[Chia sẻ] Sinh viên khi nào nên mua MacBook?

Mikeknowsme
11/6/2019 15:37Phản hồi: 305
[Chia sẻ] Sinh viên khi nào nên mua MacBook?
Mình gặp phải rất nhiều câu hỏi của các bạn sinh viên: "Khi nào nên mua MacBook?" "Học ngành abcdxy... xài MacBook ổn không?". Bản thân mình cũng là sinh viên, hiện đang trải qua 4 năm học đại học và từ năm nhất bước vào trường mình đã sử dụng MacBook và mình nghĩ bản thân cũng có một chút "kinh nghiệm" để chia sẻ lại. Sau đây là lời khuyên lựa chọn MacBook cho các bạn sinh viên đang băn khoăng.

Lưu ý: Mình không so sánh máy tính Mac và máy tính Windows trong bài viết này

Ngành nào phù hợp với MacBook? Ngành nào không?

Thiết kế nội thất, kiến trúc, xây dựng,... (Liên quan đến nhà cửa)

Mình vào thẳng cái ngành mà mình đang học cũng như đây là ngành GẶP KHÓ KHĂN khi sử dụng MacBook đó chính là: Thiết kế nội thất, kiến trúc - Vì sao? Ngành này đòi hỏi bạn phải tiếp xúc với các phần mềm thuộc Autodesk như: 3Ds Max, Autocad,... hoặc Sketchup để vẽ thiết kế công trình.

Autocad thật chất vẫn xài tốt cho Mac, câu lệnh vẫn được giữ nguyên tuy nhiên sự khác biệt đến từ giao diện so với Windows... Okay thì Autocad xem như duyệt cho Mac. Nhưng cái khó nhất có lẽ là 3Ds Max, Sketchup. Sinh viên học ở ngành nội thất, kiến trúc buộc phải sử dụng 1 trong 2 phần mềm này để vẽ thiết kế và cả 2 đều không hỗ trợ trên macOS, OS X. Và trong suốt thời gian qua buộc mình phải cài Win trên MacBook để phải học 2 phần mềm này.

Vậy nếu bạn nào hiện đang học ngành mình kể trên thì mình khuyên mua laptop Windows sẽ tốt hơn, nếu bạn vẫn khăng khăng muốn MacBook thì bạn phải chịu khó khăn cài Windows thêm để học, phiền hà khi chuyển Mac và Win liên tục.

Thiết kế đồ hoạ, tạo dáng, thiết kế thời trang

Những ngành có tính chất sáng tạo cao như này thì xài MacBook rất hợp. Tại sao mình dám khẳng định ư? Mình đang học ở khoa "Mỹ thuật công nghiệp" và chung mâm với rất nhiều bạn đang học thời trang, đồ hoạ, tạo dáng, những bạn ngành này cũng chia sẻ với mình MacBook phục vụ học tập rất sướng.

Các bạn sẽ gặp phải những phần mềm như Adobe: Illustrator, Photoshop, Indesgin hoặc Autodesk Maya.... Và đều sử dụng tốt trên Mac, phím tắt cũng đơn giản.

Lí do chính đến từ cái màn hình MacBook cho ra màu sắc rất ổn, mà những bạn đang làm việc và học tập ở ngành này thường tiếp xúc nhiều với màu sắc, hình hoạ. Thậm chí sử dụng cả máy chụp ảnh cho nên MacBook là sự lựa chọn khá phổ biến.

Lập trình

Quảng cáo

Các bạn học code yên tâm sử dụng Mac, một số phần mềm codde phổ biến như Netbean, Sublime hỗ trợ tốt cho nền tảng macOS.

Các ngành kỹ thuật (điện tử, cơ khí,...)

Autodesk Autocad là phần mềm chính cho các bạn học kỹ thuật nói chung, như mình đã nói ở trên như ngành kiến trúc và nội thất, macOS hỗ trợ tốt cho Cad. Nói thêm, các bạn cần lưu ý rằng giao diện Autocad trên macOS sẽ khác rất nhiều so với Windows, nhưng câu lệnh và phím tắt là như nhau, nếu bạn đang ở hệ điều hành nào thì nên làm quen với giao diện Cad của HĐH đó (nếu bạn có cài Win cho Mac).

Nhưng cái bất lợi khi học ở ngành này thì bạn phải cài Windows thêm nếu mua Mac vì không chỉ Cad mà còn rất nhiều phần mềm khác chỉ có ở Win mà không hỗ trợ macOS: Ansys, Creo, Solidworks, Inventor. Antium,...
Kế toán

Quảng cáo

Kế toán nói riêng hay các ngành nghề sử dụng Excel nói chung thì xài Mac hay Windows đều ổn vì nó dựa vào bộ phần mềm văn phòng chứ không phụ thuộc nhiều vào HĐH. Tuy nhiên cần lưu ý nếu như bạn chưa từng xài Mac thì nên làm quen phím Command thay vì Ctrl để bấm lệnh nhé 😁

Chọn MacBook nào là thích hợp?

Mình hay nói vui cho những người có ý định mua MacBook rằng "Có tiền thì mua thôi, mình thích thì mình mua thôi". Tuy chỉ là câu nói đùa nhưng đôi khi ngẫm nghĩ mình thấy đúng, bởi vì giá tiền mua một chiếc MacBook chỉ có cấu hình cơ bản rất đắt. Trong khi laptop Windows thì bạn dễ dàng sở hữu cấu hình tốt với giá hời. Vì vậy mình sẽ gợi ý các mẫu MacBook để các bạn sinh viên dễ tiếp cận nhất mà vẫn đủ mạnh để phục vụ học tập tốt.

MacBook Pro 13" không Touch Bar (2016 trở lên)

Đây là chiếc MacBook tuyệt vời nhất cho các bạn sinh viên mà mình luôn khuyên mọi người nên mua. Tuyệt vời bởi vì nó đạt được tiêu chí: Đẹp (không thể chê xấu được), mỏng, nhẹ, cấu hình ổn.
mind_map_macbook_pro_tinhte.jpg Mình sẽ không bàn chuyện cấu hình quá chi tiết, và bạn cũng đừng vội đánh giá cấu hình cơ bản của con Mac này yếu. Mình từng sử dụng MacBook Pro 13" này được một thời gian khá dài, mình nhận ra rằng cái giá trị nhất của MacBook vẫn là SSD. Từ 2015 trở đi thì tốc độ SSD của MacBook là rất tốt và nhanh. Với cấu hình này bạn hoàn toàn có thể sử dụng tốt cho các ngành học mình kể trên. Mình cũng dám chắc rằng đây là chiếc laptop 13" đẹp nhất, gọn nhất, hoàn thiện tốt nhất để bạn có thể tiếp cận (nhớ mua bản màu Space Gray đẹp hơn nữa :D ).

Điều hạn chế nhiều bạn có thể sẽ không thích đó là việc phải mua thêm hub, adapter chuyển đổi vì nó hoàn toàn là cổng USB-C.

Về Trackpad mình không nói nhiều vì cơ bản MacBook là dòng laptop có Trackpad tuyệt vời nhất rồi, càng tuyệt hơn khi là Trackpad force touch.

Nếu bạn là sinh viên "con nhà giàu": Chơi hẳn MacBook Pro 15" (2016 trở lên)

Đúng là "mình có tiền thì mình mua thôi",

15 inch 2016 trở về sau sẽ mặc định có Touch Bar, cùng với đó là 4 cổng USB-C, tuy nặng hơn nhiều so với 13" nhưng được cái dòng này có card rời để phục vụ nhu cầu đồ hoạ của bạn được tốt hơn, đặc biệt những bạn xài phần mềm 3D cho kiến trúc - nội thất. Cấu hình mặc định cũng là Intel core i7, SSD vẫn rất nhanh.

Mình khuyên chọn 2016 trở lên vì 2 cái giá trị chính: SSD siêu nhanh và có Thunderbolt 3. Một yếu tố phụ nữa mà mình quên liệt kê trên phần mindmap đó chính là loa nghe nhạc. Từ 2016 đến năm 2019 thì MacBook có loa nghe rất hay, tuy Apple thường không nói về loa ở sự kiện ra mắt nhưng thực tế thì bạn rất khó tìm ra một chiếc laptop nghe nhạc hay như trên loa MacBook những dòng này.

MacBook 12" (từ 2015 trở lên): Mình không khuyến khích

Tuy con MacBook 12" rất đẹp và sexy, thích hợp cho nữ. Nhưng mình không khuyên các bạn sinh viên phải mua nó cho dù nhu cầu làm việc không cần cấu hình cao, vì sao?
  • Chỉ có một cổng USB-C và jack tai nghe: Không có thunderbolt 3, cổng C này chỉ là USB 3.0
  • Cho dù có nâng cấp option i7 thì nó vẫn yếu kém hơn dòng Pro 13"
  • Giá mắc, bằng tiền (thậm chí hơn) MacBook Pro 13", vậy tại sao phải mua?

Đừng ngại mua MacBook cũ

Nếu bạn tìm mua MacBook cũ thì những option mình nêu ở trên sẽ có giá rẻ hơn nhiều nữa.
  • Giá rẻ hơn máy mới nguyên seal có khi đến 10 triệu, thậm chí hơn
  • Nếu có tiền mua một con Pro 13" mới thì nên để tiền đó mua Pro 15" cũ
  • Kiểm tra máy cũ dễ dàng: Xem có cấn móp nhiều không, vì MacBook làm bằng nhôm nên cũ hay mới, ngon hay chưa ngon rất dễ nhìn thấy để kiểm tra
  • Kiểm tra máy có thay vỏ hay chưa: Mặt dưới đáy MacBook thường có số seri, dựa vào đó mà bạn kiểm tra đối chiếu với seri trong máy (About this Mac). Sờ vào phần nhôm, nếu láng mịn là hàng zin, gồ gề rít rít rất có thể là vỏ ngoài.

Nên làm quen với bộ văn phòng iWork

Bạn nên sử dụng iWork vì nó miễn phí và đặc biệt giao diện rất đẹp không thua kém bộ work của Microsoft, bao gồm: Pages (tương tự như Word), Numbers (tương tự như Excel), Keynote (tương tự như PowerPoint).

Giao diện sử dụng bảng tính của Numbers (iWork)

Nhưng nếu bạn làm công việc liên quan đến Excel nhiều thì nên mua gói Excel để dùng, bởi lẽ Numbers khó thay thế được Excel vì câu lệnh còn phức tạp, cũng như nó không đa dạng bằng Excel. Đối với Pages hay Keynote thì vô tư. 100% công việc trình chiếu của mình phụ thuộc vào Pages và Numbers.

Nếu sinh viên mua MacBook rồi thì chịu "đánh đổi" gì?

Đa phần ở Việt Nam học tập trong môi trường Windows rất nhiều, bạn phải chấp nhận những trường hợp mà MacBook không hỗ trợ cái này cái kia, chỉ có Windows có, và phải mắc công đi cài Win lên Mac.

Cùng với đó, sẽ có lúc bạn thấy bị lạc lõng khi trong một nhóm người chỉ có bạn xài MacBook, đã thế sẽ bị kẻ gian để ý. Chưa kể cái MacBook có thể giúp bạn trông "cool ngầu" nhưng lại dễ có ý kiến trái chiều từ người ngoài: Kiểu như con nhà giàu mới mua MacBook, học đòi mới mua MacBook, học thì ít "đú" thì nhiều.

Mình tin sinh viên ai sinh ra và lớn lên đều tiếp xúc với Windows đầu tiên. Suy ra việc chuyển sang Mac bạn cần có thời gian để làm quen rất nhiều thứ, vì đó là một thế giới hoàn toàn khác:
  • Chép file
  • Giao diện
  • Phím tắt, bàn phím

Qua những lời khuyên trên, tuy ít ỏi nhưng mình hy vọng sẽ giúp được vài bạn sinh viên nào đó đang có kế hoạch mua MacBook cho việc học tập. Chúc các bạn mua được chiếc MacBook ưng ý và gặt hái nhiều thành công!
305 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho em xin info mod nữ trong bài được không ạ? Inbox nha mod
zodzeus
TÍCH CỰC
5 năm
@teri.nk79 tội lỗi quá
axyzoptions
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MinhTriND lạy thánh, thiên địa hội qua đây rồi à
longt61
TÍCH CỰC
5 năm
@MinhTriND Bác tinh vậy. Em đọc comment của bác xong xem lại ảnh mới biết.
Nếu chọn laptop là Macbook thì hẳn đó sẽ là 1 fan của Apple, ko thì cũng là người yêu vẻ đẹp thời trang, bóng bẩy cũng như thích sự trải nghiệm mới trong nền tảng MacOS! Thường nếu chuyển từ Win sang MacOS thì thời gian đầu sẽ có chút bỡ ngỡ trước hệ sinh thái hoàn toàn khác trong cả giao diện cũng như thao tác sử dụng! Nhưng khi đã quen thì ko nhiều người muốn quay về với Win, chỉ có điều game/app trên MacOS ko được đa dạng như bên Win! Trường hợp của mình thì MacOS là thế giới quá khác biệt so với Win mà mình nguyện gắn bó lâu dài, ít nhiều cũng đã 3 năm xài HĐH này, chưa bao giờ có ý định cài Win trên Mac, cảm giác thật tuyệt :cool:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

@Quan_psi Đã "phe" là phải "phe" cho hết bài :D
Nói gì nói chứ ngày xưa chúng ta có Kẹc màn hình hay canh me phá top, phá đảo, nay anh ấy đã lui vào dĩ vãng :p nhường sân chơi cho bác Crazy sexy cu :D
Mà vấn chưa đủ combo đâu, phải kèm ip X, nova 3i và em BB nữa cơ :D , up lên cho nóng nào.
DuyJoseph
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyên 430 Ủa bạn cả hai dở tệ vậy thì hđh nào mới hay? Linux hay chờ hđh mới của Khựa?
ironkend
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Là kiểu màu mè công chúa hơi gớm bác ợ 😆
@ironkend Màu nhẹ nhàng mà, chắc do bạn ko quen hoặc qua ảnh khiến bạn có cảm giác như vậy, thực tế ko đến mức vậy đâu 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
sinh viên nào? sinh viên có tiền chứ sinh viên naò!
@WesleyNguyen1411 đang dùng lap win đây. hơn 1 năm rồi chưa cài win vẫn ngon, chả thấy khác gì 😃
@vanlinh2905 Ông k dùng Mac mà lại kết luận chỉ dùng để xem phim, lướt web, chốt lẹ quá vậy 😃)
@WesleyNguyen1411 cũng chẳng hardcore như lap win được 😃
@vanlinh2905 Hardcore của bạn là gì? 😃
arbre
TÍCH CỰC
5 năm
túm lại cho bạn nào lười đọc "Sinh viên khi nào nên mua MacBook?", trả lời "khi có tiền" 😁
@arbre Mac dùng trong thiết kế đồ họa dựng phim các kiểu thì ok. Còn kế toán và cơ khí là sai nhé. Cơ khí như khắc CNC thì lên thiết kế 3D trên Mac thì ok. Vì nó thiết kế tương tự như mấy ngành thiết kế khác, nhưng để đồng bộ máy CNC là cả 1 vấn đề. Đương nhiên có máy CNC vẫn dùng usb cắm vào. Nhưng nó chỉ là 1 phần be bé thôi, cơ khí mac vẫn ko có ý nghĩ gì. Kể cả kế toán.
kevin2012
TÍCH CỰC
5 năm
@adagioleonard Hệ sinh thái của Macbook không đủ để đú với cấu hình của nó... Nói chung mua Macbook là khi thừa tiền và mê cái đẹp thiết kế của nó
Cls.demo
TÍCH CỰC
5 năm
@arbre đúng bài cmnl =))
Hejk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@arbre Chỉ là một câu đùa thôi bác ơi 😆) bác nghiêm túc quá 😃)))
ntlvn
CAO CẤP
5 năm
Khi giàu
slbadguy
TÍCH CỰC
5 năm
Đơn giản mà, khi nhiều tiền
Con nontouchbar ko được lên CPU 4 core 8 thread mới không đáng mua, có kiểu cấu hình không quan trọng đi nữa thì chỉ là ngụy biện thôi, thực tế không cần macos thì không nhất thiết phải mua mac trong trường hợp này
Giờ mới biết solidworks không có trên mac, trước chỉ thấy mấy phần mềm in 3d không chạy trên mac thôi nhưng giờ hầu hết có
SonAmpe
CAO CẤP
5 năm
Khi nhiều tiền, hỏi thế mà cũng hỏi @@
boyhk_206
TÍCH CỰC
5 năm
@SonAmpe Khi có đủ tiền mua MacBook + AppleCare nhé 😆)
Chứ không mua mỗi MacBook về nó hỏng cho đi sửa lại kêu trời. loll
1 AppleCareProtectionPlan.png
Thừa tiền thì nên mua macbook, còn sinh viên bt cứ dùng win cho lành, LOL cho dễ 😆
vunampro92
ĐẠI BÀNG
5 năm
Khi nhiều tiền! Toàn hỏi khó???
khi trường yêu cầu hế hế
htux
CAO CẤP
5 năm
Dân mình phần đông còn nghèo tư duy bần nông nên vẫn còn cái kiểu thằng nhà nghèo đi kỳ thị thằng nhà giàu 😆
tthethanh695
ĐẠI BÀNG
5 năm
@htux đúng vậy, đa phần là những bình luận kiểu ghen ăn tức ở 😃)
@htux vấn đề là mấy đứa bần nông chả bao h nhận gato mà thậm chí đi gato ngược ng ta, còn khi bị phát hiện bần nông "bần nông" detected thì chúng nó lại nhét chữ vào mồm ng ta là "công kích cá nhân"😃
arbre
TÍCH CỰC
5 năm
@htux Kỳ thị gì đâu bác ơi, giá mac book cũng ngang Dell xps thôi chứ có gì mà cứ làm bài tư vấn, mình thì thấy mac book cũng bình thường như chiéc xe mà tối ngày cứ làm bài kiểu “ai cần dùng xe Honda, xe Honda dành cho ai, khi nào cần mua xe Honda...” nghe mắc mệt, có khi exciter 150 còn mắc tiền hơn wave alpha ( mình đi wave alpha)
@arbre =)))
biquangphuc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@htux "dân mình" =]]
Mua đời cũ rẻ tiền là có logo táo láy le r...
Làm gì căng thẳng với chiếc macbook thế
Macbook rồi thì về cũng phải cài windows thôi, nên sinh viên thì nên mua máy chạy win, hoặc mua suface của microsoft, hỗ trợ tận tăng
@lekhanhtrung123 =)), quay ve win de cài máy in. Hài
@carddienthoai.com Hút cỏ ít thôi, bày đặt mở mồm ra nghèo tư duy =)))
@vuhoangR3 cài trên mb cũng đc nhưng rườm rà quá nên qua win làm cho lẹ, ngoại trừ việc đó ro thì cũng chả có việc gì cần phải qua win cả
@carddienthoai.com Ông làm như Ông bảo ngta phải nghe ông hả, tư duy hay vật chất gì ở đây.
athonl
TÍCH CỰC
5 năm
Khi có tiền.
Chắc khi nào bố nó làm cán bộ.
@dlv.pro.thick.game Không cần nhé, bán chổi đót là được rồi
@dlv.pro.thick.game Nhà e có chạy xe ôm ban đêm làm thêm hay nuôi lợn tăng gia sx thôi mà
Chris Edward
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dân IT thì ko nên mua hả
Phu Vu 1802
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Chris Edward Lập trình iOS này nọ thì nên mua vì nó support tốt hơn
robberviet
TÍCH CỰC
5 năm
@Chris Edward Dân IT thì lại nên mua Mac. Trừ khi bạn code trên nền Windows.
... Và khi nào ko nên mua Mac .
Mac ko có cửa so với Win về giá . Xài phần mêm của Mỉcosoft lại càng ko có cửa . Win xài tính theo tháng , theo năm . Còn Mac tính theo chu kỳ sạc . Mac xài 4 năm sạc 57 lần .
@minhthuvc Tuỳ phần mềm nào thôi, chứ giờ Microsoft cũng hỗ trợ app trên macOS nhiều lắm rồi. Nhất là cho lập trình.
kochichi96
TÍCH CỰC
5 năm
@minhthuvc Antifan nên bài nào cũng có mặt 😆 trong khi không biết đã sử dụng con macbook nào chưa nữa 😃) Thật tội nghiệp, Người nào dùng cũng có đối tượng hết em ạ, rõ khổ 😃)
@minhthuvc Lấy phần mềm của Microsoft ra so sánh giữa Mac và Win, thế sao ko lấy iWork xem trên Win có chạy được ko? Bị ngáo à 😆)
Nhiều mod đã phân tích lợi hại của Mac rồi, nhưng cũng có ông vào đá xoáy nữa cho xem 😁
Ai đang dùng Mac thì cứ dùng Mac, còn ai đang dùng Win thì cứ dùng Win nhưng cũng không nên cản trở sự sướng của người khác.
dslkhodau
TÍCH CỰC
5 năm
Hình như hôm qua hôm kia gì có bài giống vầy rồi phải ko ta?
@xversion1 và có 1 vài thành phần cứ canh bài apple vào xem, rồi gato, toàn là bần nông cả mà khoái lên tiếng lắm😃
@Barbatos cái gì đứng đầu thì nó đều phát GATO cho mọi người xung quanh mà
bitback
TÍCH CỰC
5 năm
@xversion1 Những lúc như này thấy rất nhớ mod Sonlazio 😔
Hoàng_CV
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bitback ủa bác đó bị sao à bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp