[Chia sẻ] Sử dụng Apple Magic Mouse, tại sao nó là con chuột bị "ghét" nhất?

Mikeknowsme
22/11/2018 7:28Phản hồi: 246
[Chia sẻ] Sử dụng Apple Magic Mouse, tại sao nó là con chuột bị "ghét" nhất?
Mình sử dụng MacBook hằng ngày và hầu như chỉ xài Trackpad để tương tác trên máy tính, trong một ngày mình hiếm khi phải đụng tới chuột ngoại trừ việc phải thiết kế, làm việc, chơi game.

Mình chưa bao giờ sử dụng Apple Magic Mouse trước đây, qua các bàn tán chia sẻ tiêu cực về nó, mình quyết định mượn @cuhiep để xài thử

Thiết kế
Magic Mouse rất đẹp, được cong đều 2 đầu, thiết kế theo kiểu tối giản và hiện đại. Bạn sẽ cảm thấy được sự liền lạc khi sử dụng và đặc biệt nó rất nhẹ.

Tuy nhiên, tay mình khá là to nên việc cầm nắm Magic Mouse không thân thiện, độ lồi lên của mặt lưng thấp nên rất khó tương tác, sẽ khó chịu trong thời gian dài, có lẽ chỉ phù hợp với những ai tay bé và có ngón tay ngắn. Nhưng không phủ nhận rằng Magic Mouse là một con chuột rất đẹp.
Phần thiết kế cổng lỗ cắm lightning ở mặt trong khá bất tiện, khiến việc cắm cáp cho Magic Mouse buộc người dùng phải úp mặt lưng lại, dễ bị xê dịch cũng như gây trầy xước.
Hay ít nhất chúng ta chỉ có thể để nghiêng lại con chuột nhưng đầu cộng cáp sẽ tiếc xúc với mặt phẳng, thời gian dài sẽ gây cong và hư hỏng cọng cáp
Giá như Apple có thể thiết kế bằng cách nào đó cho phép việc cắm cáp có thẩm mỹ đẹp hơn, hoặc ít nhất Magic Mouse có hỗ trợ sạc Wireless.

Sử dụng
Magic Mouse hoàn toàn có thể sạc lại để sử dụng, vì vậy chúng ta có thể loại bỏ việc sử dụng Pin truyền thống gỡ ra gắn vào chuột.
Screen Shot 2018-11-22 at 1.45.26 PM.png
Screen Shot 2018-11-22 at 1.46.11 PM.png
Việc Set up Magic Mouse rất dễ, chỉ cần kết nối Bluetooth hoặc cắm cáp là máy tính sẽ nhận ngay, tuỳ chọn cách thao tác rất thông minh tương tực Trackpad vì có Multi-touch.
Với Multi-touch người dùng sẽ sử dụng Magic Mouse với thao tác y hệt Trackpad trên MacBook, vuốt để scroll, vuốt qua trái hoặc phải để trở về.
Magic Mouse ấn xuống theo kiểu vật lí, tức là vẫn có độ lõm xuống chứ không theo kiểu Force touch có cục rung feedback ở bên dưới.

Quảng cáo

Lướt web, đọc tin tức, Magic Mouse đáp ứng tuyệt vời
Hạn chế khi sử dụng

Làm việc, thiết kế, Magic Mouse chưa phát huy được
Mình sử dụng AutoCAD để thiết kế nội thất nhà cửa, hay các ứng dụng khác của Autodesk thì Magic Mouse không thể hỗ trợ được, những phần mềm này đòi hỏi việc di chuyển phải phụ thuộc vào cái núm xoay scroll trên các con chuột truyền thống khác.
Khi sử dụng Magic Mouse để làm việc thiết kế thì mình phải sử dụng thêm cái Trackpad để di chuyển trong ứng dụng, khá là phiền bởi vi công việc bây giờ không thể phụ thuộc vào chuột mà phải thêm cái Trackpad.
Cũng như đã nói ở phần thiết kế, Magic Mouse với kiểu lưng nhô lên thấp nên sử dụng khoảng 30 phút là mình cảm thấy mỏi tay, mất tự tin, những trường hợp này mình không gặp trên các con chuột khác.
Và mình cũng không nghĩ Magic Mouse có thể phục vụ chơi game tốt với kiểu thiết kế này, bản chất chuột dùng để chơi game là một câu chuyện khác nữa.

Mình có sử dụng chuộc Logitech là con chuột hằng ngày của mình, đáp ứng tốt cho mình vừa học, vừa làm, vừa chơi game, đầy đủ tính năng.
Chia sẻ
Mình nhận thấy rằng Magic Mouse chỉ là một con chuột với các tính năng của Trackpad tách rời ra. Mình có thấy một số người thậm trí còn mua Magic Trackpad để sử dụng với các máy tính iMac hoặc MacBook chứ không chọn Magic Mouse, vì thậm chí nó sử dụng còn tiện hơn Magic Mouse

Quảng cáo

Tuy Multi-touch rất tiện và Magic Mouse thiết kế rất đẹp, nhưng cơ bản cái Trackpad đã có hết những thứ tuyệt vời đó rồi, việc mình sử dụng Magic Mouse để làm các tác vụ cần tới một con chuột thật sự thì không thể.
Có thể ít nhiều người sẽ ghét Magic Mouse, mình thì không, đối với mình nó rất ấn tượng và khá thú vị, nhưng để chọn mua nó thì mình sẽ không, nếu phải mua một công cụ để tương tác trong hệ sinh thái MacOS thì mình sẽ chọn Magic Trackpad gắn ngoài.

Còn bạn? Chia sẻ cảm nhận của bạn thêm về Magic Mouse nhé!
246 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuanlamdn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xin tên con Logitech bác đang xài
noob
TÍCH CỰC
5 năm
@superkey Cứ wifi 2.4Ghz là sẽ bị, 5Ghz thì không.
smx105
TÍCH CỰC
5 năm
@superkey Cái ăn tiền của dòng MX là sensor Darkfield, dùng trên mọi địa hình, đặc biệt là kính và bề mặt bóng.

Điểm đáng ghét nhất của chuột Logitech là dùng mãi ko chịu hỏng, mình dùng 2 con MX Anywhere đời đầu từ năm 2009 và 2010 đến giờ vẫn ngon, nhưng sau phải đổi sang 2S cho tiện vì dùng đc cả 2 con Laptop và Tivi.

Nói chung là mình vẫn tin dùng chuột và Keyboard cho mục đích sử dụng thông thường từ năm 97-98 đến giờ sau khi từ biệt Mitsumi
integer941
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bustalyme bạn nên dùng, mình mua dùng được 2 năm rồi và vẫn cảm thấy hết sức hài lòng, thậm chí cái nút scroll lắc nó qua trái, qua trải cũng có thể gán cho một tác vụ gì đấy, mình gán nó cho thao tác dùng 4 ngón tay để chuyển qua lại giữa các màn hình... và nhiều cái nữa như tăng giảm volume, next, back. Hoàn toàn thay thế được track pad trên mac.
M-ART
ĐẠI BÀNG
5 năm
@smx105 Mình đang dùng, xác nhận bao ngon nha các bác. Công việc hay vẽ cad nhưng nó không thấy bất lợi gì so với các chuột có dây. Khoái nhất khoản có thể gán vô vàn chức năng như mở ứng dụng, folder nhanh cho các phím trên chuột.
lightness
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thì đang xài con Logitech G402 để chơi game, còn làm việc thì vẫn dùng trackpad 😁 Hồi trước cũng định mua Magic Mouse nhưng nghĩ lại thấy phí vì chức năng nó có khác gì trackpad đâu :D
bsd insight
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hôm vào quán FTP, cầm lên thấy em nó nặng quá, thôi bỏ lại luôn, để tiền đi nhậu
@bsd insight dell hiểu sao bảo con magic mouse này nhẹ. Cầm lên nặng bà cố.
Cảm giác cầm thì thề là cho tiền em cũng không thèm xài.
Cứ Logitech phang là ngon nhất.
ngghuyy
CAO CẤP
5 năm
@bsd insight Hồi đó có con fack trong có 2 khối bê tông cốt inox cơ.
@songoku_1206 thấy bảo có 99g thôi mà ,chuột tôi tới 130g cầm thấy bình thường :oops:
Legion-Royal
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bsd insight Thật sự nặng thật, từ bỏ ý định mua luôn.
cầm vào đau tay, ghét ko xài. đơn giản thôi :rolleyes:
Nhìn đẹp mà với lại sang chảnh nữa.
Surface Arc Mouse.jpg
@Hunglong96 Mình cũng dùng touchpad sẵn có trên macbook + chuột mitsumi 30k/con hàng lề đường đây. Công nhận chuột dỏm nó được cái...nhẹ, cầm không mỏi tay. mình mua một lần 3 con chuột, xài hư lấy con khác ra!
online107
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyen N°5 Chuột bán theo cân 😁, tính ra cũng chỉ như thịt lợn loại một, lol.
integer941
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyen N°5 thua, cách xài đồ của bác em chưa thấy bao giờ 😆
Gialam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@centernc Màu xanh đẹp quá bác chủ!
lampadati
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hehe vì hầu như ai cũng nghĩ là nó xịn nhưng thụec tế nó quá lởm chứ sao 😁
cuthune
TÍCH CỰC
5 năm
@Đạt Phít Một Bề mặt nó là cảm ứng nên scroll mượt như touchpad của macbook luôn nha bác, chức năng của nó thì khỏi bàn nhưng cảm giác cằm thì như cớt nên đành bỏ qua haha.
@Đạt Phít Một Vuốt mà bạn. Con này chức năng thì hơi bị ngon nhưng cầm mỏi tay lắm.
@songoku_1206 Đâu biết đâu. Viết xong cmt mới biết... Nhưng mà mỏi tay thặc...vớ vẩn thoát vị khớp ngón tay thì ôn lằn 😆tay phải qtr lắm 😃))
@lampadati 1 con chuột có thiết kế đẹp, chất lượng gia công tốt nhưng công dụng cơ bản nhất là cầm nắm nó thì fail.
Nhưng đừng lo, Apple fan thứ thiệt sẽ im lặng và dùng những gì họ thích. Còn ifan cuồng ko não thì sẽ biện luận rằng:
Tuy con chuột bị fail cái chức năng cơ bản NHƯNG nó thiết kế đẹp, chất lượng gia công tốt (hoặc Đừng dạy người giàu cách xài tiền).
Tương tự với những sản phẩm khác của Apple.
nsontung
ĐẠI BÀNG
5 năm
Logitech thần thánh, kiếm con Logitech M337 bluetooth là support mac ngon nhất luôn
Song Sinh VN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nsontung Đang dùng con này. Nhưng mà tốn pin lắm. Mỗi lần hết pin chả có thông báo gì. Chỉ thấy đơ hay mất kết nối là thay pin.
tq@thanh
TÍCH CỰC
5 năm
@nsontung Mua Logitech khá ngon, do có xài CAD nên phải đầu tư con chuột MX Master 2S... đủ chức năng.
ngghuyy
CAO CẤP
5 năm
@thanhhai.bk Bác có cài LGS hoặc Unify thấy có báo mức pin mà. Mình ko thích chuột ko dây lắm nên ko xài
Thấy con chuột này phục vụ "mắt" hơn là "tay"
@songoku_1206 Câu hỏi tu từ đó.
vietxitin1
TÍCH CỰC
5 năm
@MustDie Mình dùng chuột này vừa design vừa code, mấy ae cty mình cũng dùng 6-7 năm nay chả thấy ai kêu mỏi tay hay đau khớp, còn chơi game thì ko tính rồi 😆
@DarthTyr Lol , nghe là biết ngu 😆
Ai dùng mac đều biết khái niệm nature scroll , có sắn trong options , k biết thì nên im mồm . haha
@tobe2405 Cháu nhỏ chỉ giúp "nature" ở chỗ nào ấy nhể?
hnmdiep
TÍCH CỰC
5 năm
mình thi thích dùng con chuột này, nhưng có điều không hỗ trợ windows
cokthemhok
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hnmdiep macbook cài win vẫn sài dc chuột bên win bác nhé.
745368
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hnmdiep Xài đc với Windows bạn nhé.
Bạn cài thêm tool này sẽ hỗ trợ hết chức năng của MM như bên macOS.
https://magicutilities.net/magic-mouse/features
hnmdiep
TÍCH CỰC
5 năm
@745368 Mất phí hàng năm là em không thích rồi
hnmdiep
TÍCH CỰC
5 năm
@cokthemhok MacBook cài win thì e nói làm gì bác
proxyweb03
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lưng phải gù lồi lên chút nữa thì đỡ mỏi tay hơn.
gariru
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con này bánh xe nó trơn hơn mấy con lgt khác, dùng mãi chưa quen :/
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
5 năm
Không liên quan đến bài viết lắm nhưng vị trí cái bàn ăn khá vô duyên khi chắn giữa lối đi chính, bệ xí của wc 1 và 3 đặt như thế thì sẽ không ngồi được
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
5 năm
@Ethanol Chuẩn bác ạ
nhimret
CAO CẤP
5 năm
@vietxitin1 theo tôi đây ko phải nhà của vin, tôi có bộ bản vẽ hoàn công của vincom bà triệu, vẽ rất chuyên nghiệp và chi tiết. Đây chắc ku mod xin được cái khung tên của vin ở đâu, xong dí cái bản vẽ nửa mùa vào để xiaolin ra vẻ ta đây dân kiến trúc + làm ở vin thôi
Vệ sinh thì sai toét rồi, nhìn bố trí chiều cửa mới buồn cười. Phòng ngủ trẻ em để chiều cửa thế thì đi vào thế nào ko hiểu.
vietxitin1
TÍCH CỰC
5 năm
@nhimret e mua 1 căn hộ của Vin cũng phải sửa đây bác. Nói chung ko đến nỗi tệ như cái bản thiết kế này, nhưng đúng là cái phòng ngủ trẻ em ko biết đi vào kiểu gì với cái cánh cửa kia =))
@9xnh0nh0 Thấy ghi là mặt bằng hiện trạng căn hộ.thớt là dân thiết kế nội thất nên trước khi thiết kế lại phải vẽ lại mặt bằng hiện trạng chứ có phải chủ thớt thiết kế ra cái bản vẽ này đâu.😆))))
Mình cũng dùng MM2 và thấy nó nặng kinh khủng chứ ko nhẹ như chủ thớt nói.
dung.nq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhthai2411 Nhấc lên thì thấy nặng còn để trên bàn rồi rê chuột thì thấy nhẹ
@minhthai2411 chuột 1 hay 2 thì cũng nặng như nhau cả. mà để lên bàn thì rễ nhẹ tâng :v
hp2013
TÍCH CỰC
5 năm
đang xài magic mouse 2 cho công việc văn phòng hằng ngày, trong tuần đầu dùng thì thấy mỏi, không linh động như các mouse khác. tuy nhiên, qua tuần thứ 2 khi tay đã quen với vị trí đặt tốt nhất, ngón trỏ tay cũng đã quen với việc lướt chuột thì không còn mỏi nữa mà lại rất tiện vì có nhiều gesture, việc vuốt qua lại giữ các trang, cuộn trang cũng nhanh hơn và thấy dùng tốt với mac
@hp2013 Tuỳ ng thích Magic mouse hay ko thôi, cá nhân mình giốg bro. Team IT lại thích MM2 hihi
@hp2013 tùy trải nghiệm của mỗi người thôi bác
mrHz
CAO CẤP
5 năm
Magic Mouse như kiểu đồ trang sức, mình có xài mấy con chuột Logitech chạy trên macOS nhưng mà ko mượt đc như trên Win, vận phải xài Trackpad, ko biết loại chuột nào thì ngon trên macOS nhỉ?
@Mr HUzG Mấy con chuột xài trên macos cuộn trang cứ bị giật giật rất khó chịu
@Mr HUzG Logi có đoá, dùg bluetooth vs usb luôn
ko hiểu sao lại thiết kế con chuột phẳng lì kiểu này ,phải gồ gồ lên có điểm tựa cho tay khi mỏi thì cầm mới thích chứ ,phằng lì như này cầm lâu mỏi tay cực kì 😔
@masterpk1992 Vì nếu nhô lên ôm tay sẽ không thực hiện được các tác vụ multi touch gesture
mình có con chuột này , mà cài driver kiểu gì cũng không tương thích cả , mình sài win 8.1 😔(
@Địa Sầu chuột của mac. pair với win thì chỉ có bấm được chuội trái phải :v
745368
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Địa Sầu Xài thêm tool này nhé bạn
https://magicutilities.net/magic-mouse/features
Thiết kế xấu, quá đơn giản mà lại ko cao cấp. Cầm thì siêu cấn tay, cảm giác vuốt thì sướng đấy nhưng chả bù lại đc nhg khuyết điểm khác. Chỉ phù hợp cho ai dùng chuột ít hoặc cho cửa hàng trưng bày đồng bộ với iMac. Còn thì nó là con chuột phế vật 😔
@AZwarrior tùy trải nghiệm mỗi người thôi bác
QuanTran2222
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AZwarrior nói chung là bác đu dây chưa tới 😁 nên đừng có chê!
@upinpham.2002 Tuy là tùy trải nghiệm mỗi người nhưng dám mạnh miệng tuyên bố là số người ko thích chiếm đa số 😃 vì sự thật rành rành là nó có thiết kế quá phi công thái học, cảm giác cầm cấn tay và khó chịu, ai mà dùng con này đánh chế cả ngày chắc chỉ 1 năm là viêm khớp
@AZwarrior Theo Apple thì tay bác bị lỗi rồi 😁
whynotme8998
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AZwarrior Chuẩn luôn. Con chuột này duy nhất 1 nhược điểm là sống lưng nó nhô ko cao, cầm lâu sẽ mỏi, ko linh hoạt
heaven1987
TÍCH CỰC
5 năm
Dùng Mac thật nhưng ko bao giờ mua Magic Mouse vì chẳng hiểu tại sao phải mua nó khi có Touchpad khá tốt + chuột chuyên làm việc thì ko dùng đc. => Mua 1 chú Logitech ngon hơn nhiều và giá = 1/5
@spamspam Con 102 có dây mà, ý mình sài blutooth đoá
@Sfvnthanh chuột nào mà chả hỗ trợ mac os từ chuột 30k, không dây 150k đến chuột bluetooth đều hỗ trợ hết,
@hieupy89 Dạ, xin Thánh nhận của e vài lạy. Rùi thánh lên GG tìm hiểu giúp e ạ
QuanTran2222
ĐẠI BÀNG
5 năm
@heaven1987 nói chung là bác đu dây chưa tới 😁 nên đừng có lý do!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019