Luận có ghé chợTròi bên Sing chưa? Mình thấy ở đấy rất an toàn hơn nhiều nôi khác... taxi cũng rẻ ...
tethien
CAO CẤP
5 năm
@Duy Luân Grab ở Sing quá đắt nếu so với Taxi ở VN.
@tethien Đắt hơn HN, nhưng rẻ hơn HCM đó 😁 taxi
tethien
CAO CẤP
5 năm
@Duy Luân Đắt hơn cả Taxi ở Sing luôn. Có lần đi Grab hết gần 270k.
Chiều về đi taxi hết có 9$ Sing.
Dạo này mình chỉ thích đi mấy chỗ lạ lạ: hè này đi Panama, mùa đông sẽ đi Easter Island (đảo phục sinh).
Singapore mình đi cả chục lần rồi, đi mãi phát chán.
Frank Vu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dac Mễ mà ko hay? Văn hoá của nó quá hay.
@Frank Vu Mình ko thấy hay chỗ nào cả.
@dac những nước đó iu cầu Visa thế nào cho VN ạ?
bạn đi Argentina chưa???
@hoangtien123 Panama và Peru ko yêu cầu visa với hộ chiếu VN. Mình chưa đi Argentina.
Đính chính: nếu đã mua thẻ EzLink để đi bus/MRT thì chẳng việc gì phải mua vé Sentosa monorail cho phiền phức mà cứ quẹt thẳng thẻ EzLink luôn nhé! 😁

Và tượng sư tử Merlion hiện đang được bảo trì (quây kín 4 mặt luôn) nên bác mod có ghé cũng uổng công thôi :p
@Penguin Pingu Tip hay ghê.
Đợt tết rồi mình k biết nên mua vé riêng, qua đến Sentosa, vào Universal thì đông vãi tè, sáng mùng 2 tết. Chen mãi cũng chụp được quả cầu, có điều k trọn vẹn chữ và cũng bị dính người.
athena2902
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Penguin Pingu sáng nay đây 😔
Frank Vu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@athena2902 Nó quây mấy tuần nay rồi :D
@Lê Phú Khương đi bộ vô, ko mất đồng nào. Đi ra thì đi bằng MRT free
k300123
TÍCH CỰC
5 năm
Không qua Geylang thử ấy ah nhầm ăn cháo ếch là thiếu sót lớn quá 😁 Ngoài ra còn khu clarkequay tối ra ngồi cũng vui phết 😃
@dac =))) mới biết. Lần sau sẽ thử hâhha
THONG_PQ
TÍCH CỰC
5 năm
@dac Tới bển mong 'trả thù dân tộc' nào ngờ đè trúng phe nhà. Đi đâu cũng thấy hàng việt ~_~
THONG_PQ
TÍCH CỰC
5 năm
@dac Tới bển mong 'trả thù dân tộc' nào ngờ đè trúng phe nhà. Đi đâu cũng thấy hàng việt ~_~
@THONG_PQ Đỡ nhớ quê hương 😆
hay lắm mình đang định đi
xug0n
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sing nhỏ thăm quan nhanh ae nên đi thêm malaysia nữa cho vui
@xug0n Tham quan cái kiểu cưỡi ngựa xem hoa thì kiểu gì chẳng nhanh 😃
xug0n
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Penguin Pingu Thì k có nhiều điều kiện thời gian nên chỉ được vậy.
Bên singgapor họ phép xả rác thoải mái nhưng phải đóng tiền vệ sinh .
@adagioleonard Với đóng thêm vài dấu vào mông làm kỷ niệm 😁 =]]
@anhmutcobedi1990 Rick kíds thực thụ 😆
@Duy Luân Câu tiếng Anh kia nghĩa là gì vậy bạn.
@adagioleonard Vẫn rẻ mà bạn.
Chỉ anh em chỗ ăn cua sốt ớt / sốt trứng muối Singapore cực ngon: https://www.tripadvisor.com/Restaurant_Review-g294265-d786072-Reviews-No_Signboard_Seafood-Singapore.html

Nên ăn khi đi từ 2 người trở lên, kêu 1 con nhỏ là ăn ngon lành no nê, thêm đĩa bánh bao chiên và 1 ít hải sâm hầm nữa là đúng bài
anhkind007
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Ăn cua Singapore thì ăn ở Mellben hoặc Jumpo là 2 chỗ nổi tiếng nhất nhé.
@anhkind007 Mình ăn Jumbo rồi, mắc mà không ngon bằng No Signboard. Nổi tiếng nhất không có nghĩa là ngon nhất nha
anhkind007
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Mellben ngon hơn Jumpo, mỗi tội xa trung tâm.
Gnoc 9
TÍCH CỰC
5 năm
Sim thì cứ xuống sân bay là mua được thôi, không cần đặt, nhiều người cứ lo quá nên đặt trước.
THONG_PQ
TÍCH CỰC
5 năm
@Lê Phú Khương Chuẩn. Gì làm trước được thì làm. Chớ lúc tới nơi lăn quăn rộn lên. Có khi hỏng chuyện hết
@robot9xvt Trừ khi bác đi tour thì không có thời gian đi lấy SIM, còn lại cứ đặt trước, lúc đi lấy SIM dành thêm một ít thời gian tham quan sân bay đẹp nhất thế giới chả mất gì cả! 😁
Gnoc 9
TÍCH CỰC
5 năm
@Penguin Pingu Chưa hiểu ý bác. Mình ra quầy sim rồi bảo mua sim, người ta lắp, check internet cho, trả tiền tổng cộng hết 3 phút thôi b. Kể cả đặt trước thì vẫn phải ra chính cái quầy đó để lấy:v
@robot9xvt thật ra đặt trc là để giảm giá và tới nơi chỉ việc lấy chứ kg phải thanh toán gì thêm cho mệt 😃
yamjc9
ĐẠI BÀNG
5 năm
mới đi về, bên sing cây cối nhìn lạ mắt thật đặc biết cả thành phố một màu xanh mướt
Đất nc đầu tiên mình muốn đi lại lần thứ 2.
@Dollarssssss hay thật, mình qua được 3 ngày là thấy hết điểm đi rồi
mod quên đem theo gimbal à 😁
@not_dangkhoa_2808 Tại đem đồ nhiều quá huhu 😔 lại có tật đi nhanh nữa nên lắc quá. Bạn thông cảm :(
@Lê Phú Khương Mod đầu tư mua thêm GoPro cho tiện nữa 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Lỡ rồi đi sang bên johor bahru chơi 1 ngày cho biết malay luôn, tiện lấy con dấu đóng cho đầy hộ chiếu
Frank Vu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có cái Jewel mới xong thì chả đi. Btw, không nên mua ez-link card để đi lại. Nên mua thẻ cho khách du lịch đi trong mấy ngày, khi về trả lại lấy đc 10$.
Buổi chiều tối có thể ra Clarke Quay uống beer khá Ok. Ở thì không nên ở khu Little India vì khu đó không tiện và cũng hơi lôm côm. Nên ở Geylang, tiện đi lại, đồ ăn nhiều + ngon như cháo ếch, kua tiêu đen và khách sạn tầm 80-90$ thôi.
Note, không nên đi Safari Night vì phí tiền và không như quảng cáo.
Frank Vu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@WesleyNguyen1411 Tất nhiên rồi. Tôi ở bên này nên tụi đó tôi lạ gì, quanh nhà tôi có mấy cái ks của tụi 81 nè 😁
@Frank Vu Jewel là cái gì vậy bạn?
Frank Vu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân À cái khu shopping mới ở sân bay đó bạn. Mới mở cửa tuần trước.
@Frank Vu Đã, mình vừa đi 3 tuần trước 😔
Cám ơn tác giả
IdolPC
TÍCH CỰC
5 năm
Vé vào các khu vui chơi như Sentosa có thể đặt ở VN như Vivu hoặc tham khảo trên mạng, mua sẵn ở VN rẻ hơn, vào chơi mhanh hơn. Nhưng nói thật đi Sing thì chỉ 1 lần, chứ nó bé tẹo... Đi lại thì 10 năm sau cho nó có nhiều thay đổi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019