[Chia sẻ] Sinh viên khi nào nên mua MacBook?

Mikeknowsme
11/6/2019 15:37Phản hồi: 305
305 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haiduy50
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sinh viên xài Mac hơi phí, nhưng mình liệt kê vài yếu điểm cũng như lợi điểm của việc xài Mac để các bạn tham khảo.

Ưu điểm:
1. Độ bền cao, cả phần mềm và phần cứng đa phần hoạt động ổn định.
2. Khi bạn xài Macbook thì sẽ được rất nhiều chính sách hậu mãi của hãng, bao gồm hỗ trợ bảo hành phần cứng, nâng cấp phần mềm.
3. Pin trâu, nếu xài văn phòng có thể xài được trung bình khoảng 6h hoặc hơn cho máy mới.
4. Tránh lãng phí thời gian dùng cho việc chơi game vì các bạn biết rồi, hệ sinh thái game của MacOS thì không thể nào bằng Windows được.
5. Tương thích cực cao với các sản phẩm nằm trong hệ sinh thái của Apple như iPhone, iPad, Airpods,...

Nhược điểm:
1. Phần mềm phục vụ nhu cầu cơ bản thì khá ổn, nhưng những phần mềm phục vụ cho nhu cầu đặc biệt được liệt kê trong bài viết thì dĩ nhiên hệ sinh thái của Windows là hơn hẳn MacOS (bao gồm game mà mình nêu ở trên).
2. Giá thành mắc, cái này thì khỏi phải bàn.
3. Các model Macbook từ 2016 trở đi thì các bạn phải mua phụ kiện thì mới có thể kết nối được các thiết bị ngoại vi (giá cũng khá chát chứ không hề rẻ).
4. Phần mềm giá cực chát, cơ bản mình không muốn xài phần mềm bẻ khoá nên nếu phải có nhu cầu mình phải cắn răng ra mà mua phần mềm từ các nhà phát triển.

Tóm lại nếu là sinh viên và không có quá nhiều nhu cầu thì mình nghĩ các bạn nên sử dụng máy Windows thì sẽ tiện lợi hơn trong việc học tập & vui chơi giải trí (trừ trường hợp các bạn phải làm lập trình liên quan tới iOS thì việc sử dụng Macbook là bắt buộc). Nếu sau này đi làm có điều kiện thì có thể trang bị cho mình thêm 1 máy Mac để phục vụ công việc, tốt nhất là có luôn cả 2 máy Windows và Macbook tuỳ theo nhu cầu và điều kiện cá nhân.
Sony Quang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trong rất nhiều "KHI NÀO" thì khi có tiền là quan trọng nhất :rolleyes:
Trên mọi phương diện làm việc và học tập ko nên mua MAC (MAC PRO +MACBOOK).
Vừa nghe 1 ông sinh viên học quản trị mạng lại vòi ông bà già mua Macbook giải quyết khâu oai...
Phoenix92
ĐẠI BÀNG
5 năm
có tiền thì mua thôi, mac cài win dc ngại gì ;))
1 nam thanh niên dành tiền 10 năm mới mua dc con mac
boyhk_206
TÍCH CỰC
5 năm
1 AppleCareProtectionPlan.png Khi có đủ tiền mua MacBook + AppleCare nhé 😆)
Chứ không mua mỗi MacBook xong về nó hỏng cho đi sửa lại kêu trời
Duc Duck
ĐẠI BÀNG
5 năm
khi có tiền
kothich
ĐẠI BÀNG
5 năm
Viết câu query ngầu dữ
Lanh mn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy rất tiện khi xài mac iphone ipad đồng bộ luôn!
Mấy phần mền kế toán chạy méo nào được trên macos sao bảo là dân kế toán sd ok
Dân thiết kế lập dự toán thì củng bó chiếu nhé, phần mền chạy dự toán kg chạy dc tren mac
PS: Đang sd Macbook pro 2015
LamAnh88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trivietvalues họ cài win, vậy là xong
@LamAnh88 Đang nói macos chứ kg phải macbook bác
LamAnh88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trivietvalues nếu là tớ thì tớ sẽ cài Win xài
Nên mua khi đủ tiền
Sinh viên khi giàu thì nên mua macbook 😁
Upsz
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không biết bác nào bên xây dựng xài etab sap cad các kiểu mà dùng Mac không cho xin ý kiến, tính dùng thử con mac xem ntn nhìn nó mỏng nhẹ tiện quá, vác con win nặng kịt đi lại riết xệ vai luôn
baden009
TÍCH CỰC
5 năm
mình xài macbook pro 15 inch touch bar mà vẫn sắm thêm em macbook 12 inch nè. ai nói macbook 12 inch yếu. vẫn lập trình, edit lightroom và video đc hết nhé. xài macbook 12 inch mới biết lâu nay mình mang cục tạ bên lưng. nó nhẹ = ipad pro 10.5 + keyboard. that's it. 😃 so light and portable
tipro1996
ĐẠI BÀNG
5 năm
Khi có nhiều tiền :rolleyes:
Quyên Ngố
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thấy Mac là 1 lựa chọn Kinh tế đối với sinh viên:
+ Mặc dù có thể để cài win để chơi game, tuy nhiên khi xài macos thì bạn có thể dần bỏ thói quen chơi game thay vì học, mình có thằng bạn rất nghiện game từ ngày xài mac nó ít chơi game hẳn
+ So về giá cả macbook có thể mắc hơn laptop windows cùng cấu hình. tuy nhiên hiệu quả kinh tế ok hơn, điển hình là năm 2015 mình mua con macbook 32 củ, sau 3 năm, năm 2018 mình bán lại 25 tr. nó giữ giá khá tốt
+ Mac phù hợp vs nhiều ngành học, có thể cài song song vs win dễ dàng chuyển đổi. Tất nhiên là laptop win cũng có thể cài macos nhưng công cuộc cài đặt không dành cho người bình thường or thuê ng cài, mà ko phải phần cứng nào cũng support full .
Ngày xưa đi học mơ cái máy tính còn khó. Giờ sinh viên hoặc cấp 3 chúng nó mua Macbook trong vòng 1 nốt nhạc
snider01
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sinh viên nhà có điều kiện
Cho em hỏi đại học y dược thì nên mua iPad Pro hay Macbook air ạ?
leeyang
CAO CẤP
5 năm
@Trương Nguyễn Duy Khang Dhyd đây em, vote mac air nhé
Phu Vu 1802
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ubuntu cũng ngon mà nhỉ 😆 nhiều máy làm ji đã có win bản quyền sẵn đâu
Kal-el119
TÍCH CỰC
5 năm
Sinh viên nghèo cũng phải cố mua macbook bản pro nhé