[Chia sẻ] Làm quen với hệ điều hành Ubuntu trên máy tính Dell

bk9sw
7/2/2015 8:14Phản hồi: 314
314 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

canhkhoai
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ưng Ubuntu mà thằng Office có vẻ như ko ổn cho lắm. Haizzzz. Kế toán viên biết phải giải quyết làm sao đây 😔
@canhkhoai Bạn có thể sử dụng MS Office qua wine cũng được, hiện tại wine chỉ sử dụng được MS Office 2010 trở về trước, trong tương lai sẽ hỗ trợ Office 2013.
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
9 năm
À góp ý chủ thớt xíu là có hướng dẫn sử dụng thì kèm theo ưu/nhược điểm của mỗi món và một số ứng dụng tương tự. Ví dụ:
- Ngoài Unity (khá nặng) thì còn KDE, XFCE, GNOME,...
- ibus-unikey dùng preedit (hiện gạch chân khi gõ) nên dễ làm lộ password và phải có phím kết (enter, space...), ibus-ringo khắc phục được nhược điểm nhờ dùng surrounding text nhưng khó cài hơn
Ta Hy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay! bắt đầu nghiên cứu! @@
triphamvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chậm chạp, giao diện xấu, hệ thống lệnh phức tạp.....khó sử dụng với người dùng mới; đây là những điểm trừ của ubuntu, khiến cho hđh này cũng kén người sử dụng.
Mr.Fly
TÍCH CỰC
9 năm
@triphamvan khởi động và chạy mượt hơn win, giao diện tuỳ biến được nên đẹp hơn win, font chữ cg nuột hơn, chỉ khó dùng thôi 🆒
bibogt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái diễn đàn ubuntu vn chết rồi hay sao mà lâu lắm ko thấy bài mơi
triphamvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bibogt geek
@bk9sw
Rất cảm ơn tâm huyết của bác. Bài viết thực sự rất chi tiết và trình bày hợp lý. Dù chỉ sử dụng Ubuntu sơ sơ những em rất thích bài này của bác.

Những tại sao bác không lấy ví dụ những phiên bản mới hơn như 14.04 hay 14.10? Mặc dù cũng không có nhiều khác biệt nhưng có tính cập nhật hơn. Ít nhất là có tác động tích cực đến người mới biết đến Ubuntu.

Là bài nhập môn, em cũng nghĩ nên giới thiệu về về Store trước Terminal. Vì ở VN hầu hết đều quen cách dùng của Window rồi. Cần đi từng bước dù thực sự mấy câu lệnh này đơn giản. Bạn có thể lồng vào từ từ những bài sau (bác tính làm series mà phải không?).

Em mong bài tiếp theo bác có thể giới thiệu về WPS Office (thực sự là nó dễ dùng và đẹp hơn Libre nhiều) hoặc là chuyển mirror sang FPT.
ubuntu còn chạy đc cả optimus nhé, ghê gớm lắm, bumblebee đó 😁
@supperchym bumnlebee bug ko nvidia-prime còn bug từa lưa từ bản 12 về trước còn 13 14 bug nản
nguyenkhuyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
show hàng chút về laptop của mình đã cài window cách đây gần 2 năm nhé :
Mr.Fly
TÍCH CỰC
9 năm
@wingzero máy t với bà chị cài win 8 từ lúc mới có đến giờ có làm sao đâu. Giờ thì win 10.
@nguyenkhuyen upload_2015-2-9_12-24-19.png
coi như nào ấy nhể @@!
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mr.Fly xài kỹ thì có sao đâu, em cũng xài windows mấy năm rồi ko cài lại. Nhưng vẫn kết luận Linux nhẹ với mượt hơn nhiều (ko chơi Unity nhé :v ko biết sao nó cùi thế @@)
@wingzero Mình thấy Microsoft Security Essential khá hiệu quả mà...
nguyenkhuyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác nào mới chập chững về UBUNTU thì ngoài những thông tin mà chủ thớt đưa, mình khuyến cáo các bạn nên coi thêm :

http://www.tecmint.com/things-to-do-after-installing-ubuntu-14-10/

ngoài UBUNTU ra thì còn 1 bé mới nổi lên cũng gần giống với ubuntu (cũng họ chim cánh cụt cả thôi) là LINUXMINT, hóng một bài nào đó về linuxmint
HĐH này sử dụng rất tốt và ổn định.
Screenshot from 2015-02-09 06:02:12.png
jlamp07
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã sử dụng Ubuntu 3 năm, và chưa bao giờ có ý định quay lại với Windogs 😁
Càng sử dụng thấy Windogs càng cùi!
bibogt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngày xưa, mình cũng tâm huyết với chú chim cánh cụt này lắm, cài đặt và phổ cập rất nhiều cho anh em cùng cơ quan sử dụng, hướng dẫn nhiệt tình, nhưng, chúng nó đã bị bác bill cho ngấm vào máu từ hồi tập toẹ nhập môn tin học, nên vài tháng sau nó yêu cầu quay lại dùng cửa sổ hết, nản! Sau có mỗi mình dùng, giờ cũng bỏ rồi, hôm nọ quay lại ubuntu vn xem thì ko thấy bài viết nào nữa, mr tux cũng ko thấy tăm hơi đâu cả! Chán
@bibogt Bác Bill không chỉ đầu độc mỗi dân VN mình thôi đâu mà là người dùng toàn thế giới.:eek:😕
bibogt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đc cái, đám ubuntu rất nhiệt tình, lên mạng đăng ký cd cài đặt, chúng nó gửi cho mình cd từ tận Hà Lan về vn, 😃
caothuv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bibogt Bác cho em địa chỉ đăng kí được không ạ ? 😁 , em cũng đang muốn tập tành bác ạ , nếu được nhiệt tình thế,em cũng cài ngay và luôn :D
@caothuv down cho nó nhanh, bộ cài ubuntu cỡ 1GB chứ mấy
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@caothuv Chương trình freeship kết thúc lâu rồi bạn, giờ phải trả phí vài USD cho 1 cái đĩa đây :v
caothuv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nvkhoi123 Vậy thôi , em không ham :3
garap
ĐẠI BÀNG
9 năm
@caothuv vài USD thôi mà bạn, còn bạn không thích trả phí thì có thể down trên mạng về mà, bản cài chưa tới 1G đâu
bibogt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thôi, chém thêm lần nữa: yêu thật đấy, nhưng mình là dân xây dựng, thỉnh thoảng có chạy AutoCAD và sử dụng thường xuyên pm Dự toán, nên ko thể chơi ubuntu đc!
garap
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bibogt cài song song đổi gió thôi anh, em cũng dân kỹ thuật, nhiều phần mềm không dùng được cho ubuntu nên cài cả 2 cái, làm việc thì phaỉ win còn chơi chơi thì dùng ubuntu cũng hay hay :p
Mình dùng 14.10, tự nhiên bị ẩn mất icon mạng ở thanh task notification, giờ sao cho nó hiện lại được các bác, với cả mình cài dropbox thì biểu tượng nó nhảy sang góc trái trên 😔 Screenshot from 2015-02-09 12:13:00.png
wingzero
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyen_nam_2208 Chắc bạn bị mất cái nm-applet, chạy lệnh
sudo nm-applet
thử xem sao
Sao mình cài ubuntu cho máy của mình ( dual core 2.8ghz, ram 2gb) mà mỗi lần mở lên là bios nó hiện cái gì mà "previous over clocking has failed..." Rồi nó tắt luôn, xong cứ như thế khởi động 10 lần thì được một làn nó lên

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
langtudaik
TÍCH CỰC
9 năm
Ai có tập hợp các lệnh cho ubuntu hk?
thanhxuanhd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Theo mình thì từ phiên bản 14.04 trở đi việc cài Unikey thật sự đơn giản khi chỉ cần update gói ngôn ngữ là sẽ đươc có Unikey và chỉ cần kích hoạt lên là xong không cần dùng dong lệnh cho lăm, Còn việc làm quen ban đầu cho mọi người đi từ giao diện GUI sang dùng dòng lệnh sẽ thấy sự thú vị của hệ điều hành nguồn mở
garap
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhxuanhd thêm nữa là ngày xưa, mỗi lần mở ibus thì phải cài đặt lại còn bây giờ thì mở lên là dùng như unikey luôn, chỉ có điều gõ hơi chán một tí, quen rồi thì ok
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhxuanhd Tuy nhiên nó bị đụng với Libreoffice trên KDE (chủ yếu nhìn như thời tiền sử ấy :v), cuối cùng em toàn dùng AVIM gõ rồi copy qua

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019