Chia sẻ trải nghiệm đặt xe bằng ứng dụng VATO thay cho Uber, anh em dùng thử chưa?

zyzy1908
6/4/2018 19:50Phản hồi: 117
Chia sẻ trải nghiệm đặt xe bằng ứng dụng VATO thay cho Uber, anh em dùng thử chưa?
Gần đây, sau khi UBER rút khỏi Đông Nam Á, những anh em không "mặn mà" lắm với Grab bắt đầu tìm đến những giải pháp thay thế hoặc quay về với xe "truyền thống". Và một trong những giải pháp được anh em chia sẻ nhiều nhất gần đây là ứng dụng đặt xe VATO thuộc sở hữu của công ty Phương Trang. Ứng dụng này ban đầu có tên là FaceCar, sau đó đổi thành VIVU và cuối cùng là VATO - tức là vận tải thông suốt.

Đáng lẽ, VATO sẽ ra mắt vào tháng 5 nhưng do UBER rút khỏi Đông Nam Á nên ứng dụng này đã ra mắt sớm vào ngày 1/4. Chính vì việc ra mắt sớm cộng thêm chưa sẵn sàng để đón nhiều tài xế và người dùng nhiều hơn dự định (do Uber biến mất mà có nhiều người không muốn dùng Grab) nên VATO vẫn chưa ổn định. Vì vậy, mình sẽ không xét về tốc độ hay tính ổn định mà chỉ chia sẻ trải nghiệm dựa trên những tính năng đang có. Điều thú vị là những bác tài xế hôm nay mình gặp thì mình đều là cuốc xe đầu tiên. (hy vọng mở hàng tốt, không thì nhục lắm!).

Giao diện của VATO với tính năng tài xế riêng

Tính năng gọi xe nhanh

So sánh giá với Grab giờ bình thuờng

Giờ cao điểm

Và khi mình muốn huỷ chuyến..
Ưu điểm:
  • Không tăng giá giờ cao điểm hay bất kỳ thời gian nào, thay vào đó sẽ thêm vào tính năng "trả giá". Ban đầu, nhiều anh em hiểu sai về việc trả giá này khi cho rằng muốn "trả bao nhiêu thì trả" như đi xe ôm bên ngoài. Nhưng thật ra, bạn chỉ có thể điều chỉnh giá thấp nhất bằng giá VATO đưa ra, tức là trả giá lên chứ không phải trả giá xuống. Việc thêm 5k-10k vào giờ cao điểm sẽ khuyến khích tài xế nhận cuốc xe. (giống như tiền bo thêm).
  • Tính năng gọi xe nhanh với đồng hồ điện tử, tức là đi đến đâu - tính tiền đến đó nhưng rẻ hơn taxi truyền thống. Điều thú vị là khi đến nơi, ứng dụng cập nhật rất chính xác điểm đến vừa "thả khách".
  • Có thể nạp tiền qua ứng dụng MoMo (hiện tại chưa dùng được) và nạp tiền vào ví qua ZaloPay.
  • Tài xế hiện tại khá lịch sự và xe sạch sẽ (có thể mình hên chăng?), khi huỷ chuyến cũng nhẹ nhàng lịch sự chứ không khó chịu.
  • Có giao diện chat riêng với tài xế với bóng chat tiện dụng, không phải chuyển đổi qua lại khi đang đặt xe. (giống trên Messenger, có hình tròn ava chỉ việc bấm vào để mở và tắt khung chat nhanh.)
  • Tính năng Tài Xế Riêng bằng cách nhập số điện thoại của tài xế. Mình chưa trải nghiệm nhưng có vẻ tính năng này khá hay khi bạn muốn gặp lại bác tài mà mình yêu thích và cảm thấy tốt. Cụ thể khi tìm xe, sẽ có tuỳ chọn tất cả tài xế hoặc tài xế riêng. Như vậy, bạn có thể đi đúng xe của bác tài mà mình muốn.
  • Có cả thời gian dự kiến đến nơi nhưng mình thấy không cần thiết. Bởi, với tình hình lưu thông ở Sài Gòn thì thời gian này không có giá trị lắm.
Khuyết điểm:
  • Hiện không cho thanh toán thẻ, chỉ thấy mỗi hình thức thanh toán bằng tiền mặt.
  • Không thông báo việc tài xế đang trả khách khác. (may là anh tài xế nhắn tin báo cho mình rằng "em đợi tí, anh đang trả khách). Điều này sẽ làm cho khách rất hoang mang tự hỏi "ủa, đang chạy đi đâu vậy?".
  • Giá giờ bình thường thường xuyên đắt hơn Grab vài ngàn đồng. Mình đã thử rất nhiều lần. Với tình hình này, họ chỉ có thể cạnh tranh với Grab giờ cao điểm.
  • Hoàn toàn không thể huỷ chuyến khi đang tìm tài xế. (Grab khi tìm quá lâu không có thì sẽ cho phép huỷ đi). Bạn chỉ có thể huỷ chuyến khi đã có tài xế nhận cuốc xe.
  • Không thể nhập điểm đến linh động. Nếu bạn đã nhập xong điểm đến hoặc chọn điểm đến Theo yêu cầu (gọi xe nhanh), ô điểm đến sẽ bị khoá lại và không thể tuỳ chỉnh hay cập nhật mới.
  • Đồng hồ điện tử chỉ hiển thị trên máy của bác tài, còn khách hàng chỉ có mỗi hàng chữ "đang trong chuyến đi" và nhận được thông tin số tiền khi đến nơi. (hơi bất công một tẹo đấy).
  • Chưa hiện đầy đủ thông tin xe (Xe Mazda 3 mà app hiện mỗi số 3, Kia Morning thì ghi ngắn gọn là Morning)
  • Do đang "kéo" tài xế về nên giai đoạn đầu có lẽ sẽ không kiểm duyệt kỹ và nghiêm khắc như Uber.

Ngoài ra, chiết khấu của VATO hiện tại đang thấp hơn Grab nên cũng thu hút tài xế, đặc biệt là những bác tài Uber đang không muốn về với Grab. Mình nghĩ trong thời gian tới sẽ có nhiều xe hơn và ứng dụng hoạt động tốt hơn, nhất là khi Phương Trang còn tuyên bố đầu tư 100 triệu USD. Anh em nào đã dùng thử VATO rồi có thể chia sẻ thêm trải nghiệm của anh em nhé.
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nghe nói Didi TQ hay còn gọi là "Vua gọi xe" mới nộp đơn xin bộ giao thông.. Và a xe ôm công nghệ tút tút bên thái cũng rình mò bánh vn... Càng đông càng vui
exchangeu
TÍCH CỰC
6 năm
Chưa dùng, đang khá hài lòng với Grab.
Đây chỉ là ý kiến riêng của mình là tên VATO đọc nghe nó không được hay cho lắm (nghe cứ na ná GATO). Thà để như tên ban đầu là VIVU nghe hay hơn
@thanhkha014 Gato đây là trong từ "ghen ăn tức ở" mà thanh niên thường hay xài đó bác chứ k phải tổ chức NATO đâu :v
@KieenLee Thế thì chị em tranh nhau mà đặt rồi😃)))
@KieenLee Nên đỏi VATO thành VUTO nhé =))
KHABT
TÍCH CỰC
6 năm
@WindAngel GATO chỉ việt nam hiểu, đầu tư cả trăm triệu đô thì tên phải quốc tế.
ntt1409
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hôm nay book xe ra sân bay. Như một thói quen vẫm mở Uber lên.
Miễn cưỡng đặt grab, suốt chuyến đi nhìn ra ngoài đường không nói lời nào với bác tài. Thấy cũng kì mà thôi cũng kệ.
Ps: sẽ tải và dùng thử VATO. Ủng hộ hàng Việt và Futa
@ntt1409 Thế ông thích nói liên tục ah =)))
clapika
TÍCH CỰC
6 năm
@adagioleonard Conversation cũng là một cách rất tốt để lái xe giảm căng thẳng, chống lại cơn buồn ngủ và hành khách cảm thấy vui vẻ bác ạ. Không phải ngẫu nhiên mà phần comment của hành khách dành cho lái xe Uber hồi trước nó có phần "Great Conversation" đâu ạ.
@clapika Cũng đc đấy. Tôi mà lái xe, tôi ko nói gì, nếu có thì tôi nói thầm 1 mình.
quangduy90
TÍCH CỰC
6 năm
@ntt1409 sao các bác ko thích grab thế, mình đi thấy ok lắm mà
@quangduy90 khi cái giao diện đã kg thân thiện thì dẫn tới cảm giác lái xe cũng kg thân thiện 😃 Mình đi uber luôn có cái cảm giác thoải mái hơn grab, ngay từ khâu đặt xe.
Justee
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cứ cạnh tranh để anh em được nhờ 😃
Grab cũng ok (ngoại trừ giờ cao điểm). Nhưng sẽ thử và ủng hộ Phương Trang 😃
@tanthaitrung Đọc vnexpress thấy bảo Grab vừa lên giá sau khi uber ngừng hoạt động.
Thật sự thì ko thích grab lắm, thích uber hơn
Chừng nào thằng Phương Trang giá rẻ hơn Grab thì tự khắc sẽ được tin dùng thôi, cần gì quảng cáo kiểu trá hình này. Sẵn đây anh em nào chạy Grab car cho mình hỏi xíu. Nhà mình có xe (Kia Cerato) mình muốn đăng ký chạy Grab thì thu nhập khoảng bao nhiêu một tháng ạ. Mình định đăng ký chạy lúc rãnh rỗi, để không cũng tiếc mà cho công ty thuê thì xót quá. Cám ơn ạ.
dongqtrung
TÍCH CỰC
6 năm
@Cuộc sống tốt Nhạt quá ông ơi, có ai thuê ng khác QC mà bốc ra 1 đống phốt còn nhiều hơn ưu điểm như thế ko? Nghe mớ phốt đó xong nhất là 3 cái đầu tiên xong hết muốn đi luôn, thế thì QC cho vui à :rolleyes:
@Cuộc sống tốt biết Apple, Samsung với mấy hãng điện thoại Tàu 1 năm chi bao nhiêu tiền quảng cáo không 😃 phán như thánh.
sinh ra cái ngành marketing để làm gì 😃
Tacoma
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Cuộc sống tốt Đừng hỏi đểu như vậy mã hãy tự hỏi: 1. Nếu là khách đặt xe thì mỗi lần gọi nhìn trên màn hình thấy có bao nhiêu cái xe quanh bạn? 2. Mật độ giao thông như hiện tại vào giờ thấp điểm bạn chạy được bn Km và cao điểm thì bạn nhích được mấy lượt khách? 3. Bạn có xe sao bạn không tự thử nghiệm cho chính xác mà lại đi hỏi?
@Cuộc sống tốt Quảng cáo thì sao ta. Không quảng cáo sao người ta biết đến
minhhq1980
TÍCH CỰC
6 năm
Like it. Có đối trọng ko để độc quyền. Sẽ nghiên cứu xem sao.
fuyin
TÍCH CỰC
6 năm
Cố lên
Niwky
TÍCH CỰC
6 năm
Nhìn cái giao diện copy từ uber là thấy thích rồi. Grab thiết kế UI rườm rà quá ghét ko muốn xài.
metronome
TÍCH CỰC
6 năm
Cty ngoại vốn tính cả tỷ đô, cty trong, nc sợ gồng ko nổi, dù sao vẫn sẽ ủng hộ VATO
tuananhhd88
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hôm trước đi grab với 1 anh nói về VATO, thấy anh ý bảo chiết khấu thấp hơn nhưng hay bị trừ lặt vặt, tài xế tự hủy sẽ bị trừ 2k, rồi mấy khoản gì nữa thì mình k nhớ hết...
Tìm cách hãm hại Grab đi Futa
Cái này ở hcm hay cả hn vậy các bác
metronome
TÍCH CỰC
6 năm
Ứng dụng có tài xế riêng là nảy sinh nhiều rắc rối à nha, rồi ông nào cũng nhào vô chạy Vato cho mà xem...đua nhau tập thể hình, nghĩ cũng vui
Cố lên nha VATO.
tienlm
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đi cả trăm cuốc uber nhưng chưa đi grb bao giờ, cũng không định đi luôn. ủng hộ vato thôi
Mới đặt thử vato bike, rẻ hơn grab 5k =))
anmay2x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dasklney Nếu muốn cạnh tranh Grab fải hạ xuống 10k --->>> vậy ai có lợi ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019