[Chia sẻ] Launcher tốt dành cho Android: Nova, ZenUI, HTC, Google Now, Arrow...

Duy Luân
19/10/2016 21:51Phản hồi: 316
[Chia sẻ] Launcher tốt dành cho Android: Nova, ZenUI, HTC, Google Now, Arrow...
Mình đã từng giới thiệu cho anh em các launcher tốt dùng cho Android nhưng đến giờ topic đó đã hơn 4 năm rồi, mọi thứ đã thay đổi và chúng ta có những launcher khác mới hơn, ngon hơn. Hôm nay giới thiệu lại với anh em với những cái tên khác, trong đó có một số từ bên thứ ba, một số thì do các OEM phát triển, có cũng có vài cái hay hay nhưng không có trên Play Store và chỉ có file cài APK thì mình cũng đề cập luôn. Mời anh em xem qua và cài thử vào máy nghịch, cũng như chia sẻ launcher mà anh em đang sử dụng luôn nhé.

Nova Launcher

Launcher này đã rất nổi tiếng trong khoảng 3 năm trở lại đây nhờ khả năng tùy biến cực kì mạnh mẽ, nếu xài bản trả phí thì còn nhiều trò vui hơn. Nova hiện đang được khá nhiều anh em xài thay cho launcher gốc của hãng vì nhẹ nhàng hơn, ít màu mè hơn và gần gốc với Android nguyên thủy nhất. Ngay từ lần đầu bạn mở Nova là sẽ thấy ngay: mọi thứ rất đơn giản, không có các hiệu ứng hay widget hào nhoáng.

Nova là một launcher rất tinh tế, nhưng khả năng tùy biến ẩn bên dưới cũng rất ấn tượng: bạn có thể cài các cử chỉ cảm ứng cho app icon, có thể thay đổi biểu tượng của app bằng hàng nghìn gói icon trên Play Store, có khả năng tùy biến số lượng app xuất hiện cả trong màn hình chủ lẫn trong app drawer, hỗ trợ đổi luôn cả màu chữ, font chữ, kích cỡ chữ. Nếu bạn thích tùy biến, đừng quên ghé vào mục Settings của Nova nhé.

Tải về Nova Launcher cho Android (miễn phí)

Xem thêm về cách sử dụng các tùy chỉnh của Nova Launcher

Google Now Launcher hoặc Pixel Launcher

Now Launcher là launcher chính chủ do Google làm. Nó được cài sẵn trên các máy Nexus nhưng cũng có bản trên Play Store để bất kì thiết bị Android nào khác cũng có thể download về xài ké. Điểm mình thích nhất ở Now Launcher đó là nó rất nhẹ, cài trên Moto E với cấu hình thấp nhưng launcher này vẫn chạy cực kì mượt mà và ổn định trong thời gian dài. Nó khá rất đơn giản về mặt tính năng và không cho phép tùy biến nhiều nên sẽ là lựa chọn phù hợp nếu anh em thích hưởng cái chất "gốc" của Android mà không cần đụng chạm gì thêm.

Trong khi đó, Pixel Launcher là launcher dành riêng cho chiếc điện thoại Pixel và Pixel XL mới ra mắt của Google. Về cơ bản thì nó cũng không khác biệt nhiều so với Now Launcher, ngoại trừ kích thước icon được điều chỉnh cho phù hợp hơn với smartphone màn hình lớn. Hiện tại Pixel Launcher cũng có trên Play nhưng chỉ cho Pixel cài, điện thoại khác thì không.

Tải về Google Now Launcher cho Android trên Play Store
Tải về Pixel Launcher cho Android, file APK, yêu cầu Android 6.0 trở lên

Action Launcher

Quảng cáo

Trích lời của bạn @vnpsc: "Giữa rất nhiều launcher giành cho Android hiện nay thì đây là launcher tiện dụng và đáp ứng đầy đủ nhất những gì mình cần khi xét về độ đơn giản và độ tiện dụng dù Action Launcher dường như im ắng và ít nghe nói đến so với những launcher khác, một phần chắc vì sự đơn giản đó không phù hợp với tất cả đối tượng sử dụng."

Đúng là sự đơn giản của Action Launcher có hơi lạ một chút. Ít ai nghĩ rằng một launcher Android lại dùng một bảng bên trái để hiển thị danh sách app chứ không xài app drawer nhu bình thường. Tính ra thì cách này sẽ khá hay cho bạn nào hay sử dụng một tay. Action Launcher cũng hỗ trợ rất nhiều tùy chỉnh tương tự như Nova Launcher vậy, chỉ có cách tiếp cận thì theo hướng mới mẻ hơn. Action Launcher cũng đã hỗ trợ tính năng shortcut của Android 7.0, anh em nào đang xài có thể thử nghiệm.

Tải về Action Launcher trên Play Store

HTC Launcher

Với tên gọi đầy đủ là Sense Home 8, launcher này ngoài những thành phần cơ bản như màn hình chính hay app drawer thì còn được trang bị chức năng HTC Themes cực mạnh để chúng ta đổi màu sắc, icon, hình nền và cả âm thanh nữa. Nếu bạn thích đọc tin tức nhanh, tính năng BlinkFeed trước đâyvốn chỉ có trên các máy HTC sẽ làm bạn hài lòng nhờ nhiều nguồn tin tiếng Việt, có cả Tinh tế trong đó. Thử nghiệm trên chiếc Nexus 6P chạy Android 6.0 của mình, Sense Home hoạt động hoàn hảo chưa thấy lỗi gì dù chỉ mới đang ở giai đoạn beta. Mình rất thích launcher của Sense 8 do nó đơn giản, nhẹ nhàng, lại có thể đổi hàng nghìn theme trên store. Mời anh em download về nghịch chung.

Tải về HTC Sense Home 8 Launcher (file APK)

Quảng cáo

Thêm link dự phòng

Xem thêm: https://tinhte.vn/threads/chi-tiet-hon-ve-tinh-nang-theme-cua-htc-sense-7-doi-icon-mau-chu-de-status-bar-co-the-chia-se.2436451/

Lưu ý:
  • Do file APK này được HTC cung cấp trong chương trình thử nghiệm hạn chế nên rất có khả năng nó sẽ bị giới hạn thiết bị, dẫn tới khả năng không phải anh em nào cũng cài và chạy được
  • Quá trình cài đặt Sense Home 8 khá lâu, anh em cứ kiên nhẫn chờ đợi. Nếu bị đứng giữa chừng, chờ khoảng 15 phút, bấm phím Home. Rất có thể là Sense Home đã install xong vào máy rồi đấy, nếu chưa thì cài lại.
  • Mới chỉ là bản Beta nên có thể có lỗi
Zen UI Launcher

Trái ngược với HTC Launcher theo phong cách đơn giản thì Zen UI theo phong cách vui vẻ, trẻ trung hơn với các hiệu ứng bắt mắt, hỗ trợ thay đổi khá nhiều về mặt hiển thị (độ trong suốt, màu sắc, cỡ chữ...). À quên mất, cho bạn nào chưa biết thì Zen UI là bộ giao diện của Asus được cài trên các máy ZenFone, và Zen UI Launcher là bản launcher được hãng đem lên Play Store để bất kì ai cũng có thể sử dụng chứ không cần phải xài máy Asus. Trên Tinh tế có anh em đã chia sẻ khá nhiều về Zen UI, bạn nào thích thì có thể xem qua.

PS: Zen UI Launcher cho phép đổi icon, và cái hay là nó có thể xài bất kì bộ icon nào tương thích với Nova, Action Launcher và nhiều launcher bên thứ ba. Đây là thứ bạn không thường thấy ở các launcher OEM. Bạn có thể cài các gói icon này từ Play Store.

Tải về Zen UI Launcher trên Play Store

Arrow Launcher

Launcher này thì do Microsoft làm nên nó tích hợp rất tốt với các dịch vụ cũng của hãng như Wunderlist, OneDrive khi hiển thị danh sách file, thư cũng như danh sách việc cần làm cho bạn thấy. Arrow Launcher còn có một điểm đáng chú ý nữa là khả năng tự động theo dõi thói quen xài app của bạn và đề xuất app ra sẵn để bạn có thể tiếp cận chúng nhanh hơn. Nếu bạn nào thường phải nhận nhiều SMS thì hẳn cũng sẽ thích Arrow vì nó hiện luôn tin nhắn ra màn hình chính để bạn thấy.

Riêng mình thì không thích Arrow Launcher lắm vì nó hơi phức tạp một chút trong cách dùng, cách làm giao diện. Mình thích mấy cái đơn giản hơn.

Tải về Arrow Launcher dành cho Android trên Play Store

316 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

g_p3
TÍCH CỰC
7 năm
ko thích cái nào hết 😁
daikute900
ĐẠI BÀNG
7 năm
@g_p3 Ko thích mà nói koi chừng bị Duy Luân Ban Nick á
g_p3
TÍCH CỰC
7 năm
@daikute900 Thế cũng đc à...
Lenovo launcher. Lag như bão giật
duckone265
TÍCH CỰC
7 năm
Nova thẳng tiến
Mình đang dùng Nova Launcher Prime và cảm thấy rất tốt 😃
kelikai1
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trá hình PR cho XZ, say oh yeah Sony 😆
@kelikai1 Chắc phải chạy trên con máy tung của mới vừa ý bạn.
Mình vẫn đang hài lòng với Google Now Launcher.
aphu1080
TÍCH CỰC
7 năm
Đúng mỗi người mỗi ý, mình thấy Arrow Launcher là ok nhất k phức tạp rườm rà chạy mượn nữa. Còn mấy hãng khác k ấn tượng lắm.
@aphu1080 Mình cũng thế
vinhteo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@aphu1080 Mấy bác cài lên mấy cái máy yếu cở nokia x đi rồi biết
Arrow launcher mượt mà nhất
aphu1080
TÍCH CỰC
7 năm
@vinhteo E rất ấn tượng Arrow, thấy dùng sướng nhất và ok nhất.
huymanhkd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@aphu1080 dùng lâu mới thấy ngon

Gửi từ F3216 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
asimo7777
TÍCH CỰC
7 năm
Cái nào cũng thích nhưng đang xài iphone 4 😁
raiso
TÍCH CỰC
7 năm
Trebuchet Launcher của CM dùng cũng ngon mà 😁
đã mua Novalaucher với giá 6k 😁 :D
Cho_Chet
TÍCH CỰC
7 năm
@ecompc
Bạn có thể chia sẻ cho mình đc ko?! Tks bạn nhiều nhé
neukofaihua
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ecompc Giống mình. Mua 6k rẻ, dù không dùng hết tính năng. Dùng Nova launcher cộng với Pixel icon pack, icon tròn. Đã rất lâu rồi không đổi.
@neukofaihua mình dùng 6 tháng rồi ko đổi ko muốn quay lại laucher gốc nữa.@@
@neukofaihua Đã ai thử Launcher này chưa, nhanh, nhẹ, sáng tạo không giới hạn. Thích đơn giản có đơn giản, thích phức tạp có phức tạp, màu sắc hay đen trăng, icon hay chữ viết đều được, cảm thấy không bị đụng hàng. Rất tuyệt.

Total Launcher

S70322-224229.jpg S70322-224118.jpg S70322-224104.jpg S70322-224057.jpg
@ecompc Có thể chia sẻ mình bản prime đc ko bạn
vinhokss
TÍCH CỰC
7 năm
Đang dùng nova, 1 màn hình là đủ
kelikai1
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trá hình PR cho XZ, say oh yeah Sony 😆
Saigonam
TÍCH CỰC
7 năm
Không thấy nhắc tới Apex, tính năng cũng gần như Nova.
kaoxofuto
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ý kiến nhẹ: Sony thì cứ launcher gốc mà xài, đã từng xài qua tất cả rồi cũng phải quay về gốc 😁
LượngNM
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kaoxofuto Chuẩn r bác. Mình xài qua r lại quay lại mặc định. Đang dùng z3 :D
n3_bmt
TÍCH CỰC
7 năm
@kaoxofuto mình thì máy nào cũng vậy, cứ launcher gốc mà xài. Lâu lâu đổi gió cài vào vài ngày rồi lại xóa đi trở về với launcher gốc :p
Đã thử qua gần hết các launcher, sau đó dùng chủ yếu là Yahoo Active launcher, tiếp đó dùng Arrow launcher của MS tới giờ. Mình thích mấy cái launcher hiểu ý người dùng như vậy hơn (đưa mấy app hay dùng ra trước, suggest nhiều thứ..). Còn mấy cái còn lại thấy cái nào xài 1 lúc cũng chán. Hơn nữa Active & Arrow cũng nhẹ, ko lag gì hết
Vote cho Nova 😃
Đã xài và cảm thấy hài lòng
Thử mãi mà chưa thấy có cái launcher nào giống ios. Dùng như ios đơn giản mà đẹp.
@vietanhnb1993 dùng android đâu phải chỉ vì cái launcher
kungxin
ĐẠI BÀNG
7 năm
@buidoimiennui Dùng MI launcher nhé bạn!
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.i.miui.launcher&hl=vi
Bản việt hoá:http://vietapk.vn/android-os/android-launcher/miui-launcher-viet-hoa.html
tungzn5
TÍCH CỰC
7 năm
@kungxin Tai về chưa cài đã phát hiện mã độc
@buidoimiennui https://tinhte.vn/threads/chia-se-launcher-tot-danh-cho-android-nova-zenui-htc-google-now-arrow.2651595/page-9#post-48780776
Tóm lại đơn giản dễ sử dụng thì Nova laucher còn đẹp thì Go laucher là vô đối
Mmonster
TÍCH CỰC
7 năm
Có bác nào xài Blackberry launcher không? Thấy hay phết, vuốt shortcut để hiện widget
darkp3n
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mmonster
Đang định cmt .1 vote cho bb. Xài luôn cả bộ bb hub 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119