Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ kinh nghiệm và hiểu biết về việc quay phim với DSLR

pron93
2/7/2012 9:34Phản hồi: 272
272 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanh8318
ĐẠI BÀNG
10 năm
hả là trước mình toàn chụp, nhưng tuần sau có hội nghị cơ quan mình, yêu cầu cần quay video tầm 30" nên mình muốn xin ít kinh nghiệm quay trong phòng hội nghị (ánh đèn vàng) nên chỉnh thông số chế độ máy thế nào để được video tối ưu nhất.
và để thu âm thanh tốt thì cần thêm 1 thiết bị thu âm ở chỗ người nói à, cái này hơi khó vì người ta đứng và không cố định nên cho hỏi thu âm từ D600 có được không? và chỉnh âm thanh thế nào cho thu âm tốt nhất. và dùng phần mềm nào để sử lý hậu kỳ video dễ dùng ý, dùng luôn LR 5? có được o hay phần mềm khác dễ sử dụng hơn
Video của em cũng không cần quá lung linh khắt khe chỉ cần rõ mặt và tiếng của sếp tốt là được
thank các bác nhiều ^^!
BangCoi96
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanh8318 White Balance cứ để auto, sau này kéo màu sau cũng được, còn nếu dùng đèn vàng thì set là Tungsten.
Muốn thu tốt thì gắn 1 mic nhỏ ở cổ áo sếp, sau đó về sync lại sau.
Phần mềm xử lý và biên tập dễ dùng thì bác có thể chọn Sony Vegas, bác nhìn một cái là hiểu cách làm ngay. Lightroom là phần mềm chuyên về ảnh, bác đừng nhầm lẫn nhé.
Lucifers
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình dùng 60D vs SD Ultra Sandisk 30M/s nhưng đôi khi quay film chỉ đc mấy chục giây máy tự ngắt,mình ko rõ lỗi này là do máy hay tốc độ đọc của thẻ quá chậm vậy?😔
avid_liquid
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Lucifers Lỗi này do thẻ rồi bạn, mua thẻ có băng thông cao hơn đi.
luu889
ĐẠI BÀNG
10 năm
cám ơn em rất nhiều. những kiến thức thật là bổ ích
thanh8318
ĐẠI BÀNG
9 năm
bài viết hay quá mình đang dùng 7D để quay, mình có một số câu hỏi mong các bạn giúp mình như sau:
mình muốn quay nét nhất khi để tốc độ màn chập là bao nhiêu (vì mình chủ yếu đặt máy quay và quay 1 chỗ) thì để 50 hay 30,
iso để tối đa là bao nhiêu có để hơn 1000 được không, khẩu thì nên để từ f4 trở nên hay như thế nào?
mình chỉ muốn làm thế nào o bị bệt màu và nét nhất thôi.
à mình có con kis 18-70 có cần đầu tư len nào ngon bổ rẻ để đi quay o?
mọi người bảo quay lens fix đẹp hơn vậy nên dùng lens fix nào (tất nhiên o đủ tiền đú len L)
cám ơn các bạn đã tư vấn
@BangCoi96 Sao phải giảm Sharpening hết vậy bạn. Giảm vậy có làm nhòe hay mất chi tiết không, tăng lại trên phần mềm có giống trên máy setup gốc không?
@hung quoc chau Vì tăng sharpening thì khó kéo màu 😃
@cuongbaolocnet Thanks. Mình giảm vậy không làm giảm độ rõ nét thật sự thu được đúng không bạn. Nó chỉ là thuật toán làm sắc nét thôi đúng không? Mình muốn hỉnh ảnh nhìn trung thực chứ không mịn màng thì làm thế nào?
@hung quoc chau Đúng rồi, thuật toán để tạo ra sự tương phản cao thấp giữa các pixel thôi.
Cảm ơn bác chủ đã share kiến thức, dù đã lâu nhưng chưa bao giờ bớt hiệu quả.
+Cái này hên xui ah nha, Shutter speed sẽ có tác động tới motionblur, ko chỉ cho ảnh, cả phim cũng vậy. Và ShutterSpeed với DSLR có thể thay đổi được. Vấn đề set Sutterspeed là bao nhiêu thì phải test để phù hợp với nhu cầu sử dụng của bạn, với mình thường đặt 1/80 cho motionblur khá giống với mắt nhìn, cao hơn để xử lý vfx và max khi làm slowmotion.
+Khẩu với khả năng kiểm soát, bắt nét tốt > tuỳ. Thông thường set khẩu nhỏ chút cho DOP rộng hơn. Thông thường ko quá đặc biệt mình set F8 > 😃.
fan_ryu
TÍCH CỰC
9 năm
Các bác cho hỏi, 5D mark II em mua review sản phẩm ổn chưa ạ? em nên mua thêm len gì để quay tốt nhất?
DSLR có thể quay slowmotion được ko các bác. nếu ko thì trong AP có thể làm được hiệu ứng này ko?
Bạn ơi nếu quay video nhiều liệu máy có nhanh xuống cấp ko, máy có nhanh hỏng không. Mình đang định mua máy ảnh để chuyên quay video. chất lượng đẹp hơn handycam bằng giá tiền
@ha anh don bản chất DSLR là máy ảnh, nó không thể quay lâu được như các dòng máy quay, Sensor nó nhanh nóng hơn và không quay lâu được vì sẽ hạn chế bộ nhớ. Handycam thu âm tốt, sensor quay trâu hơn, ở cứng trong hơn 30 gb.
ducvespa
ĐẠI BÀNG
9 năm
có em Canon nào quay phim tầm hơn 1 giờ không các bác, đang ngắm em Canon 70D không biết có được không? tư vấn giùm em nhé..
BangCoi96
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ducvespa Bác lấy máy Canon handycam mà quay. Chơi DSLR quay lâu thế không ổn đâu.
ducvespa
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tại gì mình muốn tiện dụng 2 trong 1 vừa quay phim chụp hình, quay thì nhiều, đặt máy cố định tầm 1 giờ..mình quay phim về phật giáo..nên phải cố định đặt máy quay trực tiếp từ Thầy, Cô, máy handycam cồng kềnh quá, mình có 2,3 máy rồi nên không thích xài nữa
cuda123
TÍCH CỰC
8 năm
@ducvespa nói chung máy ảnh lâu hay liên tục hại cảm biến dễ bị bụi tạo vết bẩn bẩn trên cảm biến khó vệ sinh hoặc là ko thể vệ sinh được nên thông thường người ta chỉ dùng quay cảnh dưới 5p thôi, bạn quay phật giáo thì dùng máy quay là đc rồi ko cần chiếc máy ảnh ảnh quay thước phim nghệ thuật làm gì !
rất có ý nghĩa, tăng thêm một phần công lực hiểu biết về máy quay DSLR.
rất có ý nghĩa, tăng thêm một phần công lực hiểu biết về máy quay DSLR.
Hay quá! Bác ở Hà Nội cho em theo học nghề :3
jamesblack
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chờ phần tiếp theo 😃
cuda123
TÍCH CỰC
8 năm
bài viết bổ dưỡng , lót gạch hóng tập 2
Adukaonline
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang đi định làm phim bằng DSRL và cụ thể là Canon 60D thì đọc ngay được bài này, như vớ được vàng.
Đúng là quý hơn vàng. Thanks chủ thớt rất nhiều.
Tiện đây cũng hỏi Thớt và ae 1 câu. Mình làm phim tài liệu, giới thiệu sản phẩm và ké cẩm tí clip ca nhạc nghiệp dư thôi. Mới chập chững tìm hiểu nên muốn bỏ kinh phí vừa phải thì lựa chọn Sony Alpha A57+kit+55-200 có được ko? Và bác nào có kinh nghiệm sử dụng nó rồi thì cho m tí kinh nghiệm
Hải - Ajax
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Adukaonline nếu có thể thì bác nên, lên A6000
con này quay phim khá ngon theo nhận đinh của mình về giá lẫn chất lượng
với 20 củ thì nên mua máy nào hả Bác
hieu5189
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trịnh Văn Mạnh A63000 mới ra đó b. Quay 4k ổn trong tầm giá!
S.Mastern
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trịnh Văn Mạnh sony đi bạn, mình làm video mấy năm rồi. Chân thành
Đó là máy MiCroles, nó có bền k bác, thấy nó có vè mỏng manh so với DSLR
hieu5189
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trịnh Văn Mạnh Máy của Sony mà bác còn lăn tăn độ bền 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp