[Chia sẻ] Tìm cáp nối, cáp chia, đầu chuyển đúng ý bằng khái niệm "đực" và "cái"

bk9sw
24/3/2019 18:49Phản hồi: 58
[Chia sẻ] Tìm cáp nối, cáp chia, đầu chuyển đúng ý bằng khái niệm "đực" và "cái"
Hôm nay mình chia sẻ với anh em một thủ thuật rất nhỏ để tìm mua cáp chuyển, cáp nối hay các loại adapter chuyển nói chung. Dựa trên câu hỏi của một thành viên trên Tinh Tế rằng "Cái PC của em có cổng USB-C phía sau, em muốn tìm sợi cáp đấu nối ra trước để xài cho tiện nhưng tìm không thấy?" Thực chất là không phải không có, chỉ là tìm chưa đúng cách mà thôi 😁.

Đực và cái là từ khóa quan trọng để giải đáp câu hỏi trên. Chuyện đặt tên đầu đựcđầu cái cho cáp, các thiết bị có thể kết nối vật lý với nhau và những thiết bị có chức năng cố định, gắn chặt đã có từ lâu. Trong tình huống sau, chúng ta có thể nghĩ đến bulong và đai ốc. Bulong chính là đầu đực còn đai ốc là cái. Cho dễ hình dung thì anh em nghĩ đến cái đó đó của chúng ta và cái ấy ấy của nửa kia, quy tắc này được đặt theo đúng hình tượng bộ phận tăng dân số của nam và nữ luôn :p
Tương tự với sợi cáp hay các thiết bị kết nối với nhau thì đầu kết nối có chức năng nhận, có thể bao bọc và giữ đầu kia sẽ là đầu cái. Ngược lại, đầu có 1 hoặc nhiều phần nhô ra, nằm khớp với đầu nhận sẽ là đầu đực. Thực ra vẫn có một số ngoại lệ nhưng với hầu hết những sợi cáp mà chúng ta dùng hàng ngày, từ cáp dữ liệu cho đến cáp âm thanh, cáp mạng, cáp truyền hình ảnh thì quy tắc nhô ra là đực, thụt vô là cái vẫn đúng.

laptop ports.jpg
Trên chiếc máy tính của anh em, chẳng hạn như laptop thì tất cả các cổng tích hợp đều là cái. Tại sao không phải là đực? Đơn giản là vấn đề độ bền bởi các kỹ sư điện tử thường chọn cổng cái, nó nằm cố định trong thân máy và không có thành phần nhô ra nên có thể chống hư hại do va chạm vật lý, khả năng bào mòn, oxy hóa tốt hơn do các tiếp xúc điểm được che giấu bên trong. Chỉ cần một đầu nối bị chập là có thể ảnh hưởng đến các linh kiện đắt tiền của thiết bị, vì vậy việc chọn toàn đầu cái sẽ giảm hư hao qua quá trình sử dụng, khiến thiết bị bền hơn. Dây cáp kết nối đầu đực ít ra dễ sửa chữa và thay thế hơn, chi phí cũng thấp hơn.

Wall Socket.jpg
Thêm vào đó là lý do an toàn, những chiếc ổ điện đều là đầu cái trong khi dây cắm có các chân lồi ra là đầu đực. Sẽ ra sao nếu ổ điện - nơi luôn kết nối với nguồn điện lại có các chân cắm chìa ra và bạn phải cầm dây cắm có các lỗ để nhận, chỉ cần cắm hụt là giật điện ngay và cũng bất tiện nữa.

USB-C male to female.jpg
Trở lại với câu hỏi của bạn trên Tinh Tế, để tìm mua sợi cáp nối dài cổng USB-C từ sau ra trước thì từ khóa cần tìm sẽ là: "Cáp USB-C đực ra cái" trên Google hoặc các trang bán hàng. Cổng USB-C phía sau máy tức là nằm trên I/O panel của bo mạch chủ, nó sẽ là đầu cái. Vì vậy để đấu ra trước thì cần một sợi có một đầu đực để gắn vào cổng cái này và 1 đầu cái để có thể tiếp nhận thiết bị ngoại vi USB-C khác. Mà các thiết bị ngoại vi thì như đã nói ở trên, đều dùng đầu đực.

Tương tự với các loại cáp khác, bạn chỉ việc tìm theo cú pháp: Tên loại cáp + đực ra cái. Ví dụ: Cáp HDMI đực ra cái; cáp AV đực ra cái; cáp USB-A đực ra cái … Hay thậm chí anh em có thể tìm cáp chia ra nhiều đầu hơn với cú pháp tương tự, chỉ cần thêm số lượng. Ví dụ: Jack 3.5 mm 1 đầu đực ra 2 đầu cái.

HDMI splitter.jpg
Trong tình huống anh em hay tìm mua cáp trên các trang nước ngoài thì cú pháp cũng tương tự: HDMI cable male to female; DisplayPort cable male to female. Nếu tìm cáp chia thì: HDMI splitter 1 male to 2 females; USB splitter 1 male to 2 females. Khi tìm cáp thì anh em thêm chữ "cable" vào cuối, tìm đầu chuyển thì thêm chữ "adapter".

Hy vọng thủ thuật rất nhỏ này sẽ giúp anh em dễ dàng tìm mua đúng sợi cáp, đầu chuyển đúng ý.
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đực: có phần nhô ra để đút vào Cái. Hết!
@cyberat Cái có cái lỗ to đủ để cho đực đút vào
@cyberat Kaka
Tèo lúa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@asterix0108 Lấy ví dụ cáp HDMI đi, có 1 cái nhét vào cái lỗ, trong cái lỗ nó có 1 cái nhét lại vào cái vừa đút vào thì cái nào đực cái nào cái?
Nguyenson318
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bài viết hay đấy chứ, có ý nghĩa với những ai chưa rành.
Đực có phần nhô ra, Cái có cái lỗ để phần nhô ra của Đực đút vào. Nhưng cứ đút ra đút vào nhiều thì sẽ bị lỏng nhé! Lúc đó hãy mua Cái khác về thay mà đút tiếp 😁
xversion1
TÍCH CỰC
5 năm
Cái là loại có lỗ, miệng lỗ có lông màu đen hay vàng tuỳ vùng miền, trong lỗ có dầu bôi trơn.
Đực là loại dắc để cắm vào lỗ của cái, có chức năng phóng điện vào cái.
Đối với nhiều hãng, để đầu cắm đực đút được vào lỗ cái thì phải trả thêm tiền.
zzvilzz
TÍCH CỰC
5 năm
@xversion1 Hẳn là cái này rồi 😆
Bài rất hay và cơ bản.
ae lưu ý, durex k có tác dụng ngăn nhiễm virus khi sử dụng các cổng này -_-
NatvPa
TÍCH CỰC
5 năm
@vqt907 Ông nhầm, có ngăn đấy.
buihai
CAO CẤP
5 năm
@vqt907 Ông thử đeo vào xem có lây đc không nhé, đố con nào chui qua đc đấy
@vqt907 Em thử mấy lần rồi, vẫn dính bình thường bác ơi.
😔:(:(:( Hí hí
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
@leemanhj916 giữa chừng bác bỏ a thì lại bảo chả dính
huy445
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nên nói là đầu Âm và đầu Dương hay hơn, đực cái là từ ngữ thô tục quá.
@huy445 thuật ngữ nó như vậy, có phải bịa ra đâu mà thích gọi thế nào cũng đc, ra quán bảo mua cái cổng usb âm nó chả đuổi đi
zzvilzz
TÍCH CỰC
5 năm
@huy445 Thuật ngữ đúng của nó trong tiếng Anh nó cũng xài từ male/female nha bạn. Chẳng có gì là thô tục trừ khi bạn nghĩ nó như vậy thôi 😃
fancy90
CAO CẤP
5 năm
@huy445 Đầu bạn nghĩ gì thì nó ra thế đó chứ thô tục gì nó như kiểu từ chuyên ngành kỹ thuật thôi
@huy445 Đực cái là chuẩn đó bạn (Mele / Female)
@huy445 vl thô tục, khoa học gọi là giống đực, giống cái. thô tục chỗ nào hay đầu ông tự nghĩ :rolleyes:
mình cần tìm cáp chuyển microusb sang hdmi để cắm vào tivi trình chiếu bài cho mấy đứa nhỏ học, bạn nào biết ở hcm bán cái này chia sẻ giúp mình với, cám ơn các bạn nhiều
Hiendatfan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhhai1768 Cái này dễ hơn thì bạn kiếm cái chrome cast cast qua cho dễ, hiếm dt nào trên thị trường hỗ trợ microusb qua hfmi lắm
Bolero9339
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhhai1768 Cái này phải k bạn
Bolero9339
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhhai1768 Cái này phải k bạn
Toàn mấy ông lướt mạng có thâm niên chê bài dư thừa
zzvilzz
TÍCH CỰC
5 năm
@TRÍ NEWTON 535 Bỏ tiền ra mua một món đồ cũng đồng nghĩa với việc bỏ thời gian ra nghiên cứu xem nó phục vụ được cho mình hay đáp ứng được nhu cầu của mình hay không. Mấy cái này rất cơ bản, chỉ cần google không tới 1' đã có câu trả lời mà còn không biết tự tìm chờ người khác dâng tận miệng hay phải đi phổ biến như kiểu kiến thức phổ thông thì bao giờ xh VN mới phát triển được 😃
@zzvilzz t không biết thế nào chứ trước đây tìm các đầu chuyển ntn tôi cũng gõ google hàng dài dòng khiến cho kết quả không như ý muốn, cũng không thấy đc đề cập khái niệm đực cái này. biết khái niệm này mua đồ về điện tử với mấy người ko chuyên mới tiếp xúc như t ddẽ hơn
quanromance
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thích cái ví dụ của chủ thớt
ZeusFate
TÍCH CỰC
5 năm
Ai chỉ chỗ mua giùm cái cáp microusb to HDMI mhl passive đc ko ạ. Em tìm mỏi mắt cả năm ko có ở VN ạ. Mấy ông ko biết đừng vào lôi mấy cái cáp có cả cục chuyển và 1 dây lấy nguồn từ USB. Nhờ bác nào hiểu biết thực sự ạ. Em cảm ơn
bạn này giống mình nè tìm cọng C nối dài, tìm dễ et chả qua là chưa tìm được sợi ưng ý thôi.
Có ai rành cái zu này chỉ giùm, mua cái kit hdmi trên lazada để kết nối với con note 4 bể màn mà ko dc
amio1st
TÍCH CỰC
5 năm
@blackdoveonair Ra mấy tiệm bán phụ kiện mà mua bác, loại ss note out tv hdmi. Tui đang dùng 1 cái cho note 4 nek. mua lúc đó đâu đó 150k-200k. Giờ mua lun cái tivi box cho gọn 😁
amio1st
TÍCH CỰC
5 năm
Thật là thú zị nghe dzui dzui.
tayeutl
TÍCH CỰC
5 năm
Nói vầy cho vuông, thiết bị điện tử cũng như người, lòi ra để nhét vô là đực, lõm vào bị nhét vô là cái
cái pc cổ lỗ của mình lại ko có cổng HDMI, mình đang định tìm mua cái card vga rẻ rẻ lắp vào để có cổng này , để kết nối với tv xem fim , có loại card nào thật rẻ ko các bác nhỉ 😁:D vì mình cũng chỉ xài cái cổng kết nối
tayeutl
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhtung211 Nhưng chắc sẽ có dvi hoặc vga mà bạn, mua đầu chuyển là đc
Cáp cũng phân chia giới tính nha a e

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119