[Chia sẻ] Trước mỗi chuyến đi cần chuẩn bị những gì?

Rubi Lee
23/6/2019 15:25Phản hồi: 86
[Chia sẻ] Trước mỗi chuyến đi cần chuẩn bị những gì?
Mùa hè đến là thời điểm những chuyến du lịch được bắt đầu. Không biết có ai như mình không chứ mỗi lần soạn đồ đi chơi là cả 1 câu chuyện dài. Dù đã chuẩn bị trước từ lâu nhưng cứ hay sót đồ quan trọng, còn những vật dụng không cần thiết thì lại đem. Kết quả thì lố kí mà đồ thì lại thiếu...

Sau nhiều chuyến đi thì cuối cùng tình trạng ngớ ngẩn cũng đã được cải thiện hơn, giờ đây chẳng cần vài ngày để chuẩn bị nữa, mà đồ thì vẫn đủ, chẳng lo gì mà tập trung mong chờ cho chuyến đi thôi.

Lên danh sách

Chỉ tốn 1 ít thời gian để liệt kê thôi, mà việc này giúp ích rất nhiều luôn ấy. Thay vì lâu lâu chợt nhớ ra thiếu món gì lại bỏ vào thì cách này sẽ giúp bạn kiểm soát rất hiệu quả luôn. Các bạn có thể liệt kê trên giấy hoặc các phần mềm có sẵn trên điện thoại (Note, Evernote,...), mình có thể tick vào để chắc chắn không bỏ sót thứ gì cả.

Tìm hiểu thông tin về nơi đến

Trước khi đến đâu, nhất là những điểm đến mới, tìm hiểu trước là điều cần thiết. Không chỉ về các cảnh đẹp, món ăn nơi đó mà cả về thời tiết, múi giờ và ổ cắm điện (với các chuyến quốc tế) để chuẩn bị cho chuyến đi tốt hơn. Tránh trường hợp qua đến nơi, điện thoại hết pin tìm mãi chẳng ra nơi bán ổ cắm thì hơi mệt đấy.

Tiền và giấy tờ

Tiền là thứ không thể thiếu được rồi, quên gì cũng có thể mua chứ quên tiền thì coi như xong. Bạn nên chuẩn bị cả tiền mặt và cả thẻ ngân hàng nữa. Với các chuyến đi nước ngoài, mình thường đổi 1 ít trong nước để tránh việc tay xách nách mang hành lí mà phải tìm chỗ đổi ngoại tệ ở bên đấy. Giảm 1 việc vẫn đỡ hơn là thêm mà.

Giấy tờ tuỳ thân là thứ rất khó để quên, vì không có nó bạn chẳng thể check-in máy bay, khách sạn hay thuê xe được đâu. Với các chuyến xuất ngoại, đây là thứ bạn luôn phải giữ bên mình và cực kì quan trọng đấy. Giấy tờ tuỳ thân bao gồm: CMND, giấy phép lái xe, passport, visa,...

Quảng cáo

Trang phục

Đây luôn là phần chiếm nhiều diện tích vali nhất của mình, cho nên tối ưu được trang phục đem theo thì chuyến đi sẽ nhẹ nhàng hơn rất nhiều. Tuỳ vào điểm đến và số ngày đi mà đem cho phù hợp, đi biển mà đem đồ lạnh thì chẳng hợp lí tí nào, đi 3 ngày mà đem đồ cho cả tuần thì vali sẽ nặng chết mất.

Thuốc men

Để tránh các trường hợp ngoài ý muốn phát sinh vấn đề sức khoẻ trong chuyến đi, bạn nên chuẩn bị các loại thuốc cơ bản cần thiết như say xe, cảm, sốt, tiêu chảy, dị ứng,... và nếu bạn có các vấn đề về sức khoẻ riêng thì đem theo thuốc và toa thuốc nếu cần. Các loại thuốc này nên để ở hành lí xách tay để thuận tiện sử dụng khi cần.

Quảng cáo

Vật dụng cá nhân

Đa phần các khách sạn đều trang bị sẵn các vật dụng cơ bản như bàn chải, kem đánh răng, sữa tắm, dầu gội,... nhưng để cho chắc chắn bạn nên kiểm tra trước các tiện nghi của khách sạn và chuẩn bị những món cần thiết như: kem chống nắng, skincare (chiết ra size du lịch), lược, kem cạo râu,...

Thiết bị công nghệ

Chuyến đi thêm trọn vẹn thì không thể thiếu phần các thiết bị điện tử như điện thoại, máy ảnh, sạc dự phòng, tai nghe, sạc điện thoại, ổ cắm điện phù hợp,... Để bảo vệ các thiết bị, bạn nên để 1 túi riêng chống thấm nước. Với các thiết bị đắt tiền, dễ hư hỏng nên xách tay để đảm bảo an toàn, chẳng ai bảo vệ chúng như bạn đâu.
Lưu ý: sạc dự phòng không để vào vali kí gửi.

Đây là các tips giúp cho việc soạn đồ trước mỗi chuyến đi không còn quá khó khăn, mà vẫn chuẩn bị đủ đồ thiết yếu để tiết kiệm hơn. Tuy vậy cũng đừng quá lo lắng, chỉ cần đem theo giấy tờ và tiền thì quên gì cũng mua được cả.
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Combo điện thoại rồi ví cưng quá :3
@Tuannph Đồng bộ hả anh
@Rubi Lee Cùng mào hường :3
bài hay quá, cảm ơn mod nhiều
SagaKiller
TÍCH CỰC
5 năm
@Lê Phú Khương Ít tiền mặt, thẻ tín dụng, passport, đặt phòng + vé máy bay + thiết bị điện tử cá nhân + thuốc + vài bộ quần áo là xong chứ gì phức tạp quá. Chỉ có chuẩn bị quà gì để mang về là phức tạp thôi 😔
con gái viết bài có khác, tỉ mỉ va chi tiết
@vn_ninja Thanksss
@Rubi Lee E nhà ở đâu thế? Đừng tới lui trong tim a rồi quên đường về nha 😃
Đi du lịch mà ko có đồ nào của Khacten.com. Liệu có yêu nước ?
@cuhiep A tài trợ là e đem hoài luôn
@Rubi Lee Cho mình đi với :3
Thomas6688
TÍCH CỰC
5 năm
@cuhiep Ok sẽ mua da cu
@cuhiep Thôi đi má ... qc lộ liễu hà
Vu Hoang Cao
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phần trang phục mod đừng nói đem theo con gấu luôn à :3
@Vu Hoang Cao Không nha bạn, mình đem cánh cụt con nha
Yêu mod quá 😆))))
tinln
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thế còn anh đâu? Sao bỏ quên ở nhà rồi 😔
Long_Anh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bcs, bvs....
BondBond203
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cũng có thói quen list đồ vào note trước mỗi chuyến đi. Đi trong nước thì đơn giản, nhưng nếu đi nước ngoài thì mang rất nhiều đồ, nhưng tuyệt đối đi đâu cũng không bao giờ mang nhiều quần áo
@BondBond203 nhiều người có snghi thà đem dư hơn thiếu nên lúc nào vali cũng nặng hết.
Mod nữ xinh quá, viết bài hay hơn mấy thằng mod nam luôn <3
@Duy Luân Anh nói v, mấy bạn ghét e luôn hhh
@Rubi Lee Ai ghét em, em cứ nói anh, anh xử hết tụi nó nha
@Duy Luân =))
Kaka0
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Đù. Dạo này không rủ gấu đi đâu hả?.
Mr.ZP
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Tính lấy tảng thịt đè người hay gì
Bài viết hay quá, cám ơn mod
@To khanh hoang Cảm ơn Hoàng nè
htran282
TÍCH CỰC
5 năm
Mình có cái checklist 30 món, từ cái nhỏ nhất. Đảm bảo đi núi, đi bản, đi nước ngoài... đều đủ các thứ cần dùng.
@htran282 Nghe tiện ghê, bạn share cho mng với
@htran282 Share đi bác
Có cả cái này cơ à :eek:

@zombie01 Đi trog nước thì ko sao chứ đi nước ngoài, mua thuốc cực lắm, nhiều nơi đòi đơn bác sĩ mới bán thì mệt lắm
@Reah Thuốc bạn đi mua không kịp, hoặc xa, hoặc mệt, và thuốc lạ nữa. Nên tự mang theo cho chắc
@Reah Tìm mãi mới thấy 1 ông cmt giống mình. Mình cũng bỏ hết các thứ không cần thiết ở nhà, nên đôi khi đi du lịch 1 tuần chỉ mang mỗi cái balo nhét đầy quần áo là xong. Ví, Điện thoại, sạc, pin dự phòng cho vào mấy cái ngăn. Nhưng đàn ông đi thì thường là gọn nhẹ hơn chị em đủ thứ lỉnh kỉnh.
plusvn
TÍCH CỰC
5 năm
@Rubi Lee Máy Foreo hả bạn 😃
Mình thích bạn mod này quá! Cám ơn mod vì bài viết
@Mikeknowsme tém tém lại đi mod. Mới sáng mod còn sờ đùi mình giờ lên đây tán tỉnh mod nữ?
@MinhTriND Anh em có gì đóng cửa tắt đèn bảo nhau. Đưa lên đây kì lắm
@MinhTriND Sáng anh ngoại tình với mod tiến à?
nhà nghèo quá nên 1 năm đi du lịch nước ngoài 1 lần thôi, camon mod đã chia sẻ nhé
hihi
Này là của mình chưa ghi xong.
Mình còn ghi chú hết những món đồ mình mang theo và sẽ bỏ vô luggage nào nữa.
Thomas6688
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân ơi các mod hay đi Mỹ có kinh nghiệm đem gì lên máy bay cho chuyến bay 24h chia sẽ với
@Thomas6688 Đây bạn nhé
https://tinhte.vn/threads/chia-se-ve-cac-chuyen-bay-dai-chuyen-sac-chuyen-su-dung-wi-fi-va-lam-sao-de-ban-do-buon-chan.2712034/
Nói chung phải ngâm cú trước nơi đến ... chứ lúc nào chả thiếu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019