[Chia sẻ] Sinh viên khi nào nên mua MacBook?

Mikeknowsme
11/6/2019 15:37Phản hồi: 305
305 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sinh viên mua macbook??1 điều gọi là quá xa sỉ đối vs 1 sinh viên bình thường.đi làm tháng 11,12 củ chưa giám mua nữa là.
nói túm lại lựa chọn giữa macos và windows. windows thì chắc đa số ai cũng dùng qua rồi.

tự hỏi bản thân đi. hiện tại bạn đang dùng hệ diều hành nào? hệ điều hành bạn đang dùng có hỗ trợ tốt cho công việc hiện tại ko? nếu câu trả lời là bạn ko cảm thấy thoả mãn thì cứ sử dụng cái bạn đang có.

ps: nếu muốn trải nghiệm sự khác nhau thì phải đầu tư vô thêm thế thôi
sinh viên nhà có điều kiện.
Làm cái lol gì thì cũng nên mua Macbook hết. Hết
PhanCuong254
ĐẠI BÀNG
5 năm
Khi có tiền 😆)
GeniePro
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sinh viên mua macbook làm cái éo gì?
tien1106pham
ĐẠI BÀNG
5 năm
"tiền nhiều thì mua" câu trả lời nhanh gọn nhất haha, giờ ssd rẻ, sata 3 thôi là đủ nhanh rồi, sinh viên nghèo thì cứ mua con win cùi cùi cùi (nói cùi chứ cũng phải xài Celeron N4100 trở lên à nghen haha) gắn thêm ssd, 256gb giờ có 7-800k, 500gb cũng hơn triệu tí. về ram thì 8gb ram là vừa k thì 4 gb cũng coi như tạm chấp nhận, nếu muốn làm thêm tí game thì ra net ạ hahaha, lap cùi cùi thì chiến game chữa cháy thoai haha
Nhà mặt Phố, Bố làm to thì cứ mua Macbook 😁
nghiahc89
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mod ơi cho em hỏi cái maps thông tin vẽ bằng app gì ah
kataro92
ĐẠI BÀNG
5 năm
Kế toán thì không thể dùng mac được vì phần mềm kê khai thuế không chạy trên mac.
Và excel trên mac là một thảm họa về hiệu năng bất chấp phiên bản nào đi chăng nữa.
Một thanh niên chưa làm kế/kiểm bao giờ cho biết 😃
sLim.
TÍCH CỰC
5 năm
Chốt lại là mua gì việc của các sinh viên . Còn các bác các chú méo có tiền thì bớt Gato , kiếm tiền cho con mình được xài có đỡ mệt hơn không ? 😆)) Và đơn giản khi các bạn đủ ở trong tầm cái Mac chỉ là công cụ sử dụng thì méo ai coi nó là cái để sĩ và để khoe đâu 😃)) bớt Gato đi các thanh niên
Hồi mình là sinh viên năm 2, có học bổng giá trị một nửa cái máy, vẫn máu macbook nên vay nửa còn lại mua ngay. Mua đời mới nhất luôn. Nhưng tiếc là k máu lên 15" được vì tốn thóc lúa quá. Đến nay dùng vẫn k thấy hối hận. Đồng ý với ae rằng đôi khi phải cài windows hơi bất tiện, mod còn thiếu ở chỗ là cài windows nhiều khi icon của những app nó thành ra rất nhỏ trên mac bởi cái màn hình độ phân giải cao của nó. Nhưng nói chung là sướng. Hiện tại mình dùng hoàn toàn MacOS mấy năm nay và k muốn quay lại windows chút nào. Dùng 4 năm nay k vấn đề gì ngoài quả pin mới phải thay vì nó bị phồng mặc dù pin vẫn 5 tiếng.

Macbook Pro 13" 2015 256GB MF840.
KHI DƯ TIỀN THÌ MUA
toanngpro
ĐẠI BÀNG
5 năm
Là sinh viên ai nên mua? có tiền cứ mua nhé, có tiền khỏi cần hỏi cho mệt!
longt61
TÍCH CỰC
5 năm
Thực ra đọc bài thấy có phần ko đúng. Nếu đã học những ngành kĩ thuật ( và đa số lập trình) thì ko nên dùng mac. Với lợi thế về độ hoàn thiện và trải nghiệm các nhân thì tốt khi các bạn học, nhưng sau này khi làm việc sẽ khó khăn vì phần cứng doanh nghiệp chủ yếu dùng win, bộ văn phòng cũng ko mạnh như office, tương thích với các phần mềm/ phần cứng chuyên dụng kém. Còn đối với các ngành thiết kế, đồ hoạ thì em nghe giang hồ nói là ngon, mà em ko có tý kinh nghiệm nào nên ko dám lạm bàn.
Chốt lại sinh viên có điều kiện và ko học ngành nặng tính kỹ thuật thì nên đầu tư dùng cho sướng. Cá nhân em thấy Mặc cũng ít xuống cấp hơn sơ với lap win ( nhiều tiền, phần cứng ngon...)
@longt61 cái ngành kĩ thuật mình đâu khuyến khích xài mac, phần đó mình viết để mọi người phân biệt đc học gì cần mac, học gì không nên dùng mac thôi.
longt61
TÍCH CỰC
5 năm
@Mikeknowsme Thực ra vì mình viết ko được tường mình nên hơi khó hiểu. Mình đồng ý với bạn là ngành kỹ thuật ko nên dùng mac. Tuy nhiên mình thấy chưa đúng ở chỗ bạn chưa vạch rõ rành giới cho lập trình và các ngành ( xin tạm gọi là trung gian vì nó không phải kỹ thuật nhưng lại làm việc với kỹ thuật, ví dụ như kế toán).
1. Về lập trình thì việc sử dụng visual studio trên win là một lợi thế lớn vì IDE mạnh, hỗ trợ nhiều, framework ngon, chuyên nghiệp, dễ tìm kiếm và cài đặt. Sản phẩm của MS rất ngon và tài liệu thịt chuyên nghiệp, mỗi tội cộng đồng thảo luận thì lèo tèo, chỉ đông vui những nơi liên quan đến sản phẩm cụ thể ( như forum cho cad, revit....) Bạn có thể dùng các IDE khác trên Mac nhưng ko phòng phú và dễ cài đặt bằng. Tất nhiên là bạn có thể phản biện là nhẹ, open, cài đặt để hiểu cấu trúc v..v.., nhưng trên khía cạnh hiệu quả sử dụng thì ko cao như là trên win.
2. Các ngành trung gian như đã nói ở trên nếu làm ở doanh nghiệp có quy mô sản xuất lớn thì phần đa là họ có phần mềm chuyên dụng để tính toán số liệu (cả ký thuật và ko kỹ thuật). Mà nhữn phần mềm này phát triển từ lâu và cần tính tương thích nên việc sử dụng office của MS trên win là lợi thế. Trừ khi các bạn làm ở những công ty có quy mô nhỏ hoặc mới ( ko đồng nghĩa với việc công ty hoạt động kém, ít giá trị hay ít lợi nhuận nhé, mình chỉ nói quy mô thôi) thì dùng Mac với office vẫn OK.
Đôi điều chia sẻ thêm, tất nhiên là dựa trên trải nghiệm cá nhân, có thể đúng với người này nhưng sai vố người khác. Các bác cứ góp ý, em nhận gạch ạ.
Cường2242
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cầm cái macbook và đeo đồng hồ thế kia thì trầy bố nó rồi
robberviet
TÍCH CỰC
5 năm
Khi kinh tê dư dả. Còn thì với hầu hết sinh viên, đừng tính mua Macbook làm gì vội 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019