Chia sẻ một số kinh nghiệm khi dùng TV làm màn hình máy tính

agp8x
29/12/2015 7:49Phản hồi: 208
208 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

wingzero
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có anh này xài thử thấy cũng khen con LG 40UB8000 này lắm, nhưng hết sx rồi, ở đây có bác nào mua dòng sau thử xem, nghe bảo 4k 40 inch thì không cần scale, dùng phê lắm.

Clip này thì so sánh khá chi tiết hiệu năng chơi game

Con này thấy vote nhiều nhưng hàng Korea xuất khẩu Mỹ, ko có ở VN
Mình dùng tv sony bravia 50 và máy tính intel nuc rấ nhỏ gọn, âm thanh thì phát từ nuc đến soundbar lên tv. Làm bộ này nghe nhạc, xem phim đỉnh luôn
@hackieuhoang Em ko có năng khiếu chơi game nên chỉ xem phim hd và YouTube qua ngày thôi ạ. Bộ của em là Sony bravia 50w800, Soundbar Sony HT CT380, bàn phím tích hợp bàn rê chuột Microsoft và máy tính NUC
2323293
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chanhkho1908 Mình build luôn một cái case ngang full size, chứa được 5HDD 3.5" và 1 SSD. Thích nhất là hình dáng và kích thước nó tương tự như cái receiver Denon 3xxx, hợp với cả bộ dàn, không gia trong rộng rãi, lắp card màn hình to đùng vẫn vừa. Mình cũng không chơi game mấy, chủ yếu là xem phim trên tivi 70", nghe nhạc thì để nó pass through ra amply thôi. Thích nhất là dễ tìm phụ đề, dễ sắp xếp bộ sưu tập phim hơn hẳn HDbox, khuyết điểm là bọn nhóc không biết tự chỉnh, xem được 1 lúc chán là lại réo
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
8 năm
@2323293 có card wifi nào hỗ trợ win 10 chưa lùng xục mà thấy tối đa win 8 à ???
2323293
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Meliodas3001 Cài được trên 7/8 là win 10 nhận hết mà.
Theo mình thì dùng tivi để làm màn hình máy tính để xem phim thì tốt chứ sử dụng như màn máy tính không hay lắm vì quan trọng ở đây là mật độ điểm ảnh, hay còn gọi là số lượng điểm ảnh đóng gói trong một inch vuông của màn hình (pixel per inch - ppi). Màn hình máy tính xách tay 15,6 inch có cùng số điểm ảnh với màn hình TV 32 inch, nhưng màn hình máy tính có mật độ điểm ảnh cao hơn nhiều so với TV, nên màn hình của máy tính xách tay sẽ hiển thị hình ảnh rõ ràng hơn, sắc nét hơn và chi tiết hơn so với màn hình TV khi nhìn từ khoảng cách tương tự. Không biết nhớ như vậy có đúng không nữa 😃
wingzero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TranNgoc1206 Vừa đúng vừa sai bạn, hồi xưa thì đúng, còn giờ tv 4k ra thì mật độ điểm ảnh của 40inch 4k là vừa đủ để mắt nhìn thấy. Chứ các màn <30inch mà 4k toàn phải scale ra vì mật độ quá dày đặc, chữ nhỏ quá mắt nhìn không nổi. Ở trên mình có post 3 cái clip đó bạn coi lại sẽ rõ.

P.S: Nói rõ hơn là mật độ của màn 4k sẽ tương đương với màn full hd với kích thước các cạnh = 1/2. Còn nếu tưởng tượng thì bạn cứ nghĩ mật độ của màn 4k 40inch tương ứng với fullHd (1k) 20 inch. hiện nay fullhd nhỏ nhất là 20 inch nên màn 4k 40inch thậm chí mật độ còn dày đặc hơn cả các monitor 22, 23 inch fullHD
ai giup minh suat ra tv tu toshiba encore wt8 o suat ra 2man hinh giong nhau
Hỏi không liên quan một chút !!!

- Em xuất hình từ Macbook pro 2015 sang màn hình Dell P2314H bằng đầu chuyển
Minidisplay port - VGA , sao màn hình nó cứ bị lệch sang bên phải .
- Có bác nào biết cách khắc phục không giúp em với, Xin cám ơn !
Kabm
CAO CẤP
8 năm
@longvdb82 Trên Mac thì mình không rõ nhưng trong Windows, Control Panel, Nvidia card nó có phân canh chỉnh màn hình nếu bị lệch đó.
@Kabm Macbook pro 2015 xài Intel Iris Graphics 6100 không biết có chỉnh được ko . Để tối về mò thử !!
Thanks bro !!!
trình chiếu thì ổn...làm việc ngồi trước màn hình TV quá lâu thì quên đi. chưa kể chất lượng kém vở hạt
trình chiếu thì ổn...làm việc ngồi trước màn hình TV quá lâu thì quên đi. chưa kể chất lượng kém vở hạt
tungninh
TÍCH CỰC
8 năm
thật ra chỉ để dùng trình diễn, xem fim từ PC/Lap ra màn tv là sướng thôi
chứ để sử dụng thông thường/game thì các bác sớm muộn gì cũng mù.
Nếu ngon lành thì bọn làm màn pc chắc chết hết
Không liên quan nhưng các bác cho em hỏi ngoài lề 1 xíu, máy của em hiện tại chỉ có cổng mini Display, em google thì thấy có cổng chuyển từ mini display sang HDMI, nhưng em không biết cap ấy có đi kèm sound như là HDMI không ạ?
hquangvn
TÍCH CỰC
8 năm
@quocviet_sungod Bản thân mini displayport đã có audio + video rồi nên chuyển qua hdmi vẫn giữ nguyên, bạn khỏi lo.
.R.I.P.
ĐẠI BÀNG
8 năm
Từ ngày trúng thưởng cái TV tấn niên cty rút ra kinh nghiệm : có gì xài nấy đi!
ImageUploadedByTinhte.vn1451617447.055804.jpg dùng làm màn máy tính quá đỉnh rồi. Bác chủ thớt lấy sony làm mẫu kìa.
Chơi thể loại game này cứ phải màn to mới đã ImageUploadedByTinhte.vn1451617568.769942.jpg
tuannhi
TÍCH CỰC
8 năm
Bên hdvietnam kết nối kiểu này lâu rồi. Mình cũng dùng con Lg 42 inch kết nối với pc đã hơn 3 năm, làm việc và đặc biệt xem phim hd thì quả là tuyệt
Còn đây là bàn lv và giải trí còm của mình
@tuannhi lúc boot có hiển thị màn hình boot không bác
Real Studio
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duyhno1 Bình thường mà cụ... Như 1 cái monitor thôi mà 😁. Nhưng TV nhà em là smart TV nó lại ngu là máy tính sleep thì nó nó vẫn sáng màn hình chứ không tắt hẳn như monitor :D
Bác nào có hình nền đầu tiên của tv và macbook không cho em xin với ạ :d
Các bác cho hỏi dùng màn hình lớn hơn thì nó phóng to ra hay ntn?
Đang tính làm một cái màn hình Samsung 4k để chơi game đây. Bác nào cho em hỏi con
UA40JU6060KXXV có HDMI 2 không? Và chơi mấy thể loại game như Call of Duty, Battle Field 3 trên TIVI có bị trễ hình nhiều không ạ?
@killer2602 E cứ phải chơi con màn 43w800c tần số quét mới mượt.
E dùng dây dvi xuất ra tivi thì ko hiểu sao màu cứ nhạt nhạt, ko biết thế là tại sao nữa ạ
dangso
ĐẠI BÀNG
8 năm
em đang dùng con oled LG Eg910t, xem phim bằng power dvd , chỉnh chế độ màu trên tivi là PHIM, hình ảnh : CHỈ QUÉT thì có hiện tượng phụ đề bị nháy nháy ở chữ đầu mỗi dòng, ví dụ như Có thể là thì nháy theo kiểu rung ở chữ C. Đã cắm thử laptop sang LG UG870T thì không bị nháy chữ đầu mà nháy cả dòng, vào cài đặt tắt Truemotion thì hết. Vậy tivi của LG bị sao hả các bác
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phuc_tho Nếu làm việc nhiều trên máy tình thì không nên mua. Con đó 24" mà độ phân giải của nó chỉ bằng cái 18,5" thì ngồi gần điểm ảnh khá là to, hình ảnh, chữ v.v.v. rất thô, với dpg đó thì cửa sổ sẽ lớn hơn mà hình máy tính 24" FullHD => không gian làm việc cũng ít hơn màn hình máy tính
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
8 năm
@LionelRichie vậy mua con nào được bác? vì con 24" này có vga nên tiện để ở nhà sửa máy cho người wen lun. chứ xài tv cắm cổng hdmi thì mốt ai nhờ sửa máy thì pó tay.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019