[Chia sẻ] Sử dụng thiết bị Wifi nào cho nhà thông minh

AbihT
17/3/2019 7:19Phản hồi: 167
[Chia sẻ] Sử dụng thiết bị Wifi nào cho nhà thông minh
Chào anh em, trong suốt thời gian vừa qua, mình đã sử dụng khá nhiều thiết bị smarthome cho nhà mình, tuy nhiên, trong quá trình sử dụng, mình gặp phải một số vấn đề khá chịu, tuy không trực tiếp là của smarthome, nhưng nó lại là thứ ảnh hưởng rất nhiều tới những thiết bị này, đó chính là việc kết nối wifi với các thiết bị smart home trong gia đình. Hôm nay nhờ anh em cùng với mình chia sẻ một số kinh nghiệm cho việc lựa chọn router wifi cho những căn nhà sử dụng các thiết bị smarthome.

Bản chất nhà thông minh được cấu thành từ các thiết bị điện thông minh kết nối với nhau qua công nghệ: wifi, zigbee, z-wave. Tuy nhiên, cũng vì vậy mà việc có được 1 sóng wifi ổn định ở các vị trí lắp đặt thiết bị là một vấn đề nan giải. Như trường hợp của mình, một số thiết bị không nhận được sóng băng tần 5GHz mà chỉ chơi vs 2.4GHz thôi, rồi như việc sử dụng nhiều SSID hoặc nhiều thiết bị phát sóng khác nhau cũng làm cho việc kết nối của các thiết bị trở nên không ổn định.

Với trường hợp của mình, sau một thời gian tìm hiểu, mình đã tìm ra được một số thiết bị có thể đáp ứng khá tốt cho các căn nhà thông minh từ nhỏ tới lớn đó chính là sử dụng các thiết bị wifi có công nghệ Mesh - anh em có thể tìm hiểu Mesh ở bài viết này . Theo cá nhân mình, mình sẽ chọn và đánh giá các thiết bị này theo tiêu chí : dễ cấu hình và quản lý, dễ lắp đặt, khả năng mở rộng lớn, giá tiền.

1.Unifi:

Các dòng của wifi Unifi được mình đánh giá khá cao vì sự tiện lợi, đơn giản trong việc cấu hình và quản lý.

Unifi có thể quản lý từ máy tính, từ điện thoại, từ HASS hoặc từ ipad cũng đc. Ngoài ra, chỉ cần vài thao tác đơn giản, anh em có thể quản lý từ xa luôn. Đặc biệt, là Unifi sử dụng công nghệ Mesh, tạo ra duy nhất 1 SSID cho cả căn nhà, nên việc sử dụng các thiết bị trong nhà sẽ dễ dàng hơn.

Hơn nữa, HASS cũng đã có component tích hợp các AP Unifi vào để quản lý luôn, khá tiện phải không anh em?

Bên dưới là một số dòng sản phẩm tiêu biểu của Unifi

2. Asus Lyra Trio:

Lyra Trio là hệ thống WiFi Mesh băng tần kép AC1750 - Phủ sóng nhà cao tầng có diện tích lên tới 500 m2 với công nghệ bảo mật mạng AiProtection được hỗ trợ bởi Trend Micro.
Lyra Trio có thiết kế anten hình kim tự tháp độc đáo giảm thiểu được nhiễu và phát tín hiệu WiFi theo phương thẳng đứng cũng như theo phương ngang để thu và có hiệu suất tốt hơn trong các tòa nhà cao tầng.

Quảng cáo

Mình đã từng có 1 bài viết giới thiệu và trên tay dòng sản phẩm này tại bài viết này.
Theo mình thấy dòng sản phẩm này cũng đáp ứng khá tốt các yêu cầu cơ bản cho smarthome bao gồm việc sóng sánh, sự ổn định và khả năng quản lý bằng ứng dụng trên điện thoại ...

3. Netgear Orbi:

Bộ phát wifi Netgear Orbi mà mình đã có dịp thử nghiệm có thể giúp giải quyết được vấn đề đi dây khi thiết lập mạng với nhiều cục phát wifi trong một căng nhà rộng hay nhiều tầng. Ngoài ra nó cũng giải quyết được vấn đề kỹ thuật vì bạn chỉ cần cắm điện và phần còn lại nó sẽ tự động tìm đến nhau và đồng bộ với nhau. Một vấn đề nữa là tên các cục phát wifi sẽ đồng bộ luôn và chỉ có một tên, một password được thiết lập.

Anh em có thể xem chi tiết hơn 1 bài viết đã được anh admin review lúc trước.
Ngoài ra, Orbi còn có thể được thêm vào HASS để anh em tiện quản lý luôn, mình thích những sản phẩm có tích hợp component trong HASS, vì như thế sẽ rất dễ để quản lý tập trung được toàn bộ.
Anh em xem thêm tại đây.

4. TPLink:

Quảng cáo

Lý do mà mình giới thiệu TPLink trong list này là mình vốn dĩ khá thích combo sản phẩm smarthome của TPlink bao gồm bộ bóng đèn,ổ cắm, camera, wifi extender, với bộ wifi mesh. Đáng chú ý trong đó, bộ thiết bị wifi TPLink Deco M4 là một trong số các thiết bị Wi-Fi Mesh được TP-Link giới thiệu ra thị trường vào IFA2018, Deco M4 sỡ hữu tốc độ Wi-Fi 1167Mbps, với tốc độ 300Mbps ở băng tần 2.4GHz truyền thống và 867Mbps ở băng tần 5GHz thông thoáng. Deco M4 cung cấp cùng lúc Wi-Fi chuẩn 802.11ac/a/b/g/n, người dùng sẽ hoàn toàn yên tâm về tốc độ Wi-Fi mà TP-Link Deco M4 mang lại.

Ngoài ra, TPLink còn khá dễ quản lý bởi ứng dụng trên điện thoại, và có thể sử dụng để quản lý từ xa, hơn nữa nếu mình nghĩ nếu dùng chung hệ sinh thái của TPLink cùng với các sản phẩm smarthome khác sẽ đảm bảo tính ổn định hơn.

5. Google Wifi:

Ứng cử viên cuối cùng mình đưa vào là Google Wifi, chung hệ sinh thái Google với các thiết bị khác. Về thiết kế thì Google Wifi có hình trụ, khá nhỏ gọn chứ không to cao như mẫu router Onhub mà hãng cho ra mắt hồi năm ngoái. Ở giữa thân router sẽ có một dải màu xanh với đèn LED bên trong để báo hiệu tình trạng hoạt động của thiết bị. Với kích thước nhỏ gọn hơn rất nhiều, Google Wifi sẽ có thể được bố trí tại nhiều khu vực khác nhau trong nhà một cách dễ dàng, từ đó đáp ứng nhu cầu mạng không dây của người dùng ở các phòng, các khu vực khác nhau thay vì phụ thuộc vào một bộ phát trung tâm vốn bị cản trở bởi các chướng ngại.

Tương tự như Onhub, Google Wifi cũng sẽ được điều khiển và quản lý thông qua một ứng dung trên smartphone và cũng cho phép các cài đặt, kiểm soát các thiết bị trong hệ thống mạng. Quan trọng hơn, router cũng được trang bị chức năng tự động kiểm soát và tối ưu hóa các cài đặt. Hãng gọi đây là công nghệ Network Assist, cho phép nó có thể tự điều chỉnh các thông số thiết lập sao cho tốc độ mạng là nhanh nhất có thể, đồng thời tự chẩn đoán và đưa ra các giải pháp khi xuấy hiện sự cố. Mặt khác, công nghệ này còn liên tục theo dõi vị trí của thiết bị trong nhà theo thời gian thực để hạn chế điểm chết hoặc độ trễ.
Xét về giá cả, GG wifi có lẽ khá đắt so với mặt bằng chung, tuy nhiên độ tiện dụng cũng như nhiều thứ nó mang lại vẫn luôn được đánh giá cao. Bản thân mình khi tìm hiểu cũng thấy Google Wifi cũng được hỗ trợ riêng 1 component trên HASS, điều này giúp cho việc quản lý của anh em trở nên dễ dàng hơn
167 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

apolong
TÍCH CỰC
5 năm
Route mình xài: Mikrotik
Ap: mình dùng Unifi AC Pro, có thêm cloudkey.

Mình thấy hiện tại nó là giải pháp tầm trung đáng để lựa chọn nhất
Gif
TÍCH CỰC
5 năm
@phongIe Thật ra chả bị gì nhưng tốt hơn hết né đồ tq ra đi bạn. Có đk thì xài vigor là ok
ngothuyvan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@apolong Hãng lạ thế
huk86
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngothuyvan Bạn tham khảo thêm nè : https://www.ui.com . Họ nổi tiếng ở mảng wifi outdoor, doanh nghiệp á. Sản phẩm sử dụng ổn định và bền, nhiều công nghệ tích hợp lắm.
tq.thangvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@qk7 Draytek hình như cũng của Tung Cẩu mà
Mình đang dùng Amped Wireless, của bọn Mỹ làm, khá ôn
@Duy Luân Má mod giàu vậy 😔 e dùng dăm ba con Unifi cùi nè :(
AndyCafe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AbihT Unifi mà cùi sao bạn 😆)
@AndyCafe giỡn đó bạn 😃)))
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Ngon, hôm bữa hỏi anh Luân vụ này. Giờ có bài này đỡ quá rồi hi hi
AndyCafe
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái router + unifi bạn xài chắc tầm hơn 100user connect vô tư nhỉ 😁
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@AndyCafe Con Route tải 500 user vô tư bạn. Có điều mỗi AP trung bình chỉ tải đc tầm 50 user
làm gì. à cần nhiều user thế nhỉ
tq.thangvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daotruong94 chơi IOT, trong nhà gọi là đầy đủ, ít nhất cũng tầm 50 thiết bị kết nối wifi. Cần AP mạnh đủ khả năng tải hết đống thiết bị đó
@tq.thangvn mình thì 10 thiết bị à
5 đt
2 tivi
2 ipad, lap top
@daotruong94 Chủ đề đang thảo luận cho smarthome, nhà có bao nhiêu cái công tắc ổ cắm camera bóng đèn wifi đều tính là 1 user mà bạn
Ko dùng cái nào cả 😁
Mesh chắc chỉ hữu dụng với nhà 3 tầng đổ lại,5 tầng ko khả thi
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@SonPGT Chuẩn rồi bác. Mesh là công nghệ roaming các vùng sóng thôi. Tất nhiên thì sau khi setup hệ thống mạng, cũng phải cân đổi lại kênh, băng tần, cường độ phát để tối ưu nhất
@demonntl aruba mesh nhà 14 tầng dùng 13 con đây bác nhé
HVT
TÍCH CỰC
4 năm
@SonPGT 1 SSID không thể quy ra là công ty đang dùng wifi MESH đâu nhe, nhưng nếu là công ty mà văn phòng đến 12 tầng thì mình cá là 99% mỗi cục wifi đều phải được đi bằng sợi cáp mạng, chứ ko có MESH gì đâu, MESH chỉ dùng cho gia đình có ít người lướt web chơi chơi, xem phim chơi chơi, chứ business thì chưa được!
h3ti3n
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có tiền xây nhà 5 tầng thì quất luôn bộ Aruba hay Unifi rồi.
@h3ti3n Aruba yêu cầu chủ nhà kiến thức khá khá đó. Cơ mà ai lại mang enterprise lắp cho home hơi phí
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@h3ti3n Unifi là hợp lý nhất
tq.thangvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@apolong Unifi xếp vào dạng wifi chuyên nghiệp đấy bạn. Nó có 1 dòng, phục vụ nhu cầu enterprise
iPhan84
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em đang xài bộ mess tenda nova! Xin chia sẻ với anh em là giá hợp lý (1tr5/bộ 3 thiết bị phát), ổn định, kết nối liên tục, ổn định!
Hiendatfan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vnit00 cho xin link tmall với bạn ơi, gian chính hãng của tenda hả bác :"3
tq.thangvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hieu_hy Mấy wifi của Tung cẩu hay có sóng ảo bạn à
vnit00
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hiendatfan Link đây bác https://detail.tmall.com/item.htm?spm=a220m.1000858.1000725.26.567f727dqmVmOp&id=568017070011&skuId=4131931183920&user_id=2176048624&cat_id=2&is_b=1&rn=5bb318e8ef2d933e59cfdc461684b835 .

Các shop của TMall hàng đc kiểm bởi TMall hết. Chủ yếu mình vô coi cái nào đc mua nhiều là đặt thoy. Mình đặt qua BaoGam á 😁 mà phải mất 8-10 ngày mới về tới hehe
Hiendatfan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vnit00 mình thì chuyên bên thuongdo, :D, để mình thử xem thế nào, thanks bác share link :D
Wi-fi Mesh là giải pháp tối ưu nhất rồi, TP-Link mới ra bộ mesh giá rẻ 180$ mà cũng ngon lắm, Netgear thì đỉnh nhất mà giá cũng chát chúa.
port2life
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AbihT : Giải pháp AiMesh của Asus cũng khá hay, dùng thiết bị có sẵn mà vẫn mở rộng mạng như Mesh
Đang đặt hàng Asus GT-AX11000 bên Mỹ, chuẩn 802.11ax (tương thích cả ac, n, ...), hình giờ mới chỉ có Samsung S10 hỗ trợ chuẩn này, chắc 2-3 tuần nữa có hàng sẽ gửi tinhte để review
@port2life nếu đc mong hàng để test ;)
duynhatvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng 6 con meraki cho diện tích sàn 2000m2. Cảm thấy ok ^_^”
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@duynhatvn Meraki thì thuộc phân cấp cao cấp rồi bác
@duynhatvn Meraki là cha người ta dồi bạn 😔
TuanHA@TT
ĐẠI BÀNG
5 năm

Em đang dùng mấy con Apple Airport cấu hình roaming cho các tầng.

Các bác cho hỏi so với Mesh Wifi thì nó hơn thua những điểm gì ạ?
@Eti Bác cho em hỏi nếu thay con Main (theo sơ đồ của bác chủ) thành Extreme ac thì các con Base station kia có được sóng ac không bác?
Eti
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quocanh236 chắc là không rồi 😃
@Eti Em cảm ơn bác, em cũng nghĩ vậy, chắc phải thanh lý mấy con Base thui, dòng này dùng bền thích lắm
Eti
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quocanh236 Mình thì vẫn thấy ngon: wifi n vẫn ok chán để giải trí với tốc độ mạng tại nhà và con express có airplay, đỡ phải nâng cấp loa
dearienmd
ĐẠI BÀNG
5 năm
mới bridge từ modem nhà mạng sang linksys velop thấy tốc độ tăng gấp đôi
Mình đang tính thay wìfi nhà bằng hệ thống unifi nhưng giá chát quá
@Sao_Cung_Duoc Gia đình ko cần thiết đến mức unifi đâu bác
tq.thangvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuanquang_caxc Cần đó bạn. Quá cần là đằng khác.
@tq.thangvn Uhm, nhà nhiều tầng nên sóng yếu. Nên cần 2 con là họp lý nhất.
@tq.thangvn Nhà mình 2 tang, trước gắn con AC Pro ngay cầu thang tang 2 thì tang 1 khá yếu, Sau đó thấy nhu cầu ko cần thiết lắm nên bán con đó 1t5 dung 1 con Huawei tạm bao phủ cả nhà
nhhacic
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình dùng Aruba tạo mesh, nói chung ngon
vinataba331
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhhacic xài aruba thì có dk rồi 😁
Hàng router của xiaomi thì sao nhỉ mọi người ?. Ai dùng rồi cho mình ý kiến, mình đang tính làm con thay cho cái wifi lắp mạng nó cho.
@tuanquang_caxc Họ bán cái đó nên họ nói quá lên là điều dễ hiểu mà. Nhiều khi nói quá thành ra sai sự thật.
@bimatrienganh Khổ cái ổng kiến thức về network ít, kinh ở doanh nghiệp thì ko có cứ nghĩ doanh nghiệp cũng như home chỉ cần song khỏe là đủ, đã vậy còn bảo thủ và khinh người. Khổ lắm cơ
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@bimatrienganh À cũng giống như khi mới chơi máy ảnh, âm thanh thôi mà bác. Đi càng sâu vào rồi mới thấy nó ló cái khôn.
tq.thangvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@apolong nhà ai sử dụng Router xiaomi xác định sóng tốt, đâm xuyên mạnh. Nhưng xác định Trim của mình cũng bị đâm xuyên
Hay
cattrieu
TÍCH CỰC
5 năm
Mình đang xài bộ mesh network Netgear Orbi RBR50 cover khá tốt nhà phố bê tông 3 tầng.
Nhưng có 1 điểm khá ngu mà thằng Netgear nhất quyết không chịu sửa là tách SSID riêng cho băng tầng 2.4GHz và 5GHz ra mà gộp chung cho thiết bị tự động kết nối cái nào mạnh hơn, nên vài lúc ở xa cục Orbi mà nó cứ kết nối vô thằng 5GHz chậm kinh khủng mà không cách nào chuyển qua được 2.4GHz ngoài việc bật tắt wifi cho nó random qua thằng 2.4GHz.
@cattrieu Cái đó thấy hay giống Cambium mà. 1 ssid duy nhất.
cattrieu
TÍCH CỰC
5 năm
@tuanquang_caxc Rồi khi bạn ở xa kết nối 5GHz nó bị sóng yếu, 1 ssid duy nhất cho 2 băng tầng có phải bất tiện không?
bishamoon
TÍCH CỰC
4 năm
@cattrieu Nhà bác 3 tầng dùng mấy cục vậy? Ngoài cục chính cắm dây vào thì mấy cục còn lại bác có cắm dây lan không?
cattrieu
TÍCH CỰC
4 năm
@bishamoon Bộ Netgear Orbi của mình xài 2 cục, bạn google Netgear Orbi RBR50 sẽ biết rõ hơn
recca4026
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ai xai ảuba va unifi cho mình xin review 2 con nay voi
@BlackTSB Gắn ở nhiều Vlan khác nhau sao nó detect được mà tự nhận.
Voldedore
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuanquang_caxc Chắc như vậy thì không phải tốn thêm 1 chỗ để chạy Controller. Cái unifi thì phải tốn tiền mua cái Controller hoặc cài vào 1 máy nào khác... Ngoài ra thì còn gì không hé bạn? Tại nếu vậy thì mình thấy cái nào cũng cần kiến thức chuyên môn để cài đặt mà 😁
@tuanquang_caxc Phải cùng 1 Vlan bác ạ, chứ chơi nhiều Vlan thì phức tạp hơn rồi.
@BlackTSB Đang định chơi Dynamic Vlan đây

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019