[Chia sẻ] Sinh viên khi nào nên mua MacBook?

Mikeknowsme
11/6/2019 15:37Phản hồi: 305
305 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khi bố mẹ giàu, hoặc mới trúng con lô, hoặc mới ăn độ banh.
Đã là sinh viên thì tất nhiên ai cũng phải khôn và thông minh rồi. Và họ sẽ có cách kiếm tiền bằng nhiều cách khác nhau.con trai thì kiếm bằng cách nàycon gái thì dễ dàng hơn mấy hôm là đủ tiền mua mac ngay. Tóm lại là sinh viên cứ có tiền là mua. Không cần phải chờ lúc này lúc kia làm chi hết.ok
Túm lại có tiền nhiều là mua tất, ok, nghèo thì không nên đua đòi, nhất là sinh viên nghèo, tiền người ta ko có mà ăn ở đó mà mac với chả book
Thích bỏng bẩy như dân đa cấp thì dùng mac.
Singh
TÍCH CỰC
5 năm
Chỉ có mỗi 1 câu trả lời là: KHI CÓ TIỀN!
Mà cũng viết thành 1 bài viết dài tới ngàn ký tự được. Nể mấy bạn có máu nhà báo
Một đêm đủ con mac rồi
@cuongtao2016 Bạn làm nghề gì vậy?
@Mikeknowsme Làm bầu show cho Ngọc Trinh
@thienvk Nát rồi làm ăn gì nữa, đêm 7 ngày 3 vào ra ko kể 😔
manhden89
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cũng từng là sinh viên MTCN khoa tạo dáng. Mình thấy đối tượng sinh viên học thiết kế đồ họa và tạo dáng không nên mua macbook. Tất cả nó đều ổn ngoài việc cái màn hình quá bé để có thể dàn trang bố cục bài tập được (không chỉ riêng macbook mà tất cả laptop nói chung đều không hiệu quả khi làm việc và học tập). Tốc độ làm việc bị giảm đi rất nhiều vì cứ phải chuyển qua các tab khác nhau để xem ảnh tư liệu, phải zoom đối tượng trong các phần mềm lên liên tục để thao tác cho chuẩn. Lắp thêm màn rời là một giải pháp nhưng mình thấy nó thật sự lách cách. Với số tiền mua macbook thì đầu tư vào một con máy cây khủng và hai con màn dell dòng U thì hiệu quả đem lại lớn hơn nhiều.
@manhden89 Vậy tinh tế xin tư vấn bạn mua Mac Pro 2019 với 1 đôi màn hình Pro Display XDR. 😆
Thật sự là nếu không có quá nhiều tiền (tới mức để không biết làm gì) thì nên mua máy windows mà xài, còn thích Mac thì khi đi làm hãy mua, lúc đó tận dụng nó để kiếm tiền được nên cũng không đến nỗi thiệt thòi lắm. 😁 Chứ mua thời sinh viên thì ra trường chắc phải cân nhắc mua máy mới là vừa.
@Hieu Tran DakLak Nói đơn giản thì nếu không phải do tiền bản thân làm ra, không phải yêu cầu bắt buộc thì nên lựa chọn tối giản, tiết kiệm.
Nói chung mua lap Windows thì có thể làm hết mọi thứ, còn Macbook thì không được như vậy. Bù lại được cái sang, cảm giác dùng sướng hơn (hơn 40 củ, không sướng cũng phải nghĩ nó sướng).
Mua cái Macbook đi học Kế toán xong ra trường mua cái Win đi làm bị giờ cơ quan đa số xài Misa 😆)
Ai học nghiêng về xã hội, nghệ thuật thì mua MAC chứ học về khoa học kỹ thuật mà đi mua MAC thì chả khác gì đi cầy mà mang giầy cao gót. Học Cad, 3ds max toàn dùng CUDA mua mac về ngắm 😁.
CuongLam02
TÍCH CỰC
5 năm
Xác nhận như mod nói cho em sv nào muốn mua macbook sài cho dân cơ khí nhé.
Autocad cho mac sài đã lắm, giao diện khác nhưng ko vấn đề gì khi các em đã thuộc phím tắt. Tắt hết các thanh ribbon... chỉ để lại workspace ko nhìn rất gọn.
Vẽ 3d vs solidworks, inventor,... phải qua win do các phần mềm 3d ko hỗ trợ mac. Cái này bắt buộc cài win song song.
Sau tất cả các em nên sài bản 15” mới kham nổi mấy cái đó.
cứ mua đồ apple là auto giàu 😁
lordgon
TÍCH CỰC
5 năm
Theo mình thì mac phù hợp với tất cả mọi người, trừ khoảng cài win vào pin hơi hẻo thì mac là laptop ngon nhất mình từng xài, tư năm 2012 tới h là 7 năm rồi mà con mac mình vẫn chạy tốt
lordgon
TÍCH CỰC
5 năm
@☐ ☐ Thánh cuồng là đây, tản nhiệt như shit nhưng sống lâu hơn mấy cái máy win tản khủng =)), đơn giản vì con chip không làm gì nặng thì cần tản nhiệt to để làm gì? Chơi game thì laptop nào cũng chết k riêng gì macbook nhé. Chơi game chơi má bàn chứ chơi laptop thì chỉ có sinh viên =))
☐ ☐
TÍCH CỰC
5 năm
@lordgon Toàn mấy tk nghèo bỏ mấy chục củ đi mua mac xong nâng như nâng trứng thì bảo sao chả bền
Máy win ông lại lấy mấy con 2 chục đổ về thì sống lâu thế nào được lấy thử mấy con thinkpad ra xem nó có sống lâu như mac k, mà còn va đập được luôn nhé. Game khủng lap nào cũng chết nhưng như lol dotard lap win sống bth còn mac vẫn nóng chết
lordgon
TÍCH CỰC
5 năm
@☐ ☐ Đừng quy chụp ông ơi 😆, ai nghèo, tôi xài macbook cả ngày để làm việc nhé 1 ngày nó hoạt động k dưới 10 tiếng đâu. Chả nâng niu gì cả, có cần hình thực tế không nhi? Thinkpad chả ai lấy ra chơi game cả, còn cứ nói mac nóng chết mà k có dẫn chứng thì thôi bb nhé 😃)
☐ ☐
TÍCH CỰC
5 năm
@lordgon Rồi rồi sửa lại tí, nóng muốn chết, vừa lòng chưa
Con mac nào load chả hơn 90C dù chip yếu thế nào
Người mua thinkpad k thích chơi game thôi chứ muốn thì vẫn chơi được bth, x1 extreme 1050ti lại chả vả chết 560x trên mac, chưa kể mac méo có game gì mà chơi
_Kenzi_
TÍCH CỰC
5 năm
Mua máy win về hackintosh được không nhỉ
Dạo này quảng bá apple nhìu vậy nhỉ
Bác nào cho bài ở nhà ngồi ko nên dùng máy nào
nobugz
TÍCH CỰC
5 năm
1. MAC OS dở tệ nếu so với windows. cũng rườm rà y iPhone, như Finder ông nội nó mở 4 cái rồi rê chuột trên dockbar mà tìm dc cái mình cần tìm chết liền
Files hay folder trong finder có thể chồng lấp lên nhau, không auto wrap xuống mà scroll được cả ngang dọc, không dock với split screen v.v... Như xhit í
2. Các dòng MAC cũ thì chạy SSD SATA 3. Ngày xưa lên OSX Lion là HDD chạy ko nổi. Giờ thì SSD SATA 3 chạy ko nổi
Hầu hết MAC sau này, 2017 trở lại đều chạy SSD của Apple tốc rất nhanh. Nhưng Apple lại éo làm con 15.6 Inch, mà toàn 13 inch
Như lol, MAC Mini thì éo ra. lấy cái MAC BOOK Pro cắm và màn 27 inch hay 32 inch thấy mệt
Nâng cấp thì éo dc. RAM hàn chết, tốt nhất mua MAC PRO PRE 2017 (15.6 inch)
3. MAC làm việc thấy mệt, cái gì cũng ko thoải mái như của windows. Nhất là nếu code mà dùng cloud để lưu trữ (SubVersion: GIT v.v..)
Windows nó build luôn rất nhiều tool GUI để làm, trừ khi code X-CODE release cho iPhone và iPad
Còn code cái khác thì tốt nhất nên Windows cho khỏe
4. Các máy windows hiện tại mình để ý nó support port M2 NVME với bandwidth lên tới 32GB
các máy tầm 16-18 chai sẽ có nhưng thường install sẵn HDD, nhiều máy install sẵn SSD, option 1 M2 chạy RAID 0
Khi mua nên để ý CHIP gì, có support bandwidth như thế không, rồi nâng cấp SSD M2 NVME 256 GB là dc
tầm chưa dc 1/2 giá của MAC BOOK, tất nhiên là ko đẹp bằng, nhưng có FULL-HD 15.6 hay 17 inch
FULL-HD là độ phân giải chuẩn nhé. Mấy thanh niên làm đồ họa thì mua PC, cắm màn riêng, không cần phúc tạp chổ này
5. Với các bạn làm việc mà cố định thì quá dể. làm quả PC với cái màn 21:9 là đẹp -> Viết game Unity đúng bài
6. Các máy laptop windows đều giữ đầu đọc DVD. Tất nhiên ko ai đọc DVD rồi. nhưng nó là cơ hội để gắn thêm 1 HDD 500 GB để lưu dữ liệu.
☐ ☐
TÍCH CỰC
5 năm
@minhhq1980 Ý ông kia là chỉ mac có terminal win k có thì t nói mua máy win xong cài ubuntu là xong
nobugz
TÍCH CỰC
5 năm
@htux REAL?? Ảo tưởng nè. Sài terminal là trùm chắc. Haha going ngày xưa học giỏi phải uống nhiều café.
Đọc quyển sách thói quen người thành công, bắt chước xong chắc thành công quá
htux
CAO CẤP
5 năm
@nobugz Ko là trùm chỉ là nó là thứ tiện lợi & nhanh gọn cho công việc hàng ngày như:git add, git commit, docker, cat, grep, wc. Giờ bạn đi pv làm dev mà ko biết tý gì về command line thì chắc chỉ làm cho cty gốc vn thôi
Ps/ Linux là 1 lựa chọn giá rẻ hơn và tối ưu hơn nhưng có 1 vài bất tiện
nobugz
TÍCH CỰC
5 năm
@htux Mình phỏng vấn chả bao giờ hỏi command line. vì những cái loại đó, ông anh mình có thể trả lời cho bạn ngay và luôn.
Mình là người thuê, build server, Linux rồi windows cả, và cũng là người setup server, handle server
Trời đất ba cái bạn nói, khong cần thiết đo trình độ kỷ sư. ngớ ngẫn lắm thanh niên
pqvinh1987
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sinh viên nhà giàu nên mua Macbook là câu trả lời chính xác nhất! Bài này lên, mấy bạn sinh viên trong mấy lĩnh vực này cứ đòi Ba Mẹ mua. Nếu đã học thì máy gì mà học chẳng được. cần gì Mac mới được.
@pqvinh1987 Giàu hay nghèo ko thể hiện qua cái laptop đc
tthethanh695
ĐẠI BÀNG
5 năm
bài viết hay. Cám ơn tác giả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119