Chia sẻ kinh nghiệm phơi đêm

cuhiep
14/8/2009 9:41Phản hồi: 137
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

camapbu
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đêm Sài Gòn qua tay bác đẹp quá!:yes4lo:
@burboy
: đã trả lời cho bài trong bài viết ở trên

Cụ thể, bạn có thể thử ở ISO = 100, mode TV, thử ở các settings, 15s, 10s, 8s.... Cái này sẽ tùy thuộc vào điều kiện cụ thể của cảnh chụp nên không thể nói chính xác là setting nào là tốt nhất.
minhvt
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác cuhiep chọn góc chụp tuyệt vời. bác đúng chổ nào trên Diamond ấy nhỉ ?
không có máy DSLR mà chụp được mới giỏi chứ... có máy rồi cần gì phải ai chỉ 😁
có DSLr cũng chưa chắc chơi được phơi đêm nhé...cứ thử rồi biết...quan trọng do người chụp..chưa chắc súng ống ngon mà chụp đẹp nhé
ISO nên để mức thấp nhất 😃
tuy nhiên phơi đêm còn phụ thuộc nhiều yếu tố (thời tiết chả hạn ^ ^)
CHụp ảnh đêm không đơn thuần đơn giản như các bác nghĩ đâu , bác cần quan tâm tới góc máy , bố cục hình , vị trí đặt máy để có thể tổng hòa nhiều yếu tố như tránh các nguồn sáng quá mạnh làm hỏng tổng thể ảnh, thời gian phơi sáng là bao lâu để làm nổi bật cái gì . Về 2 ảnh của bác Cu Hiệp đều ko hoàn thiện chút nào .
Ảnh 1 chọn bố cục ko tốt , chụp phơi sáng các tòa nhà cao tầng và có dòng sông trứoc mặt mà bác lại để lù lù mấy cái thuyền và cano trươc chắn phía trước làm hỏng ảnh.
Ảnh 2 có thể coi là được tuy nhiên nếu quan sát sẽ thấy các nguồn sáng ở xa ảnh đều bị nhòe, lóa có cảm giác bị rung. Bác nên crop phần này lại.

Thêm nữa ,đa phần mọi người hay nghĩ mình chụp phơi sáng đẹp vì các ảnh phơi sáng đều cho màu rực rỡ và lung linh. Đó là một quan điểm sai lầm, ảnh phơi sáng cũng cần có nội dung, bố cục và cái hồn trong ảnh nữa . Đôi lời góp ý, chúc các bác chụp ngày càng lên tay.
thanhk bac hiêp rất nhiều bài viết rất bổ ích
Hình bác chụp đẹp thật so với tấm này em chụp thua xa.
Chắc phải học hỏi nhiều
ý bác namphuong là sao ;; )
tấm của bác phơi sáng đạt but bố cục chưa hay lắm 😃 góc nhìn cũng chưa tốt 😃
Ah Mình chỉ đưa ra xem chơi thôi. chứ bố cục thì chưa đạt. Về phần phơi thì kg bằng tấm của Bác Hiệp được, thank đã chia sẽ, mình sẽ rút kinh nghiệm cho các lần sau
bác Cuhiep lấy ảnh sao ko nói rõ nguồn ở đâu? theo em nhớ thì ảnh thứ hai là của bác dvha79 bên xóm cơ mà nhỉ........
Chào bạn:

Tớ nghĩ đây là sự hiểu nhầm bởi lẽ trên Exif còn ghi rõ máy và ngày chụp. Và nếu không phải ảnh của mình, cuhiep không đóng dấu chữ ký tinhte.com lên hình đâu. Nếu cần, Cuhiep cũng có thể đưa ra file gốc của ảnh mà bạn nêu đấy.
woa đẹp quá đấy bác hiệp ạ thế cái tấm nhà thờ bác đứng ở đâu chụp vậy
zozethaimat
ĐẠI BÀNG
15 năm
các bác thật là pro, ảnh chụp HCM đẹp dã mân 😁, chụp lăng bác HN thấy hơi chuối 😃
Bác hiệp có thể share cho e 2 cái ảnh của bác được không ? Ảnh đẹp quá, e muốn để làm wallpaper !
tuongluan
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cảm ơn anh Hiệp rất nhiều! Bài viết rất bổ ích rất mong sẽ có nhiều bài viết như thế này nữa để tụi e có thể học tập anh nhiều!
cakeohieu
TÍCH CỰC
15 năm
cái tấm nhà thờ anh Hiệp đứng ở đâu mà bắn vậy 😁.
Thanks bài chia sẽ.
hic, hôm bữa có cuộc thi, post 1 bài là " thề sẽ tham gia nếu biết phơi " 😔 hôm nay đã biết nhưng thi thì hết hạn. làm sao thực hiện lời thề đây :D
Có vài lần đi phơi chung được vài bác chỉ bảo - Em cũng se sua cùng các bác!

Chụp "phơi sáng" để có ảnh đẹp thực sự là do kinh nghiệm của người chụp. Việc mở hay khép khẩu và định thời gian chụp tùy thuộc vào thời điểm chụp. Nên sử dụng dây bấm mềm để hạn chế việc rung máy

Các máy ảnh P&S thường bị hạn chế hơn so với máy DSLR trong việc đóng khẩu và thời gian chụp nên đa phần ảnh các bác "phơi" bị quá sáng dẫn đến màu sắc và ánh sáng của ảnh không theo ý mình.

Ngoài việc bắt buộc phải có chân máy, "Phơi" còn có thêm những kỹ thuật cá nhân, cảm nhận của mỗi người, những thủ thuật, sử dụng filter sao, che ống kính....tạo hiệu ứng....

Có người thích phơi ảnh sáng (mở khẩu,tăng thời gian chụp), có người thích phơi ảnh tối hơn (đóng khẩu lớn)...có người thích bố cục có tiền cảnh, hậu cảnh, có người thích phơi xa xa....và việc xủ lý hậu kỳ góp phần cho bức ảnh đẹp hơn, vừa ý hơn.

Đóng khẩu lớn thường sẽ gây mất nét cho tấm ảnh, lấy nét bằng tay (MF) cũng 1 phần giúp cho ảnh không bị mất nét....

Và còn nhiều vấn đề nữa tùy thuộc vào thời điểm phơi
Theo em nghĩ chắc là đi phơi nhiều, ảnh của mình sẽ khá hơn lên!hehehe

Em nghe là vậy, cũng đi phơi nhưng chưa phơi tấm nào "khô" hết😁

Chúc vui!
Em vừa tập phơi được hai cái này nhờ các bác chỉ giáo giúp. Em để ISO hơi cao và chưa quen lấy nét bằng tay bân đêm nên hình không được nét lắm.Lần sau em rút kinh nghiệm.😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019